không viết hóa đơn, chỉ viết phiếu thu

  • Thread starter hong anh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hong anh

Sơ cấp
21/5/04
16
0
0
#1
em phát hiện ra 1trường hợp như thế này, các anh chị xem rồi cho em ý kiến nhé.

1 cty khi thực hiện cung cấp dịch vụ đã không viết hóa đơn vì khách hàng cũng không lấy, kế toán chỉ viết phiếu thu có xác nhận của giám đốc.
Thế nhưng cuối tháng nghiệp vụ mua bán đó cũng không được khai vào tờ khai thuế phần hàng hóa dịch vụ bán ra. Tờ phiếu thu kia cũng được lờ đi và không hề có trong số chứng từ dùng hạch toán.
Em mới ra trường kinh nghiệm chưa có không biết trách nhiệm và mức độ nghiêm trọng của vđ trên đến đâu? hậu quả như thế nào? khả năng phát hiện của thuế đến đâu?
Mà tại sao hiện nay rất nhiều công ty vẫn tỉnh queo làm như thế?? :wall :wall
Xin cảm ơn mọi người :thank
 
B

boihoangvt

Thành viên thân thiết
24/5/03
326
1
0
#2
Nếu đã có viết phiếu thu thì trước sau gì cũng sẽ bị phát hiện ra. Mức độ nhẹ thì truy thu và phạt từ 1->5 lần số thuế trốn. Mức độ nặng thì bị truy tố theo Điều 161 Bô Luật Hình sự.
 
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
586
6
18
38
Hà đông
#3
không thể hiện trên sổ sách 1 tý nào về khoản DT đó, nếu có PT thì chắc là Thanh toán = tiền mặt rồi, tồi chỉ cần con Zippo thì có thánh cũng chịu
 
H

hong anh

Sơ cấp
21/5/04
16
0
0
#4
tóm lại là em chả hiểu anh cam to nói gì cả
em đang hỏi nghiêm túc đấy :wall
:thank
 
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
586
6
18
38
Hà đông
#5
Nói toạc ra thì khó quá nhỉ
Nói đơn giản thế này nhé có ai biết hoặc có khả năng biết CQ bạn đã phát sinh khoản doanh thu đó không ?
 
H

hong anh

Sơ cấp
21/5/04
16
0
0
#6
em cũng xin nói thật với anh là phiếu thu đó có đóng dấu treo của công ty, kế toán trưởng có ký xác nhận thu tiền.
tuy người mua ở xa nhưng chỉ cần nhìn dịch vụ mà cung cấp là biết ngay của công ty em.
em cũng chả hiểu tại sao chỉ với phiếu thu mà ở cty kia cũng thanh toán được?
ý anh thế nào? mức độ nghiêm trọng và khả năng phát hiện của thuế đến đâu? :wall
:thank
 
M

Michelle

Sơ cấp
22/5/04
68
1
0
#7
Mình đã làm một số công ty trong thực tế (một cty nước ngoài, một siêu thị, nhiều cty nhà nước), họ làm như thế này:
tất cả các chứng từ bán ra (phiếu xuất, hóa đơn, hóa đơn dv) nếu khách hàng không có yêu cầu lấy hóa đơn thì công ty sẽ lên bảng kê cuối ngày để lập 1 hóa đơn GTGT sau khi khi đã trừ những hđ đã xuất trực tiếp cho khách hàng. Những công ty này thường có bộ phận phát hành hóa đơn riêng tại các counter.

1 cty khi thực hiện cung cấp dịch vụ đã không viết hóa đơn vì khách hàng cũng không lấy, kế toán chỉ viết phiếu thu có xác nhận của giám đốc.
Công ty này khi mua hhdv không có hóa đơn mà dám post vào sổ thì cũng tài. Có 2 tình huống: một là họ chẳng đưa vào đâu, hai là khi quyết toán, cán bộ thuế sẽ gạt ra nên cũng chẳng ảnh hưởng đến cty bạn.

Trong thực tế vẫn có những kiểu làm ăn như vậy là vì các công ty (cung cấp) thường có tâm lý trốn được khoản nào hay khoản nấy. Các cty thường có hệ thống sổ kế toán thứ 2 (nội bộ) để theo dõi những phát sinh này.
 
iso

iso

Trung cấp
1/5/04
222
1
0
#8
Hey bạn hong anh , không ai biết đâu nếu khoản đó bỏ ngoài hoàn toàn sổ sách kế toán, không vào sổ quỹ, nhật ký bán hàng không ghi, Pthu đấy không đánh số, không có khoản chi phí nào liên quan tới vụ bán hàng đó bị lộ ra trên sổ sách, và quan trọng là không có đứa nào nó tố cáo với Thuế... hì. Đại khái thế nhé, không phải bày cho cách trốn thuế đâu đấy, nếu mới làm kế toán thì với NVụ này bạn mở 1 cái sổ ngoài ( sổ đen ) ra ghi lại và cất vào tủ khóa cẩn thận. À mà khoản thu nhỏ quá bên kia nó không thèm lấy hóa đơn à? phí nhở.
 
H

hong anh

Sơ cấp
21/5/04
16
0
0
#10
cám ơn anh iso, và tất cả các anh các chị, đúng là em vừa về làm kế toán ở đó, lại mới ra trường, nên hơi nhát gan :thank
 
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
7/11/02
1,952
337
83
45
TP.HCM
www.taman.com.vn
#11
hong anh mấy cái vi pham pháp luật này thì nên nhát em à, gan hơn nhau không phải ở chổ này. :wall
 
E

em ngoc

Sơ cấp
14/4/04
38
0
0
37
Viet nam
Truy cập trang
#12
bác VNqeek nói đúng đó Honganh à, bạn mới đi làm nên cẩn thận một chút, chả thừa tí nào
 
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
36
Ho Chi Minh City
#13
Hi
Có sự khác nhau " Phiều Thu " và " Hóa Đơn " không ?

- Trường hợp dùng ?
- Tính chất pháp lý ?
- ..........

Mình thấy nhiều cơ sở sử dụng ' Phiếu thu ' chỉ đóng dấu " Đã thu tiền ", hoặc đóng dấu vuông tên cơ sở , địa chỉ, Mã số thuế mà không có dấu tròn( treo ) . Vậy hợp lệ không ?
 
K

kingh

Sơ cấp
7/11/03
63
0
0
Danang
Truy cập trang
#14
Chuyen binh thuong thoi EM oi. Cho em lam viec dang ap dung che cho do 2 so do.
Tap phieu thu mà em viết có kết toán trưởng ký, mai một báo cáo nội bộ rồi sẽ hũy. Không phản ảnh doanh thu. Lợi đươc 10 % VAT, chua kể lãi nếu có. Các Cty TNHH ơ VN mình và các trường học đào tạo làm chuyện này nhiều lắm. Cquan thuế cũng biết nhưng làm thinh, lấy tiền thôi. Nhà nước từ từ sẽ khắc phục. Em yêu ạ!!!
 
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
586
6
18
38
Hà đông
#15
To kingh : Không nên bày tỏ tình cảm ở phần nghiệp vụ này !
Rất cám ơn vì đã đóng góp ý kiến !
 
H

hong anh

Sơ cấp
21/5/04
16
0
0
#16
lâu rồi em không vào web, em cám ơn sự chỉ bảo của các anh chị :thank

Originally posted by kingh@Jul 9 2004, 11:00 AM
Em yêu ạ!!!
em có quen bác không nhỉ :wall
 
K

kingh

Sơ cấp
7/11/03
63
0
0
Danang
Truy cập trang
#17
Welcome back!!!!

Em bi cai gi cu hoi.
Toi biet cai gi se tra loi.
Toi va em chua quen biet nhau.
Huy vong loi dung nhau duoc nhieu hon.
OK?

Em oi !
Toi dang bi cai Tham dinh gia tai san do em!
Em co phuong phap nao de xac dinh gia tri tat ca cac loai tai san khong????

Vi du xac dinh TS cua doanh nghiep de CO PHAN HOA DOANH NGHIEP NHA NUOC.

Toi xin??
 
H

hong hot

Thành viên thân thiết
#18
Có mấy ý kiến đóng góp

Các bác cứ bàn nhau cách làm bậy với chống đối chính sách của Đảng và nhà nước thì bao giờ VN mới có nền tài chính lành mạnh được, trong khi cứ đòi so sánh ta với tây. Mặc dù tôi biết rằng tây nó cũng bung bét lắm nhưng chắc ý thức người làm kế toán và những người liên quan đến kế toán cũng tốt hơn ta nhiều.

Nghề kế toán ở VN đang phát triển và dần mang tính chuyên nghiệp cao, theo tôi được biết từ năm 2004 MOF sẽ tổ chức thi kế toán viên hành nghề, tạo ra cho xã hội một lực lượng kế toán thật sự. chúng ta phải nghĩ rằng chúng ta sống bằng cái nghề này, chúng ta phải có trách nhiệm bảo vệ nó, đừng để một số bộ phận khác lợi dụng nghiệp vụ của chúng ta để trục lợi. Hỏi thật, trong các vụ nhập nhằng chứng từ mua bán, bán hành không có hóa đơn... các bác được chia chác bao nhiêu? ngẫm lại xem nó có đáng với cái danh dự cá nhân, với cái tương lai nghề nghiệp của mình không? nó có phù hợp với mong đợi của xã hội không về giá trị công việc của mình không.

Có người muốn tìm hiểu vấn đề này như một bài học từ thực tế, từ đó rút kinh nghiệm cho bản thân và phòng tránh. Đó là cái tốt đáng hoan nghênh nhưng cần lưu ý cách đặt vấn đề và nêu rõ quan điểm của mình, đừng để mập mờ khó hiểu dễ bị lợi dụng biến cái forum này thành cái trường đào tạo ra những cái nhọt của nền tài chính nước nhà.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#19
Mình nghĩ nếu không có hóa đơn mà chỉ có Phiếu thu , nếu bên bán và bên mua đều không cập nhật vào sổ sách thì mình nghĩ không có chuyện gì xảy ra ; VỚI ĐIỀU KIỆN : hợp đồng mà bên bán cung cấp d vụ HH cho bên mua cơ quan thuế không biết , nghĩa là cả bên bán và bên mua chưa bên nào báo cáo hợp đồng này với Cơ quan thuế (trong Bảng kê tình hình ký kết hợp đồng _ TpHCM có áp dụng bảng kê này) . Nếu đã báo cáo rồi thì căng đay ... Thân !
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.



Xem nhiều