Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán chi phí bảo hành công trình

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

NGUYENTRAMI

Guest
27/4/10
1
0
1
thai nguyen
Em chao anh chi! em la thanh vien moi! day la lan dau tien tham gia thao luan cung moi nguoi! Em hien dang la SV. Em dang lam mot bai tap lon lien quan toi ke toan chi phi bao hanh cong trinh! Và tham khao duoc bai viet cua sylong, em xin phep trich nguyen van:"Phải hiểu chi phí bảo hành là một khoản dự phòng phải trả cho công trình xây lắp ( thường là 5% chi phí XL ) hạch toán TK 352
Khi công trình hoàn thành chi phí bảo hành dược ghi: No TK 627 có TK 532 bạn phải hiểu chi phí này đã hạch toán vào giá thành ( giá vốn ) của công trình này rôi .
khi các chi phí phát sinh 111,112,331...kết chuyển 154 khi hét thời hạn bảo hành , tiến hành nghiệm thu để thanh toán Nợ 352 có 154. Nếu chi phí phát sinh nhỏ hơn chi phí bảo hành ta kết chuyển Nợ 352 có 711, ngược lại ta két chuyển chi phí 811 . Đây là chi phí vượt định mức nên hạch toán chi phí kế toán ( chi phí sau thuế thu nhập doanh nghiệp )".
Em hoan toan nhat tri voi sylong ve cach hoach toan o phan dau. Nhung em thay sylong hoach toan phan chi phi bao hanh phat sinh thuc te nho hon so trich truoc khi ket thuc thoi gian bao hanh, co ve chua dung! theo em nen cho vao 641. Vi em có tham khao Thong tu Số: 228/2009/TT-BTC: khi ket thuc thoi gian bao hanh cong trinh, neu chi phi phat sinh nho hon chi phi trich truoc thi hoach toan:
NO TK 352
CO TK 711
Truong hop nguoc lai thi hoach toan vao 641:
NO TK 641
CO TK 352
Con neu doanh nghiep xay lap trich truoc chi phi bao hanh cho san pham, theo em nen cho vao chi phi ban hang:
+ Khi trich bao hanh:
NO TK 641:
CO TK 352:
Cu the, nen tham khao o thong tu 288.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Ruachip1990

Sơ cấp
7/5/11
6
0
0
33
Quảng Ninh
Cho Rùa hỏi. Khi xây dựng hoàn thành xong. Bên giao thầu giữ số chi phí bảo hành của mình thì hạch toán sao???

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cho Rùa hỏi. Khi xây dựng hoàn thành xong. Bên giao thầu giữ số chi phí bảo hành của mình thì hạch toán sao???
Rùa treo khoản tiền bảo hành ở chi tiết phải thu khách hàng đó thôi.
Good luck

T

tinhkt1986

Sơ cấp
3/2/10
12
0
1
phú yên
khoản dự phòng phải trả cho công trình xây lắp ( thường là 5% chi phí XL ) hạch toán TK 352
Khi công trình hoàn thành chi phí bảo hành dược ghi: No TK 627 có TK 532 bạn phải hiểu chi phí này đã hạch toán vào giá thành ( giá vốn ) của công trình này rôi .
khi các chi phí phát sinh 111,112,331...kết chuyển 154 khi hét thời hạn bảo hành , tiến hành nghiệm thu để thanh toán Nợ 352 có 154. Nếu chi phí phát sinh nhỏ hơn chi phí bảo hành ta kết chuyển Nợ 352 có 711, ngược lại ta két chuyển chi phí 811 . Đây là chi phí vượt định mức nên hạch toán chi phí kế toán ( chi phí sau thuế thu nhập doanh nghiệp )".
Em hoan toan nhat tri voi sylong ve cach hoach toan o phan dau. Nhung em thay sylong hoach toan phan chi phi bao hanh phat sinh thuc te nho hon so trich truoc khi ket thuc thoi gian bao hanh, co ve chua dung! theo em nen cho vao 641. Vi em có tham khao Thong tu Số: 228/2009/TT-BTC: khi ket thuc thoi gian bao hanh cong trinh, neu chi phi phat sinh nho hon chi phi trich truoc thi hoach toan:
NO TK 352
CO TK 711
NO TK 641
CO TK 352
Con neu doanh nghiep xay lap trich truoc chi phi bao hanh cho san pham, theo em nen cho vao chi phi ban hang:
+ Khi trich bao hanh:
NO TK 641:
CO TK 352:
hạch toán nhu thế là đúng rồi nhưng mình còn chuyện này chưa rõ là : TK có 352 cuối kỳ sẽ kết chuyển sang 711, 641 . Còn lúc trích bảo hành TK N627 mình sẽ đưa vào đâu khi TK này ko có số dư nhỉ,mong các bạn tư vấn dùm , Yahoo mình là : nguoivotinh20052000@yahoo.com

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Hạch toán chi phí bảo hành công trình

khoản dự phòng phải trả cho công trình xây lắp ( thường là 5% chi phí XL ) hạch toán TK 352
NO TK 352
CO TK 711
NO TK 641
CO TK 352
+ Khi trich bao hanh:
NO TK 641:
CO TK 352:
hạch toán nhu thế là đúng rồi nhưng mình còn chuyện này chưa rõ là : TK có 352 cuối kỳ sẽ kết chuyển sang 711, 641 . Còn lúc trích bảo hành TK N627 mình sẽ đưa vào đâu khi TK này ko có số dư nhỉ,mong các bạn tư vấn dùm , Yahoo mình là : nguoivotinh20052000@yahoo.com

Không phải chí có TK 627 , mà còn nhiều TK khác từ loại 5->9 đề không có số dư, số liệu phát sịnh đi đâu bạn tham khảo thêm nguyên tắc hạch toán các TK, xem các tài liệu kế toán, hoặc quyết định 15, quyết định 48 đều có.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA