Đóng thuế TNCN cho chuyển nhượng vốn 20% cho dù có lời hay không ?

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
M

milynguyen

Guest
8/8/10
9
1
3
39
binh tan-tphcm
cả nhà giúp em với.
cty em chuyển hình thức từ mtv sang 2 thành viên (giấy fep củ chỉ để vốn điều lệ 1 tỷ vốn chủ sở hữu. giấy fep mới là 2 thành viên 70 -30). đã có giấy fep kd mới và con dấu mới. giờ e làm hồ sơ thông báo thuế. yêu cầu làm hợp đồng chuyển nhượng vốn góp . vậy hợp đồng này có bị đóng thuế tncn k vậy cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
cả nhà giúp em với.
cty em chuyển hình thức từ mtv sang 2 thành viên (giấy fep củ chỉ để vốn điều lệ 1 tỷ vốn chủ sở hữu. giấy fep mới là 2 thành viên 70 -30). đã có giấy fep kd mới và con dấu mới. giờ e làm hồ sơ thông báo thuế. yêu cầu làm hợp đồng chuyển nhượng vốn góp . vậy hợp đồng này có bị đóng thuế tncn k vậy cả nhà
Nếu giá chuyển nhượng và giá vốn chuyển nhượng bằng nhau thì không phải đóng thuế TNCN.

N

nomno999

Guest
6/10/08
2
0
1
44
HCMC
Các bác nào tham khảo thông tin dưới, cho dùm mình chút ý kiến. Sao không phát sinh chênh lệch giữa giá mua và bán mà vẫn phải đóng thuế 20% ? Vậy thì chắc thị trường chuyển nhượng vốn sẽ "trùm mền" sau quy định này ?

Dear Mr. Nam,
Theo mình hiểu thì chỉ khi có lời mới đóng thuế còn lỗ thì 0 x 20% = 0.
Dựa trên Khoản 1.a điều 11 TT 05/VBHN-BTC ngày 14/03/2016 "
"1. Đối với thu nhập từ chuyển nhượng phần vốn góp
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng phần vốn góp là thu nhập tính thuế và thuế suất.
a) Thu nhập tính thuế: thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng phần vốn góp được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ giá mua của phần vốn chuyển nhượng và các chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn."
Hình như chỉ chuyển nhượng bất động sản thì theo Khoản 4a, điều 12 TT 05/VBHN sẽ tính thuế trên giá chuyển nhượng x Thuế suất 2%. Do đó khi Bán lỗ vẫn bị Thuế TNCN 2% trên giá bán. (Khác trước kia ở TT 111/2013 thì cho thêm cách tính Thuế TNCN = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 25% nữa thì mình sẽ khỏi đóng thuế khi bán lỗ)
Mình đọc các thông tư phần PIT và hiểu như vậy, không biết có đúng không.
Trân trọng.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn lưu ý khi đọc topic này, và khi đọc cần lưu ý đọc từng bài, nội dung từng bài chi tiết ở mỗi thời điểm quy định khác nhau. và chủ đề đang nói về thuế TNCN nhưng trong nội dung bạn nói có thuế suất 25%, không biết cái này bạn đang có nhầm với thuế nào không?

N

nomno999

Guest
6/10/08
2
0
1
44
HCMC
Bạn lưu ý khi đọc topic này, và khi đọc cần lưu ý đọc từng bài, nội dung từng bài chi tiết ở mỗi thời điểm quy định khác nhau. và chủ đề đang nói về thuế TNCN nhưng trong nội dung bạn nói có thuế suất 25%, không biết cái này bạn đang có nhầm với thuế nào không?
Mình không nhầm đâu bạn. Vì bạn Thanh Nam đang thắc mắc sao không có lời mà vẫn đóng thuế với Thuế suất 20% cho chuyển nhượng vốn. Mình đã ví dụ 0 x 20% = 0 và có dẫn thông tư tham chiếu điều 11 TT 05/VBHN-BTC
Để tiện so sánh mình thêm ví dụ trường hợp chuyển nhượng Bất động sản TS 25%. Trước kia theo luật Cũ là không đóng thuế 0 x 25% = 0 (tương tự Chuyển nhượng vốn 20%). Nhưng hiện tại thì khi bán lỗ vẫn phải đóng thuế 2% trên giá bán (điều 12 TT 05/VBHN-BTC).
Trân trọng.

PhươngThanhHTAUTO

PhươngThanhHTAUTO

Sơ cấp
4/7/16
15
8
3
31
Dear Anh Thanh Nam!

Sau khi đọc xong 25 bài viết ở đây thì em hiểu là nếu chuyển nhượng vốn ngang giá, không phát sinh lời thì ko phải kê khai, nộp tờ khai và nộp thuế TNCN đúng ko ạ anh?

Cụ thể: Bên em là cty TNHH hai thành viên trở lên có vốn 4.900.000.000đ do 03 người nắm giữ, năm 2015, 02 thành viên chuyển nhượng cho 01 thành viên còn lại với giá trị bằng tiền vốn góp, phần tiền đó đều nộp tiền vào TKNH (bên nhân chuyển nhượng) sau đó dùng UNC từ TKNH đi (cho bên chuyển nhượng)

Cảm ơn anh ạ!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
@PhươngThanhHTAUTO :

Chuyển nhượng cá nhân trong cty TNHH thì được tính là thu nhập chuyển nhượng vốn góp (chứ không phải là chuyển nhượng chứng khoán)

Em đọc link này để phân biệt 2 trường hợp: http://thanhnamtax.com/thue/thue-tn...h-tinh-va-ke-khai-thue-chuyen-nhuong-von.html

Như vậy, trường hợp của em, nếu có chênh lệch mua bán thì mới nhân 20% để nộp thuế, không chênh lệch thì không nộp. Tuy nhiên, tất cả chuyển nhượng đều phải làm tờ khai, không làm là phạt 3tr :)

PhươngThanhHTAUTO

PhươngThanhHTAUTO

Sơ cấp
4/7/16
15
8
3
31
Dear Anh,

Em cũng đang đọc bài này, nãy click mãi link đó ko ra ạ!

Không làm tờ khai thì phạt theo diện chậm nộp hồ sơ khai thuế ạ anh? Trường hợp của em là trên 90 ngày rồi ạ!

Vậy hồ sơ khai thuế em phải làm theo hướng dẫn trên link bài anh vừa đưa ạ!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hồ sơ khai thuế thì căn bản là cần tờ khai, hợp đồng....theo thông tư 92. Mà ác cái là chi cục họ thích...chế biến thêm, không thích nguyên bản của thông tư. Do đó, chắc ăn thì em lên chi cục hỏi xin hướng dẫn, chứ không là khả năng làm đi làm lại hơi cao

Dear Anh,

Em cũng đang đọc bài này, nãy click mãi link đó ko ra ạ!

Không làm tờ khai thì phạt theo diện chậm nộp hồ sơ khai thuế ạ anh? Trường hợp của em là trên 90 ngày rồi ạ!

Vậy hồ sơ khai thuế em phải làm theo hướng dẫn trên link bài anh vừa đưa ạ!

Sửa lần cuối:
PhươngThanhHTAUTO

PhươngThanhHTAUTO

Sơ cấp
4/7/16
15
8
3
31
Hồ sơ khai thuế thì căn bản là cần tờ khai, hợp đồng....theo thông tư 92. Mà ác cái là chi cục họ thích...chế biến thêm, không thích nguyên bản của thông tư. Do đó, chắc ăn thì em lên chi cục hỏi xin hướng dẫn, chứ không là khả năng làm đi làm lại hơi cao
Dear Anh,

Dạ vâng, em hiểu rồi anh ạ.

Em muốn hỏi anh thêm 1 trường hợp của chị bạn em, cũng chuyển nhượng ngang giá nhưng Cty cổ phần và ko niêm yết, vậy khi chuyển nhượng thì tính thế nào ạ anh?

Em cảm ơn anh nhiều ạ!

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Dear Anh,

Dạ vâng, em hiểu rồi anh ạ.

Em muốn hỏi anh thêm 1 trường hợp của chị bạn em, cũng chuyển nhượng ngang giá nhưng Cty cổ phần và ko niêm yết, vậy khi chuyển nhượng thì tính thế nào ạ anh?

Em cảm ơn anh nhiều ạ!
Theo TT 05/VBHN, Chuyển nhượng của công ty CP không niêm yết được gọi là chuyển nhượng chứng khoán, sẽ bị thu thuế TNCN = 0.1%/giá chuyển nhượng.

PhươngThanhHTAUTO

PhươngThanhHTAUTO

Sơ cấp
4/7/16
15
8
3
31
Theo TT 05/VBHN, Chuyển nhượng của công ty CP không niêm yết được gọi là chuyển nhượng chứng khoán, sẽ bị thu thuế TNCN = 0.1%/giá chuyển nhượng.
Em cảm ơn anh ạ!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo mình hiều thì chuyển nhượng chứng khoán (bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; thu nhập từ chuyển nhượng cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp (theo điểm b, khoản 4, Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC) nộp thuế TNCN là 0,01% trên giá trị chuyển nhượng (theo khoản 2, điều 11, Thông tư 111/2013/TT-BTC được sửa đổi bổ sung tại TT 92/2015/TT-BTC). Còn thu nhập từ chuyển nhượng vốn (bao gồm chuyển nhượng vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn (1 và 2 thành viên), công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức khác) nộp thuế thu nhập cá nhân là 20% trên chênh lệch giữa giá bán - giá mua cộng chi phí (theo khoản 1, điều 11, Thông tư 111/2013/TT-BTC). Không ăn gian được vì giá bán và giá vốn, chi phí... công ty biết rõ, có chứng từ và đã hoặc sẽ ghi vào vốn từng người khi đăng ký với Sở KHĐT.

N

Nguyễn Hồng Vy

Sơ cấp
31/5/17
3
0
1
30
Chao anh/chị ạ, em đang gặp khó khăn trong việc thuế TNCN của công ty. Công ty em thành lập từ năm 2013 nhưng chỉ có 2 nhân viên là giám đốc và 1 anh nữa, trên bảng lương để mức lương có 3 triệu đồng, đến tháng 8/2016 công ty thay đổi giẩy phép đăng ký kinh doanh, thay đổi vốn góp và thay đổi tên công ty, thay đổi giám đốc. từ tháng 8/2016 đến tháng 6/2017 công ty có thuê dịch vụ kế toán ngoài nhưng họ không làm tờ khai nộp thuế TNCN và cũng không quyết toán trong khi bảng lương qua sao kê luôn trả cho nhân viên từ 6-20 triệu. Vậy bây giờ em phải làm như thế nào ạ?:oops: em cám ơn anh chị. Do em mới ra trường nên chưa hiểu rõ lắm về thuế TNCN.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Em cần phân biệt rõ 2 khoản thuế TNCN khác nhau và hầu như là ko có liên quan "họ hàng" gì với nhau:
1/ Đây là thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn
..công ty thay đổi giẩy phép đăng ký kinh doanh, thay đổi vốn góp và thay đổi tên công ty, thay đổi giám đốc.
2/ Đây là thuế TNCN từ tiền lương tiền công
...trên bảng lương để mức lương có 3 triệu đồng..trong khi bảng lương qua sao kê luôn trả cho nhân viên từ 6-20 triệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA