Số liêu trên Ngân hàng kỳ truớc không khớp với số liệu trên sổ phụ ...?

• Thread starter Quang Minh
  • Ngày gửi
Q

Quang Minh

Guest
12/7/06
20
0
0
Ha Noi
Chào mọi người !
Làm ơn chỉ giúp mình vấn đè này với_Mình đang làm kt cho CN cty mình o trong SG(Chi nhánh và Cty Hạch toán độc lập).Trong đó mở 4 ngân hàng mình mới làm cho cty từ năm 06 thôi nên mình phải căn cứ vào số dư của từng ngân hàng ở BCTC 05,Vấn đề là có 2 ngân hàng có số dư ko khớp với sổ phụ của tháng phát sinh năm 06 mình hỏi GĐ trong đó thì họ nói thuê KTT trong đó làm nên mình hỏi Chị KTT thì chị ấy bảo cũng làm "hỏa mù".. ! mình ko biét phải bắt đầu như thế nào đây??:cool2:
HÍC...

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Quang Minh nói:
Chào mọi người !
Làm ơn chỉ giúp mình vấn đè này với_Mình đang làm kt cho CN cty mình o trong SG(Chi nhánh và Cty Hạch toán độc lập).Trong đó mở 4 ngân hàng mình mới làm cho cty từ năm 06 thôi nên mình phải căn cứ vào số dư của từng ngân hàng ở BCTC 05,Vấn đề là có 2 ngân hàng có số dư ko khớp với sổ phụ của tháng phát sinh năm 06 mình hỏi GĐ trong đó thì họ nói thuê KTT trong đó làm nên mình hỏi Chị KTT thì chị ấy bảo cũng làm "hỏa mù".. ! mình ko biét phải bắt đầu như thế nào đây??:cool2:
HÍC...

Chi nhánh có 4TK ở 4 ngân hàng, nên trước hết, bạn xem xét tổng thể xem có sai sót chi tiết không: ví dụ khi chuyển tiền thanh toán từ TK NH A, lại ghi sổ ghi Có TK 112 (chi tiết NH B)
-Nếu tổng số khớp đúng thì bạn điều chỉnh chi tiết, không ảnh hưởng gì đến định khoản, hạch toán tổng hợp
-Nếu có sai lệch khách quan: tiền lãi NH đã tính nhưng kế toán chưa hạch toán thì hạch toán : Nợ 112/ Có 515
-Nếu Thủ quỹ rút tiền nhưng chưa kịp nộp! thì hạch toán Nợ 138/ Có 112.

Có một tình huống có thể xảy ra: đó là Chi nhánh cho cá nhân nào đó nhờ số TK để chuyển tiền vào (Điều này sai qui định), và thời điểm bạn xem số liệu chi nhánh chưa rút tiền để trả lại cho cá nhân đó thì sẽ có chênh lệch. Khi đó bạn hạch toán Nợ 112/ có 338 để sau đó trả lại cho người ta. :friend:

Sửa lần cuối:
Q

Quang Minh

Guest
12/7/06
20
0
0
Ha Noi
Trước hết em cảm ơn Levanton đã chỉ bảo cho em!
Cái khó của em là CN trong SG chỉ gửi sổ phụ ra cho em Từ t1 đến T7 của các ngân hàng để vào sổ.Song như em đã nói số dư đầu năm của các ngân hàng ko khớp với số dư đầu kỳ của Sổ phụ (Có 1 ngân hàng đến T5 mới có phát sinh n số dư của nó lại chẳng khớp với ngân hàng nào trong BCTC ca?)Em ko thể biết ngân hàng nào với ngân hàng nào với "tài liêu" là Tập BCTC 05và các sổ phụ của từng ngân hàng?hic Levanton và mọi người ơi phải làm từ đâu.:inlove:

levanton

levanton

Cao cấp
Quang Minh nói:
Trước hết em cảm ơn Levanton đã chỉ bảo cho em!
Cái khó của em là CN trong SG chỉ gửi sổ phụ ra cho em Từ t1 đến T7 của các ngân hàng để vào sổ.Song như em đã nói số dư đầu năm của các ngân hàng ko khớp với số dư đầu kỳ của Sổ phụ (Có 1 ngân hàng đến T5 mới có phát sinh n số dư của nó lại chẳng khớp với ngân hàng nào trong BCTC ca?)Em ko thể biết ngân hàng nào với ngân hàng nào với "tài liêu" là Tập BCTC 05và các sổ phụ của từng ngân hàng?hic Levanton và mọi người ơi phải làm từ đâu.:inlove:

Số dư trong báo cáo tài chính là số tổng cộng của tất cả ngân hàng, bạn xem chi tiết là xem của tất cả các sổ phụ của 4 NH.

Số dư đầu kỳ bị sai, tức là số dư của cuối năm trước bị sai. Bạn bắt đầu từ năm trước, nếu sai ở năm trước, bạn tìm ở năm trước nữa. Nhưng bạn nên tìm theo quý hoặc tháng, sẽ đỡ mất thời gian.
Bạn yêu cầu CN gửi các bản photo chứng từ liên quan để bạn kiểm tra.
Lưu ý với tình huống như vậy, bạn cần cẩn thận, yêu cầu gửi bản photo, và có văn bản yêu cầu, giao nhận chứng từ thật kỹ, coi chừng bị mất sẽ không tìm ra nguyên nhân sự việc.

Q

Quang Minh

Guest
12/7/06
20
0
0
Ha Noi
Cảm ơn Levanton em sẽ xem lại có gì em lại hỏi nhe
đau đầu quá ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA