Thủ tục chốt sổ BHXH

• Thread starter babie
  • Ngày gửi
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Các bác ơi!thủ tục chốt sổ mới nhất là thế nào ạ? em có 1 anh cần chốt sổ tháng 01/2011.
cảm ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mathien

Guest
Help!!!
Cty mình muốn chấm dứt hợp nộp BHXH cho tất cả thành viên khoảng 15 người (nghĩa là giải thể đó mà) bi giờ mình phải làm những thủ tục và hồ sơ cần phải nộp cho cơ quan BHXH gồm những loại nào đây? giúp mình với, cảm ơn nhiều.

A

aaabbb

Guest
30/6/08
4
0
0
38
ha noi
Các bác ơi!thủ tục chốt sổ mới nhất là thế nào ạ? em có 1 anh cần chốt sổ tháng 01/2011.
cảm ơn các bác nhiều.
Bạn ở quận nào mình ở quận đống đa thì chỉ cần mang sổ và làm cái phiếu đề nghị xác nhận thời gian tham gia bảo hiểm xã hội ( 2 bản) nộp là được.Nhưng mình cũng chưa biết điền cái mẫu đó như nào vì ở mấy nhân viên đó đc tăng lương mà mình ko biết điền mức lương mới hay cũ ntn nữa

M

meokhocnhe87

Guest
28/12/10
1
0
0
TPHCM
làm ơn giúp dùm! e mới làm kế toán nên ko rành nhờ các bác chỉ giáo, cty e có 1 chị nghỉ thai sản từ tháng 11, và 3 nhân viên nghỉ việc từ tháng 12 mà nhân viên kế toán trước e vẫn chưa báo giảm bây giờ báo giảm thì có bị phạt gì ko, tới thời điểm này thì công ty e mới đóng bảo hiểm tháng 12 thôi vậy phải chốt sổ như thế nào, với lại e cũng ko biết thủ tục chốt sổ và thủ tục chế độ thai sản như thế nào? nhờ các bác chỉ giúp e. các bác gấp gấp giúp e. nick yahoo của e là sunnymeo87@yahoo.com, hoặc mail: meokhocnhe87@gmail.com. thanhs các bác nhìu nhìu

H

HuongHanam

Guest
30/3/09
38
0
0
38
Ha Nam
Mình tham gia bảo hiểm cũng hơn 4 năm tại công ty cũ! Giờ mình đã nghỉ việc, mình viết đơn theo qui định là 45 ngày rồi mình nghỉ! Nhưng mình ko có cầm tờ đơn xin nghỉ hay QD cho nghỉ việc của GD! Hiện giờ nhân sự ở cty đó đã làm thủ tục khóa sổ cho mình! vậy mình chỉ có cuốn sổ không, minh có gặp khó khăn gì không nếu muốn xin trợ cấp tiền BH 1lần? Và nếu mình đóng tiếp ở cty khác thì sao này 2 khỏan đó mình lấy như thế nào? CÓ liên quan gì đế cty cũ không?

bạn viết đơn xin nghỉ việc thì nhân viên làm BHXH căn cứ vào đó và bên tổ chức làm quyết định thôi việc thanh lý hợp đồng lao động của bạn rồi họ mang lên BHXH 1 liên còn 1 liên họ lưu vào hồ sơ cho bạn.Khi nào bên BHXH họ chốt sổ xong thì Công ty sẽ trả lại cho bạn cả quyết định nghỉ việc, sổ bảo hiểm, giấy tờ liên quan đến quá trình đóng bảo hiểm,công ty sẽ trả lại toàn bộ hồ sơ xin việc ban đầu cho bạn mà.

làm ơn giúp dùm! e mới làm kế toán nên ko rành nhờ các bác chỉ giáo, cty e có 1 chị nghỉ thai sản từ tháng 11, và 3 nhân viên nghỉ việc từ tháng 12 mà nhân viên kế toán trước e vẫn chưa báo giảm bây giờ báo giảm thì có bị phạt gì ko, tới thời điểm này thì công ty e mới đóng bảo hiểm tháng 12 thôi vậy phải chốt sổ như thế nào, với lại e cũng ko biết thủ tục chốt sổ và thủ tục chế độ thai sản như thế nào? nhờ các bác chỉ giúp e. các bác gấp gấp giúp e. nick yahoo của e là sunnymeo87@yahoo.com, hoặc mail: meokhocnhe87@gmail.com. thanhs các bác nhìu nhìu
không biết ở chỗ bạn thế nào chứ ở chỗ mình thì việc mình báo người nghỉ thai sản nếu có sai sót chậm 1 tháng cũng không sao.mình sẽ báo giảm vào tháng tiếp theo mình đang làm nhưng ghi rõ từ tháng nào đến tháng nào thôi.Còn 3 nhân viên nghỉ việc thì căn cứ vào quyết định nghỉ việc và tháng mình đem nộp cho họ danh sách nhân viên gnhỉ việc để họ chốt sỏ cho.Khi đi chốt sổ nhớ mang Quyết định nghỉ việc,sổ BHXH,thẻ BHYT đi nhé.Còn thut tục thai sản như sau:Danh sách người lao động đề nghị hưởng chế độ thai sản theo mẫu C67s-HD, và kèm theo biên bản xác nhận cho công nhân nếu làm việc nặng nhọc độc hại,còn bình thường thì không cần phải làm xác nhận.

Sửa lần cuối:
D

Dokieuanh

Guest
4/3/11
1
0
0
Vinh Phuc
Chào các bác, em cũng đang gặp vướng mắc với cái vụ chốt sổ BHXH của chính em để chuyển tỉnh đây, ai có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo cho em với. Em chấm dứt HDLD với cty cũ từ cuối 2008 nhưng lấy sổ về chuyển đến cty mới mà chưa được chốt sổ nên giờ phải quay lại HN để chốt sổ nè.
Em chẳng biết thủ tục thế nào, các bác chỉ em với vì công ty cũ họ không giúp em. Cảm ơn các bác nhiều

Sửa lần cuối:
T

thuphuong27887

Sơ cấp
Hồ sơ để chốt bảo hiểm

Chào các anh , các chị!
Em mới bắt đầu làm về bảo hiểm. Nhưng có một vài vướng mắc nên em cần nhờ các anh, chị giúp đỡ ah.
Em đang làm mẫu 03a, cty em sang tháng 2/2011 có mấy nhân viên nghỉ em ko biết là nên làm ở phần I hay là phần III ah?
và khi nhân viên nghỉ thì mình cần những hồ sơ gì để nộp lên bảo hiểm để chốt sổ ah?
Các anh, chị giúp em với ah. EM cảm ơn các anh chị nhiều.

2

26092009

Guest
5/6/10
11
0
0
TPHCM
Bạn lập bảng kê 103 : gồm quyết định nghỉ việc, mẩu 03A - TBH (3 bản), thẻ bhyt nếu có người trả. và lập bảng kê 301 : gồm danh sách xác nhận sổ (2 bản), và mẫu 01SBH - XN (1bản).

D

DangBao

Guest
10/4/11
1
0
0
Nghệ An
Chào cả nhà!
Em đang có một số vướng mắc về cái BHXH mà tìm mãi không có thông tin. Xin nhờ các a chị giúp đỡ.
Em làm ở công ty A từ 4/2007 đền 4/2009 thì nghỉ việc, sau đó em có đi làm ở chỗ khác nhưng ko đóng BHXH, đến 12/2010 em bắt đầu làm việc ở Cty mới ở tỉnh khác và tiếp tục đóng BHXH.
Sổ BHXH của e đã được chốt vào đến tháng 4/2009 (ghi trực tiếp vào sổ BHXH, có dấu và chữ ký của BHXH TP Hà nội), nhưng khi nộp lên BHXH tỉnh khác thì có 2 vấn đề như sau:
1. Theo như quy định mới thì từ 1/2009 phải có tờ rời kèm theo sổ BHXH nhưng sổ của e lại ko có. Hỏi bên làm BHXH của Cty A thì họ nói là thời điểm 4/2009 là thời điểm chuyển giao giữa qđịnh mới và cũ nên họ ghi luôn vào trong sổ BHXH cũ, ko cần tờ rời.
2. Lúc nhận sổ BHXH cũ em ko nắm rõ nên ko biết là thiếu mất Bản ghi quá trình công tác (theo mẫu 07/SBH).
Vì thế, em vẫn chưa hoàn tất được việc chuyển BHXH vào Cty mới.
Xin cả nhà góp ý giùm.
Nếu phải xin lại Bản ghi quá trình công tác thì em phải làm những thủ tục gì ạh.
Cảm ơn anh chị!

Sửa lần cuối:
B

brandlab

Guest
14/1/11
4
0
0
TPHCM
Chào cả nhà. Cho mình hỏi xíu
Công ty mình cũng mới thành lập, bảo hiểm chưa làm xong tại có nhiều vướng mắt. tháng 04/2011 có 1 người nghỉ việc mà bảo hiểm vẫn chưa làm xong thì lấy gì mà chốt sổ. Theo như thỏa thuận thì sẽ hoàn trả bảo hiểm bằng tiền mặt cho người đó và đến khi nào làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì sẽ lấy lại tiền (không biết làm vậy có đúng ko)
Cho mình hỏi nếu trong thời gian tới mình làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì làm sao mình lấy lại được số tiền kia.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà. Cho mình hỏi xíu
Công ty mình cũng mới thành lập, bảo hiểm chưa làm xong tại có nhiều vướng mắt. tháng 04/2011 có 1 người nghỉ việc mà bảo hiểm vẫn chưa làm xong thì lấy gì mà chốt sổ. Theo như thỏa thuận thì sẽ hoàn trả bảo hiểm bằng tiền mặt cho người đó và đến khi nào làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì sẽ lấy lại tiền (không biết làm vậy có đúng ko)
Cho mình hỏi nếu trong thời gian tới mình làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì làm sao mình lấy lại được số tiền kia
.

Việc thoả thuận như trên phần thiệt luôn nghiêng về phía DN. Hic !
Bạn phải nói rõ: người nghỉ kia đã tham gia BHXH được bao lâu (tính đến tháng 4/11) ... thì mới biết "tiền kia" có lấy lại được hay không ?

B

brandlab

Guest
14/1/11
4
0
0
TPHCM
Cám ơn bạn nha.
Người đó đã làm ở công ty từ tháng 10 năm 2009 (từ đó đến giờ vẫn chưa làm xong bảo hiểm nữa. Hic. tại nhân sự ko ổn định, ko có người phụ trách bên bảo hiểm nên bây giờ đang xúc tiến làm cho xong nè).
Bước đầu nên gặp khó khăn trong việc giải quyết bảo hiểm nên mới thoả thuận như vậy.
Vậy nếu làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì mình trả sổ lại cho họ và nhờ họ lên BH nhận tiền BH rồi trả lại cho mình hay sao? hix hix

Sửa lần cuối:
B

brandlab

Guest
14/1/11
4
0
0
TPHCM
Cám ơn bạn nha.
Người đó đã làm ở công ty từ tháng 10 năm 2009 (từ đó đến giờ vẫn chưa làm xong bảo hiểm nữa. Hic. tại nhân sự ko ổn định, ko có người phụ trách bên bảo hiểm nên bây giờ đang xúc tiến làm cho xong nè).
Bước đầu nên gặp khó khăn trong việc giải quyết bảo hiểm nên mới thoả thuận như vậy.
Vậy nếu làm xong bảo hiểm và chốt sổ thì mình trả sổ lại cho họ và nhờ họ lên BH nhận tiền BH rồi trả lại cho mình hay sao? hix hix

Sửa lần cuối:
B

banndicom

Guest
26/5/11
2
0
0
40
ha noi
Mọi người tư vấn giúp mình với!
Mình làm cơ quan nhà nước và đóng bhxh từ tháng 12/2007 đến tháng 12/2010 thì nghỉ việc. Trong khi vào tháng 7/2010 mình đã làm ở công ty khác tỉnh và đóng bảo hiểm mới tại đây. Như vậy mình có thể gộp 2 sổ bh lại thành 1 về cty hiện giờ đang đóng được không và thủ tục như thể nào.
Thanks cả nhà

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mọi người tư vấn giúp mình với!
Mình làm cơ quan nhà nước và đóng bhxh từ tháng 12/2007 đến tháng 12/2010 thì nghỉ việc. Trong khi vào tháng 7/2010 mình đã làm ở công ty khác tỉnh và đóng bảo hiểm mới tại đây. Như vậy mình có thể gộp 2 sổ bh lại thành 1 về cty hiện giờ đang đóng được không và thủ tục như thể nào.
Thanks cả nhà

Đáng lý ra khi làm việc ở công ty thứ 2, bạn chỉ cần báo số sổ BHXH cho phòng phụ trách để khỏi phải đăng ký số mới, đến khi nghỉ việc thì chỉ cần chốt sổ cũ rồi chuyển sổ đó qua công ty mới là được.

Giờ bạn đã có 2 số sổ BHXH thì làm thủ tục gộp sổ BHXH. Thủ tục như sau:

1..Công văn đề nghị chuyển quá trình tham gia BHXH của người lao động từ nhiều sổ BHXH về một sổ (02 bản)
2. Danh sách điều chỉnh hồ sơ tham gia BHXH, BHYT (Mẫu 03b-TBH, 03 bản)
3. Sổ BHXH gốc và các sổ BHXH khác kèm đầy đủ các tờ rời và mẫu 07/SBH (nếu có)
Thân

B

banndicom

Guest
26/5/11
2
0
0
40
ha noi
Cảm ơn bạn Huong 85 nhiều, bạn có thể cho minh mẫu công văn 1..Công văn đề nghị chuyển quá trình tham gia BHXH của người lao động từ nhiều sổ BHXH về một sổ (02 bản) duoc khong ban. mail cua minh la: ngocbaqn@yahoo.com. Thanks ban Huong

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cảm ơn bạn Huong 85 nhiều, bạn có thể cho minh mẫu công văn 1..Công văn đề nghị chuyển quá trình tham gia BHXH của người lao động từ nhiều sổ BHXH về một sổ (02 bản) duoc khong ban. mail cua minh la: ngocbaqn@yahoo.com. Thanks ban Huong

Bạn tải về nhé. Bạn làm cho công ty hay bạn là cá nhân đi làm? Bạn tải link về nha!
Thân

H

huonguyen88

Guest
21/6/11
1
0
0
Hải Phòng
chốt sổ BHXH

Chào các bạn, mình không biết cách chốt sổ BHXH mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn các bạn nhiều. Ai có mẫu chốt sổ BHXH cho mình xin gửi theo địa chỉ mail là: huonguyen88@gmail.com

Sửa lần cuối:
L

leminh2011

Sơ cấp
6/6/11
3
0
1
38
TP.HCM
Hic, mình làm hồ sơ chốt sổ cho người lao động, nhưng sổ BHXH ghi sai mức đóng của nhiều năm luôn @@.Nộp lên BHXH thì đúng 18 ngày sau hồ sơ bị trả về. giờ không biết sửa sổ thế nào. Mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn sớm giúp em, vì còn mấy ngày nũa là người lao động phải đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp rồi.

N

nguyetn88

Sơ cấp
8/9/09
23
1
0
35
ha noi
Khóa sổ BHXH

Công ty e có nhiều nhân viên nghỉ ( nghỉ vào các tháng khác nhau) xong chưa có sổ ở thời điểm nhân viên nghỉ. Nên khi có sổ mới đi làm thủ tục khóa sổ.
Cho E hỏi trong cái " Phiếu xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội) mình điền tất cả các nhân viên vào đó ( 10 người). nghỉ với thời gian khác nhau. Có được không ạ
P/S: e thấy trong cái " phiếu xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội" có cái dòng chữ " Đã đóng BHXH đến tháng....năm...Đề nghị BHXH xác nhận thời gian tham gia BHXH cho các ông bà có tên sau".
có nghĩa là nhân viên nào nghỉ cùng thời điểm đó thì mình mới cho chung vào " PHiếu xác nhận tham gia BHXH" đó hả các a chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA