Thủ tục chốt sổ BHXH

• Thread starter babie
  • Ngày gửi
H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
Mình hiện giờ cũng đang có 1 trường hợp nghỉ việc ở công ty cũ từ năm 2002 mà chưa chốt sổ, bây giờ cty cũ đấy đã giải thể không còn nữa. Các bạn cho mình xin lời khuyên với, bây giờ mình phải làm thế nào, hic hic.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Xin hướng dẫn thủ tục chốt sổ BHXH

Các chị giúp em với.Công ty em tham gia BHXH, BHYT đến tháng 12/2009 là tròn 1năm.Cty em có 6người và đến tháng 12/2009 sẽ có 2 người chấm dứt hợp đồng lao động.vậy em phải làm những thủ tục như thế nào để chốt sổ bảo hiểm cho 2người này?Còn lại 4người vẫn đóng BHXH, BHYT thì cần những thủ tục gì để chốt sổ 1năm và đóng tiếp 1năm nữa.Vì đến tháng 11 là em nghỉ thai sản công ty lại không có người biết làm lên em muốn chuẩn bị trước để đến tháng 12 nhờ 1ng đi nộp hộ.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Lao động bên bạn đều có sổ rồi đúng không? Vậy thì bạn tự ghi vào sổ BH của người lao động theo đúng các chỉ tiêu có sẵn trên sổ ý, rùi Giám đốc bên bạn kí đóng dấu, sau đó mang lên cán bộ quản lý Bảo hiểm bên bạn để họ kiểm tra và mang đi đóng dấu xác nhận thế là xong
Nhưng phải hết năm 2009 bạn mới chốt sổ BHXH của năm đó( thường là ngày 20 của tháng tiếp theo, như của bạn là ngày 20/01/2010)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
CHỐT SỔ BHXH:
▪ Hồ sơ yêu cầu:
Sổ BHXH ghi đến thời điểm người lao động nghỉ việc, đã được thủ trưởng đơn vị ký tên đóng dấu ở cột 9.
▪ Thời gian nộp hồ sơ: Đơn vị nộp hồ sơ vào buổi sáng trong tuần từ ngày 01 đến ngày 20 của tháng.
▪ Điều kiện chốt sổ: - Đơn vị báo giảm người lao động theo mẫu 3a-TBH.
- Đơn vị đã nộp đủ tiền BHXH, BHYT đến thời điểm NLĐ giảm.
- Đãm bảo nguyên tắc: nộp đến đâu, xác nhận và chi trả đến đó.
▪ Thời gian hẹn trả hồ sơ: - 01 đến 20 sổ: 5 ngày - 21 đến 50 sổ: 10 ngày
- 51 đến 100 sổ: 15 ngày - Trên 100 sổ: 20 ngày

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Cám ơn mọi người ạ.Vậy chốt sổ BH xong bên em có 2người chuyển đi sẽ làm báo giảm từ tháng 1/2010 phải không ạ?Còn những người vẫn đóng thì cứ đóng bình thường có phải làm các thủ tục gì không ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...Vậy chốt sổ BH xong bên em có 2người chuyển đi sẽ làm báo giảm từ tháng 1/2010 phải không ạ?Còn những người vẫn đóng thì cứ đóng bình thường có phải làm các thủ tục gì không ạ?
Báo giảm từ T1/2010 đúng rồi.
Còn nhg nguòi nào tiếp tục làm việc thì ko có gì thay đổi. Khi nào họ nghỉ mới làm thủ tục chốt sổ. Để ý định kỳ gia hạn thẻ BHYT cho họ.

thân.,

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Toàn bộ thẻ BHYT của cty em chỉ có thời hạn là 1năm và đến tháng 31/12/2009 là hết hạn.Chốt sổ BHXH em có cần thu lại thẻ BHYT của họ không để gia hạn thẻ mới và những người không làm việc tại công ty nữa.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Toàn bộ thẻ BHYT của cty em chỉ có thời hạn là 1năm và đến tháng 31/12/2009 là hết hạn.Chốt sổ BHXH em có cần thu lại thẻ BHYT của họ không để gia hạn thẻ mới và những người không làm việc tại công ty nữa.
Chốt sổ thì fải thu lại thẻ BHYT e ơi. Ko làm việc cho cty nữa thì gia hạn thẻ làm gì?
Nếu họ ko nộp thẻ lại thì fải tính trừ lương của họ = số tháng thẻ BHYT còn giá trị x số tiền trích BHYT mỗi tháng đó.

Sửa lần cuối:
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
A ketoan4mat ơi anh post cho em xin VB quy định về các vấn đề BHXH (làm sổ mới, chốt sổ,...) với ạ. Em tìm mãi mà chả thấy :036:.
Thanks anh nhiều ạ!
(Sao nick A không cho nhắn tin nhỉ?) :015:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
A ketoan4mat ơi anh post cho em xin VB quy định về các vấn đề BHXH (làm sổ mới, chốt sổ,...) với ạ. Em tìm mãi mà chả thấy :036:.
Thanks anh nhiều ạ!
(Sao nick A không cho nhắn tin nhỉ?) :015:
Điều 18. Trách nhiệm của ngư¬ời sử dụng lao động 1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây: a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lư¬ơng nói:
Luật BHXH năm 2006

Còn chi tiết thủ tục thì e xem ở đây

Sửa lần cuối:
T

Tranvo cam Hanh

Guest
11/12/06
11
0
0
40
Tien Giang
Chốt BHXH

Các anh chị thân mến!
Cho em hỏi khi nhân viên nghĩ việc họ yêu cầu chốt bảo hiểm XH và giao sổ cho họ cần thủ tục gì?
Cám ơn các anh chị.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị thân mến!
Cho em hỏi khi nhân viên nghĩ việc họ yêu cầu chốt bảo hiểm XH và giao sổ cho họ cần thủ tục gì?
Cám ơn các anh chị.

Báo giảm vớ BHXH.
Quyết định nghỉ việc.
Ghi sổ của NLD đến thời điểm nghỉ -> đưa cho sếp Cty ký.
Mang tất cả đến nộp cho CQBH.
Hết.

T

Tranvo cam Hanh

Guest
11/12/06
11
0
0
40
Tien Giang
Viết hóa đơn cho khách hàng không mã số thuế

Nhờ các anh chị giúp đờ.
Có 1 số khách hàng khi mua hàng công ty em không cần xuất hóa đơn. Vì vậy họ không cung cấp mã số thuế, chỉ có tên và địa chỉ nhà thuốc. Nhưng khi xuất hàng bắt buộc phải viết hóa đơn, vì đa số các khách hàng đều ở tỉnh,nếu không xuất hóa đơn thì sợ bên quản lý thị trường kiểm tra. Nhưng BGĐ lại yêu cầu không có mã số thuế không được xuất hóa đơn. Nhờ các anh chị cho em ý kiến.
Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhờ các anh chị giúp đờ.
Có 1 số khách hàng khi mua hàng công ty em không cần xuất hóa đơn. Vì vậy họ không cung cấp mã số thuế, chỉ có tên và địa chỉ nhà thuốc. Nhưng khi xuất hàng bắt buộc phải viết hóa đơn, vì đa số các khách hàng đều ở tỉnh,nếu không xuất hóa đơn thì sợ bên quản lý thị trường kiểm tra. Nhưng BGĐ lại yêu cầu không có mã số thuế không được xuất hóa đơn. Nhờ các anh chị cho em ý kiến.
Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

Ý kiến gì nữa, xin lổi trước nhe đồng hương !

Sửa lần cuối:
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Nếu các cửa hàng đó không có mã số thuế thì bạn gạch phần thuế trên hoá đơn đi. Nguyên tắc là khi bán hàng bên bạn phải xuất hoá đơn cho bên mua, trường hợp ko người mua ko có mã số thuế thì bạn gạch ngang phần mã số thuế trên hoá đơn đi. nếu bạn không xuất thì sẽ trở thành hàng tồn kho quá nhiều và khi thuế ktra phát hiện sẽ xử phạt đó

T

totam

Guest
28/8/07
19
0
1
hà nội
Theo mình thì nếu bạn xin vào Cty khác mà Cty cho bạn đống BH thì bạn chỉ cần đưa sổ Bh cho họ đẻ Cty kê khai số số thôi. Sau khi bạn ko làm ở Cty này nữa, KT sẽ chốt số cho Bạn. Bằng thoài gian bạn làm từ 4 năm Cty củ + thời gian ở Cty đang làm thôi. của mình cũng thế mà
mình làm Ở Cty củ dc 8 năm đóng BH mình nghỉ đi học nên mình lấy sổ khi mình xin làm ở Cty khác cho mình nộp Bh luôn nên nấu giờ chốt sổ Mình cũng dc khoảng gàn 12 năm Bh rồi. nên bạn ko phải lo gì cả

B

bt872003

Guest
11/1/08
35
0
0
36
Tp HCM
Lao động bên bạn đều có sổ rồi đúng không? Vậy thì bạn tự ghi vào sổ BH của người lao động theo đúng các chỉ tiêu có sẵn trên sổ ý, rùi Giám đốc bên bạn kí đóng dấu, sau đó mang lên cán bộ quản lý Bảo hiểm bên bạn để họ kiểm tra và mang đi đóng dấu xác nhận thế là xong
Nhưng phải hết năm 2009 bạn mới chốt sổ BHXH của năm đó( thường là ngày 20 của tháng tiếp theo, như của bạn là ngày 20/01/2010)

Các anh chị ơi làm ơn chỉ dùm em cách ghi trên sổ BHXH với, e chưa làm lần nào, lỡ có ghi sai thì chết luôn. Em đang phải chốt sổ cho 1 người mới nghỉ, sổ mới 2009 (tờ bìa màu xanh nhạt đó), với lại cho em biết cần phải làm những giấy tờ nào kèm theo nữa ạh. Thanks mọi người rất nhiều!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị ơi làm ơn chỉ dùm em cách ghi trên sổ BHXH với, e chưa làm lần nào, lỡ có ghi sai thì chết luôn. Em đang phải chốt sổ cho 1 người mới nghỉ, sổ mới 2009 (tờ bìa màu xanh nhạt đó), với lại cho em biết cần phải làm những giấy tờ nào kèm theo nữa ạh. Thanks mọi người rất nhiều!

Đối với sổ dạng mới (tờ rời) DN cần không ghi chốt sổ (chổ đâu mà ghi !)
Bạn làm báo giảm, làm quyết định nghỉ việc (bắt đầu nghỉ từ ngày tháng năm) và đem theo sổ nộp cho BHXH.

H

huongtkt

Guest
Em muốn hỏi là công ty em tham gia đóng BHXH từ quý II/2009. Mà đến hết quý III thì có 1 lao động nghỉ làm.Em đã làm tờ khai báo giảm lao động rùi. Mà mãi đến tháng 12 công ty em mới đăng ký làm sổ BHXH giờ vẫn chữa được cấp sổ BH. Vậy giờ hết năm rùi em vẫn chưa có sổ BH để chốt sổ em phải làm sao giờ?? Anh chị nào có nào biết giải quyết thế nào giúp em với.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em muốn hỏi là công ty em tham gia đóng BHXH từ quý II/2009. Mà đến hết quý III thì có 1 lao động nghỉ làm.Em đã làm tờ khai báo giảm lao động rùi. Mà mãi đến tháng 12 công ty em mới đăng ký làm sổ BHXH giờ vẫn chữa được cấp sổ BH. Vậy giờ hết năm rùi em vẫn chưa có sổ BH để chốt sổ em phải làm sao giờ?? Anh chị nào có nào biết giải quyết thế nào giúp em với.

bạn gọi điện lên phòng tiếp dân hoặc người quản lý của bạn để hỏi hồ sơ cty mình đến đâu rùi? thương khi nộp hồ sơ cơ quan BH sẽ cho giấy hẹn ngày trả sổ trong vong 10-15 ngày làm việc đối với thủ tục chốt sổ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA