Có loại hình DN nào có hóa đơn GTGT mà không có dấu tròn không?

• Thread starter dongho_cat
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Các bác cho em hỏi là có loại hình doanh nghiệp nào mà có hóa đơn GTGT nhưng lại không có con dấu tròn không nhỉ? Mong được sự giúo đở của các bác. Xin cảm ơn và hậu tạ khi nào có cơ hội

Khóa học Quản trị dòng tiền
tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
dongho_cat nói:
Các bác cho em hỏi là có loại hình doanh nghiệp nào mà có hóa đơn GTGT nhưng lại không có con dấu tròn không nhỉ? Mong được sự giúo đở của các bác. Xin cảm ơn và hậu tạ khi nào có cơ hội
Hình như là ko có thì phải :dzo:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có đấy! Hậu tạ tớ đi!

Đó là những cơ sở kinh doanh trước đây nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp nhưng đã thực hiện tốt và đầy đủ chế độ sổ sách, hóa đơn chứng từ... nên được cơ quan thuế xem xét và cho nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, được mua hóa đơn GTGT.

dongho_cat nói:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Có đấy! Hậu tạ tớ đi!

Đó là những cơ sở kinh doanh trước đây nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp nhưng đã thực hiện tốt và đầy đủ chế độ sổ sách, hóa đơn chứng từ... nên được cơ quan thuế xem xét và cho nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, được mua hóa đơn GTGT.
Hì..Hì...chưa hậu tạ được.Dongho-cat hỏi là loại hình Doanh nghiệp chứ không hỏi loại hình kinh doanh.Nên hộ nộp thuế theo phương pháp khấu trừ không phải là loại hình doanh nghiệp.Anh chị nào có ý kiến khác nhỉ!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
dongho_cat nói:
Không có rồi bởi các doanh nghiệp đều có con dấu tròn

Luật Dn 2005 nói:
Luật này quy định về việc thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân thuộc mọi thành phần kinh tế (sau đây gọi chung là doanh nghiệp); quy định về nhóm công ty.
.....

Doanh nghiệp là tổ chức kinh tế có tên riêng, có tài sản, có trụ sở giao dịch ổn định, được đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật nhằm mục đích thực hiện các hoạt động kinh doanh.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Virgin nói:
Không có rồi bởi các doanh nghiệp đều có con dấu tròn
Thế mà có đó, DN cũ nhaque làm cũng chỉ có con dấu vuông thôi chứ ko có dấu tròn, mình cũng không rõ tại sao...Chắc tại DN đó không phải cho hóa đơn như hàng ăn uống hoặc mát sa gì gì đó cũng nên, loại hình doanh nghiệp có mua được hóa đơn GTGT nhưng đầu ra thường là "khai khống" và không có người nhận thực nên không có dấu tròn cũng chẳng sao....

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Thế thì phải hậu tạ tớ rồi bởi doanh nghiệp tư nhân thì không có dấu mộc tròn chỉ có mộc vuông thôi, và hóa đơn mà DN đó xuất là hóa đơn bán hàng.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Mình không chắc chắn lắm, nhưng mình thấy có những hóa đơn đặc trưng của một vài công ty không có dấu tròn (hoặc dấu vuông), như các hóa đơn tiền điện, điện thoại ... chẳng hạn, nhưng thường các hóa đơn này trên góc phải có dòng chữ là theo công văn nào đó... Theo suy nghĩ của mình là, một số doanh nghiệp do tính chất đặc thù, các doanh nghiệp này sẽ gởi công văn xin đươc in hóa đơn theo mẫu riêng, và các nội dung khác được bỏ qua, không theo qui định chung... phải có sự chấp thuận của thuế các bạn ạ!
Một vấn đề khác mình muốn mọi người giúp là, khi mình đi mua vé máy bay đi công tác, các đại lý hoặc ngay cả phòng giao dịch của hảng hàng không thường xuất cho mình một phiếu không có tiêu đề là HĐ GTGT, mà là phiếu thu..., tờ phiếu này ghi rõ số vé, số tiền và khoản thuế GTGT, cũng có dòng: phát hành theo công văn... Vậy phiếu thu này là chứng từ hợp lệ chưa vậy các bạn? và mình không kèm vé máy bay vào làm chứng từ có được không? Vì thường bỏ mất vé, không hoàn lại sau chuyến công tác được. Các bạn suy nghĩ giúp mình với nhé!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tran Thao Cuc nói:
tờ phiếu này ghi rõ số vé, số tiền và khoản thuế GTGT, cũng có dòng: phát hành theo công văn... Vậy phiếu thu này là chứng từ hợp lệ chưa vậy các bạn? và mình không kèm vé máy bay vào làm chứng từ có được không? Vì thường bỏ mất vé, không hoàn lại sau chuyến công tác được. Các bạn suy nghĩ giúp mình với nhé!
Phiếu thu này là hợp pháp,chi phí này là hợp lý.(kèm theo vé nếu có)
Thân chào!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
nhaquedideple_rathanhpho nói:
Thế mà có đó, DN cũ nhaque làm cũng chỉ có con dấu vuông thôi chứ ko có dấu tròn, mình cũng không rõ tại sao...Chắc tại DN đó không phải cho hóa đơn như hàng ăn uống hoặc mát sa gì gì đó cũng nên, loại hình doanh nghiệp có mua được hóa đơn GTGT nhưng đầu ra thường là "khai khống" và không có người nhận thực nên không có dấu tròn cũng chẳng sao....

Từ Doanh Nghiệp mà Virgin dùng là theo Luật DN đó. Mà theo đó thì đã gọi là DN thì có dấu tròn.

Như bạn nói chắc đó chỉ là cơ sở kinh doanh

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA