Hạch toán lãi tiền gửi ngân hàng

• Thread starter le thu thuy
  • Ngày gửi
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
anh chị làm ơn cho em hỏi
nếu em rút hết tiền gửi ngân hàng ra,và ngân hàng thu phí số tiền rút đó thì em hạch tóan phí đó vô TK nào.
em cảm ơn nhiều!
Bạn nói rõ chi tiết xem ngân hàng thu phí gì? Vì rút tiền ra có mấy cách.
1 là rút = Chứng minh thư!
2 là rút hết tiền tại tài khoản để đóng tài khoản Cty.
3 là ..... Có rất nhiều lý do. nên bạn ghi rõ ra là phí gì thì mới biết hạch toán vào đâu đc!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
bạn chỉ cần lập bút toán Nợ 112, Có 515. nhưng đừng lầm tưởng đây là doanh thu khác mà hạch toán vào 711 nhé.

L

ledungonly

Guest
to cung dong y voi ban nguyen van boi to cung lam nhu nay nợ tk 112 va có tk 711 nhưng mình cũng băn khoăn với cách nay nớ 112 có 515 boi vi tk 515 la doanh thu hoạt động tài chính
Gỉa sử như cty bạn coi ngân hàng là một kênh đầu tư, như thế có phải là đưa vào 515 ko? Bạn đọc lại các chuẩn mực kế toán để hiểu rõ hơn TK 711.

V

Van Hung

Guest
24/2/06
4
0
0
Dien Ban Quang Nam
Công ty mình mở 1 tài khoản tiền gửi thanh toán tại Ngân hàng. Tất nhiên là số tiền gửi đó sẽ được tính lãi. Mình muốn hỏi là số lãi đó sẽ được hạch toán như thế nào? Mình mới làm kế toán nên ko nắm được. Cám ơn sự giúp đỡ của các bạn:drummer:

Theo mình nghĩ, tiền lãi ở ngân hàng là quá ít, vả lại đây cũng không thể cho là hoạt động tài chính được. Ở công ty mình thì phát sinh 1 tháng có vài chục nghìn tiền lãi thôi nên mình đưa luôn vào TK511 cho tiện, dễ quản lý, còn phí quản lí của ngân hàng cũng đưa qua TK642. mà chắc thuế cũng chẳng hơi đâu bóc ra, vì bản chất không sai, đều là doanh thu và chi phí cả. còn nếu nói về tính đúng đắn thì đưa vào TK711 là đúng nhất.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Theo mình nghĩ, tiền lãi ở ngân hàng là quá ít, vả lại đây cũng không thể cho là hoạt động tài chính được. Ở công ty mình thì phát sinh 1 tháng có vài chục nghìn tiền lãi thôi nên mình đưa luôn vào TK511 cho tiện, dễ quản lý, còn phí quản lí của ngân hàng cũng đưa qua TK642. mà chắc thuế cũng chẳng hơi đâu bóc ra, vì bản chất không sai, đều là doanh thu và chi phí cả. còn nếu nói về tính đúng đắn thì đưa vào TK711 là đúng nhất.

Cho tớ hỏi căn cứ vào đâu mà bạn nói câu này thế

T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu
nếu em rút hết tiền gửi ngân hàng ra,và ngân hàng thu phí số tiền rút đó thì em hạch tóan phí đó vô TK nào.
em cảm ơn nhiều!
Theo HIỆP HỘI KẾ TOÁN TỈNH BÀ RỊA VŨNG TÀU CHÚNG TÔI thì khoản chi phí phát sinh ở đâu thì ghi nhận nó ở đó, trường hợp này tài khoản ngân hàng của bạn là loại tiền gửi thanh toán, khi phát sinh phí ngân hàng thì đây dược coi là chi phí tài chính, Chúng tôi Hội kế toán Bà Rịa- Vũng Tàu xin được nêu góp ý về câu hỏi này của thành viên dangthikimanh như sau: Định khoản nghiệp vụ này như sau : Nợ Tk 635
Có tk 112
chứ không phải là Nợ tk 711(doanh thu khac)

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Tất cả những nghiệp vụ liên quan đến lãi vay lãi gửi đêu liên quan đen hoạt động tài chính nên vào cp tài chính hoac doanh thu tài chính.OK!

K

keomut227

Guest
14/9/09
2
0
0
35
Nghean
Em mới tham gia web thôi,mong mọi người giúp đỡ.Em muốn hỏi các anh chị kế toán ngân hàng câu hỏi này:
ngày 20/7/0X tại ngan hàng thương mại XYZ có ngiệp vụ sau:
Bà Lan có 2 sổ tiết kiệm,1 sổ gửi ngày 10/1/0X số tiền 10 triệu,kì hạn 6 tháng. 1 sổ gưỉ ngày 15/03/0X số tiền 8 triệu kì hạn 6 tháng.
bà lan đến xin rút 2 sổ và góp thêm tiền để mở sổ tiết kiệm mới với số tiền 20 triệu,kì hạn 6 tháng.biết lãi suất tiền gưi khô kì hạn từ 1/1/0X đến 31/5/0X là 0,2% /tháng,từ 1/6 là 0,3%.và lãi suất có kì hạn 6 tháng là 1,5%/tháng.
Rất mong mọi người giúp đỡ em,thanks!

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
em đang học kế toán tiền mặt,kế toán đầu tư ngắn hạn theo em định khoản
N TK112
C TK 515 là đúng

N

Ngotvu

Guest
24/6/09
9
0
0
40
Nam Định
Định khoản bán ngoại tệ qua ngân hàng thì như thế nào

công ty mình hay phải bán ngoại tệ để nộp vào tk thể thanh toán tiền hàng thì định khoản như thế nào ,và trường hợp mua ngoại tệ nữa .ai biết thì chỉ bảo với vì tới cũng mới làm kế toán mà

H

huyen030987

Sơ cấp
15/1/09
11
0
0
36
HN
em cảm ơn nhiều!
Phí đó là phí ngân hàng bạn ah. Theo mình vẫn hạch toán ở cty mình thì phí ngân hàng mình đưa vào 642 và TK chi tiết la Thuế, phí, lệ phí.

N

Nguyen Thi Ngan Ha

Sơ cấp
19/5/10
13
0
0
44
HN
khi phát sinh lãi ngân hàng bạn hạch toán:
Nợ tk 112
có tk 515
cuối tháng bạn kết chuyển tk 515 sang tk 911 vì đầy là khoản doanh thu tài chính mà. Chúc bạn may mắn!

thanks !

N

ngocbich2112

Guest
28/5/10
7
0
0
ha nam
Công ty mình mở 1 tài khoản tiền gửi thanh toán tại Ngân hàng. Tất nhiên là số tiền gửi đó sẽ được tính lãi. Mình muốn hỏi là số lãi đó sẽ được hạch toán như thế nào? Mình mới làm kế toán nên ko nắm được. Cám ơn sự giúp đỡ của các bạn:drummer:

N

ngocbich2112

Guest
28/5/10
7
0
0
ha nam
xin loi, to nham
1, no 112
co 711
Cuoi ky ket chuyen