Mỗi tuần một chuyên đề

Đưa máy phát điện vào TSCĐ cần phải làm gì

• Thread starter xDTQx
  • Ngày gửi
X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Tình hình là mình vừa nhận doanh nghiệp bên ngoài, ở đó có nghiệp vụ phát sinh như sau:
- T06/2008: Mua một cái máy phát điện 27.000.000đ.
- T02/2009: Doanh nghiệp thành lập và có giấy phép kinh doanh.
- T03/2009: Doanh nghiệp hạch toán Nợ 211/ Có 111 = 20.000.000 (Chỉ có chứng từ là phiếu thu của đợt mua trước).
- Hàng tháng khấu hao 1.000.000 và đã khấu hao 20 tháng.
- Hàng tháng vẫn có hóa đơn xăng dầu chạy máy phát điện bình thường.

Như vậy, các bạn cho mình hỏi. Trường hợp này phải xử lý như thế nào. Cụ thể là:
- Cần làm gì?
- Biểu mẫu, đơn từ, giấy gì?
- Điều chỉnh trực tiếp tại T03/2009, sau đó nộp lại báo cáo tài chính các năm hay là điều chỉnh ở tháng phát hiện, và thủ tục làm gì?

Do khi xem lại mình thấy kế toán hạch toán sai nhiều chỗ nữa. Mình có ý định nộp lại báo cáo tài chính của các năm.
DN này là DN nhỏ, và kế toán theo QĐ48.

Nhờ các bạn chỉ giúp mình hướng xử lý.
Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Đưa máy phát điện vào TSCĐ cần phải làm gì

DN bạn mua máy phát điện trc khi thành lập DN 8 tháng, chỉ có chứng từ duy nhất là phiếu thu, bạn xem có đủ đk đưa vào TSCĐ chưa vậy??việc này xảy ra đã quá lâu, khắc phục làm sao bạn, đợi đến khi QTT truy thu thôi.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang

DN bạn mua máy phát điện trc khi thành lập DN 8 tháng, chỉ có chứng từ duy nhất là phiếu thu, bạn xem có đủ đk đưa vào TSCĐ chưa vậy??việc này xảy ra đã quá lâu, khắc phục làm sao bạn, đợi đến khi QTT truy thu thôi.

Luc trước mua là người nhà mua, DN thành lập sau mà?
Hic, thì mình đang có hướng điều chỉnh là làm thủ tục góp vốn TSCĐ làm tăng vốn chủ sở hữu lên. Nếu làm từ thời điểm đó không được thì làm từ thời điểm này sau đó hạch toán âm lại tscđ và chi phí khấu hao thời gian đó, và bắt đầu khấu hao lại từ kỳ này.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn ơi, nè nhé bên mìh lúc trc có mua 1 máy phát điện cũ 300tr của một cửa hàng đã giải thể rồi, ko còn hoá đơn để xuất, bên mìh yêu cầu giám đốc cũ lên CCT mua 1 bộ hoá đơn về xuất cho bên mìh, từ hoá đơn này mìh mới đưa vào TSCĐ đc chứ, góp vốn TSCĐ cũng vậy thôi, nếu mua chỉ có tờ pthu thôi, bên thuế có chấp nhận là TSCĐ hay ko?

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang

Bạn ơi, nè nhé bên mìh lúc trc có mua 1 máy phát điện cũ 300tr của một cửa hàng đã giải thể rồi, ko còn hoá đơn để xuất, bên mìh yêu cầu giám đốc cũ lên CCT mua 1 bộ hoá đơn về xuất cho bên mìh, từ hoá đơn này mìh mới đưa vào TSCĐ đc chứ, góp vốn TSCĐ cũng vậy thôi, nếu mua chỉ có tờ pthu thôi, bên thuế có chấp nhận là TSCĐ hay ko?

Thì ý mình là giờ làm cách nào để hợp thức hóa TSCĐ máy phát điện đó nè. Làm tương tự như bạn được không? Cụ thể là giờ mình chạy lên thuế nhờ họ xuất dùm HĐ, sau đó dựa vào đó kê khai TSCĐ vào tháng hiện tại và khấu hao lại. Đồng thời làm bút toán giảm khấu hao, giảm TSCĐ do hạch toán sai của các năm trước. Vậy được không bạn?

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Đúng thế. Phiếu thu thì làm được j chứ, nó chỉ chứng minh là mình đã thanh toán hay chưa thui?
Chứ việc đưa vào làm TSCĐ thì phải có hóa đơn chứ, biên bản giao nhận TSCĐ nữa, số tiền lớn như thế cơ mà, chắc k muốn bị loại ra đâu nhỉ?
Bi h không có hóa đơn thì tìm cách kiếm đi.
Thực tế là mua trước khi DN được thành lập, bây h thành lập rùi thì tính cách cho nó thành hợp lý.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang

Đúng thế. Phiếu thu thì làm được j chứ, nó chỉ chứng minh là mình đã thanh toán hay chưa thui?
Chứ việc đưa vào làm TSCĐ thì phải có hóa đơn chứ, biên bản giao nhận TSCĐ nữa, số tiền lớn như thế cơ mà, chắc k muốn bị loại ra đâu nhỉ?
Bi h không có hóa đơn thì tìm cách kiếm đi.
Thực tế là mua trước khi DN được thành lập, bây h thành lập rùi thì tính cách cho nó thành hợp lý.

Bạn này hiểu đúng ý mình nè. Thực tế là giờ nó không hợp lý rồi. Nên giờ mình muốn hỏi là làm cách nào để cho nó hợp lý, và phải điều chỉnh thế nào? Làm lại những gì?

K

KETOANAC

Guest
25/9/12
1
0
0
14
Thành phố Vinh

Chào bạn!
Theo mình, do TSCĐ của bạn được mua trước khi thành lập Doanh nghiệp, nên chắc chắn ko có hoá đơn ghi tên người mua là Doanh nghiệp đúng không ạ? trường hợp này bạn chỉ có thể đưa ts vào thành ts của DN qua hình thức góp vốn. Chứng từ đối với trường hợp ts góp vốn bạn có thể tham khảo tại TT 129/2008/tt-BTC.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Phụ lục 4 TT 153
2.16. Hoá đơn, chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển được thực hiện như sau:
a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:
a.1. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản.
Luật Doanh nghiêpi
Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản
b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.
Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo uỷ quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;
Như vậy, bạn chỉ cần làm biên bản góp vốn; định giá tài sản góp vốn là đủ để chứng minh được tài sản thuộc quyền sở hữu của công ty.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang

Như vậy, bạn chỉ cần làm biên bản góp vốn; định giá tài sản góp vốn là đủ để chứng minh được tài sản thuộc quyền sở hữu của công ty.

Nhờ bạn cho mình xin các mẫu đó với. Đồng thời cho mình hỏi luôn là mình sẽ làm các biên bản này ở thời gian 02 năm trước hay làm thời gian này?

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Nhờ bạn cho mình xin các mẫu đó với. Đồng thời cho mình hỏi luôn là mình sẽ làm các biên bản này ở thời gian 02 năm trước hay làm thời gian này?
Bạn phải làm biên bản ở thời gian của 2 năm trước (khi bắt đầu thành lập 2/2009) vì bạn đã bắt đầu trích khấu hao từ thời điểm này. Các mẫu tôi không có sẵn, bạn phải tự soạn thôi.

C

caotriluan

Guest
28/9/10
1
0
0
42
quang tri

bạn này có avarta dễ thương quá hiii

Xem nhiều