Kế toán Singapore

• Thread starter Kimsherly
  • Ngày gửi
K

Kimsherly

Guest
5/4/10
1
1
0
35
Sài Gòn
Hi các anh chị, sắp tới em có nhận một công việc mới là làm kế toán cho công ty em, cty em là cty về đào tạo an toàn (dịch vụ). Cty có văn phòng ở Singapore, mọi hoạt động nộp thuế, kế khai... đều về bên đó chứ không phải tại VN. Hiện tại thì em rất là bỡ ngỡ, cũng chưa bắt đầu từ đâu cả, khi sếp người Úc giao cho bắt đầu làm P&L statement. Em cũng chưa có form mẫu chi cả về báo cáo này và các báo cáo tài chính khác. các anh chị có kinh nghiệm gì về mảng kế toán Singapore có thể giúp đỡ em hiểu sơ bộ và gửi giúp em một số form mẫu của báo cáo không ạ?

Em chân thành cảm ơn các anh chị rất nhiều!

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blueskye

Sơ cấp
24/11/11
39
3
6
Dong Nai
Ðề: Kế toán Sỉngapore

Hi các anh chị, sắp tới em có nhận một công việc mới là làm kế toán cho công ty em, cty em là cty về đào tạo an toàn (dịch vụ). Cty có văn phòng ở Singapore, mọi hoạt động nộp thuế, kế khai... đều về bên đó chứ không phải tại VN. Hiện tại thì em rất là bỡ ngỡ, cũng chưa bắt đầu từ đâu cả, khi sếp người Úc giao cho bắt đầu làm P&L statement. Em cũng chưa có form mẫu chi cả về báo cáo này và các báo cáo tài chính khác. các anh chị có kinh nghiệm gì về mảng kế toán Singapore có thể giúp đỡ em hiểu sơ bộ và gửi giúp em một số form mẫu của báo cáo không ạ?

Chào bạn,

P/L statement được xem là báo cáo quản trị, do đó, mỗi Công Ty đều có một hệ thống báo cáo, form riêng. Do vậy, khi bạn làm, CFO phẽ gởi mẫu cho bạn, yêu cầu bạn thực hiện báo cáo. Điều quan trọng, bạn hiểu báo cáo và thực hiện cho CFO bên đó thôi.

Bạn có thể load form của Công ty ở Sin lên đây, mình xem và hướng dẫn bạn làm.

Thuỳ Dương.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn nào có hệ thống tài khoản kế toán của Singapore không, cho mình xem với nhé, thanks!
Hầu hết các nước đều không có hệ thống tài khoản thống nhất như Việt Nam (trừ Pháp,...). Singapore áp dụng IFRS. Ban muốn tìm hiểu kế toán Singapore thì tìm hiểu IFRSs.

• Like
Reactions: MINA and tamnt07
P

phamhoaasmt

Sơ cấp
25/9/23
2
0
1
33

Chào bạn. Mình cũng mới chuyển sang lĩnh vực này nên mọi kiến thức mới quá. Bạn đã từng làm qua có thể cho mình xin ít lời khuyên về các khóa học và cách thức làm cho dịch vụ này này với ạ. Cảm ơn bạn rất nhiều

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Chào bạn. Mình cũng mới chuyển sang lĩnh vực này nên mọi kiến thức mới quá. Bạn đã từng làm qua có thể cho mình xin ít lời khuyên về các khóa học và cách thức làm cho dịch vụ này này với ạ. Cảm ơn bạn rất nhiều
Bài viết này được viết cách đây 11 năm rồi bạn. Và người viết đang quan tâm đến chế độ kế toán áp dụng tại Singapore thì phía dưới cũng được các AC giải đáp phần nào.
Mối quan tâm cụ thể của bạn là gì?

P

phamhoaasmt

Sơ cấp
25/9/23
2
0
1
33
Bài viết này được viết cách đây 11 năm rồi bạn. Và người viết đang quan tâm đến chế độ kế toán áp dụng tại Singapore thì phía dưới cũng được các AC giải đáp phần nào.
Mối quan tâm cụ thể của bạn là gì?
Dạ. Em tìm thấy có bài viết về kế toán singapore nổi lên thành ra e mừng quá quên xem luôn thời gian ạ. Em muốn tìm một khóa học hướng dẫn mình làm, hạch toán và lên báo cáo cho công ty tại Singapore. mà em tìm hiểu tiếp cận trên mạng bị hạn chế quá c ạ/

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Dạ. Em tìm thấy có bài viết về kế toán singapore nổi lên thành ra e mừng quá quên xem luôn thời gian ạ. Em muốn tìm một khóa học hướng dẫn mình làm, hạch toán và lên báo cáo cho công ty tại Singapore. mà em tìm hiểu tiếp cận trên mạng bị hạn chế quá c ạ/
Em dùng GG tìm thử "Chuẩn mực kế toán Singapore", có mấy bài viết cung cấp thông tin cũng hữu ích.
Về cơ bản, như anh Hiền hướng dẫn ở trên, hầu hết các nước - trong đó có Singapore, không quy định hệ thống tài khoản mà chỉ ban hành chuẩn mực, kế toán ghi chép số liệu kế toán phát sinh và trình bày BCTC theo chuẩn mực là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA