Co quyết định nào mới về quyết toán thuế không

• Thread starter hongminh
  • Ngày gửi
H

hongminh

Guest
11/2/04
51
0
0
113
Hà Nội
www.mylinh.info
Công ty cua mình hoạt động được hơn 2 năm, đã quyết toán năm đầu tiên do cty mình đề nghị. Năm nay, mình không muốn quyết toán thì trên Chi cục lại gọi xuống bảo QT. Mình hỏi lý do thì họ nói có chủ trương như vậy!!!????!!!! Có đúng vậy không nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Thì trong thông tư, quyết định về thuế cậu ko thấy à, theo đúng chuẩn là cứ kết thúc một năm là phải quyết toán. Còn họ có đến hay không, mình nấn ná thế nào là chuyện hẵng hay.

I

ITDOAC

Guest
Hiện tại cơ quan thuế đang áp dụng cơ chế: CS SXKD tự kê khai tự nộp theo báo các quyết toán năm tài chính của mình.
Cơ quan thuế sẽ thực hiện việc phân loại, xem xét đánh giá CS SXKD để từ đó quyết định kiểm tra quyết toán thuế DN hay không.

Các bạn có thể xem NĐ 164/2003/NĐ-CP của CP hoặc TT 128 /2003/TT-BTC về thuế TNDN.

Tuy nhiên, để kiểm tra quyết toán thuế Cq thuế phải có công văn thông báo cho CS SXKD biết.

Theo tui, làm kế toán rất cực khổ, nhất là phải đề cập hay giải trình số liệu của các năm trước, nên tốt nhất là năm nào mời Cq thuế xuống quyết toán cho xong năm đó, nhẹ đầu, hehe...

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Theo tui, làm kế toán rất cực khổ, nhất là phải đề cập hay giải trình số liệu của các năm trước, nên tốt nhất là năm nào mời Cq thuế xuống quyết toán cho xong năm đó, nhẹ đầu, hehe...
Năm nay là năm đầu tiên Kitten phải làm việc với cquan thuế, Kitten run quá mặc dù chưa đến ngày đó. Năm ngoái Kitten thấy mấy người trên thuế về 3 ngày, làm việc có vẻ căng thẳng lắm nên Kitten thây sợ sợ thế nào ý.
Ai đã làm rùi, share cho Kitten ít kinh nghiệm đi.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cơ quan Kitten thì sợ cái đếch gì mà việc đó có ông Chief lo rồi thì việc gì mà phải sốt ruột. em cứ ôm chặt cái két, ngậm cái chìa khóa vào trong mồm. còn mấy cái thanh toán, vật tư thì cũng đã đủ chứng từ rồi. Khi Thuế xuống QT có loại bỏ chi phí gì thì cũng đâu đến lượt em bị cắt chức, đâu bị mất tiền mà sợ.
Bao giờ mà bị khoán xem năm nay chỉ được nộp tiền thuế là bao nhiêu thì mới nên sợ..... Không khéo mất cơm ăn như chơi đấy !

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Cơ quan Kitten thì sợ cái đếch gì mà việc đó có ông Chief lo rồi thì việc gì mà phải sốt ruột. em cứ ôm chặt cái két, ngậm cái chìa khóa vào trong mồm. còn mấy cái thanh toán, vật tư thì cũng đã đủ chứng từ rồi. Khi Thuế xuống QT có loại bỏ chi phí gì thì cũng đâu đến lượt em bị cắt chức, đâu bị mất tiền mà sợ.
Bao giờ mà bị khoán xem năm nay chỉ được nộp tiền thuế là bao nhiêu thì mới nên sợ..... Không khéo mất cơm ăn như chơi đấy !
Hi hi, anh cứ xui dại em, cái chìa khóa két to tướng em ngậm vào mồm có mà toi.
:ak :ak :ak :lol :lol :dzo

T

thuyvan

Guest
Thuyvan cũng vậy đó! Năm nay là năm mình trực tiếp làm việc với cơ quan thuế nên run lắm. Mỗi lần giáp mặt ông chủ quản thuế là bao nhiêu câu hỏi trong đầu đều bay hết. Tức thật!!! Msà không biết phải làm sao để khắc phục nửa? Các bạn có bí quyết gì chỉ Thuyvan đi?

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Mỗi lần giáp mặt ông chủ quản thuế là bao nhiêu câu hỏi trong đầu đều bay hết. Tức thật!!! Msà không biết phải làm sao để khắc phục nửa? Các bạn có bí quyết gì chỉ

Vậy bạn ghi ra giấy xem!

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
À, mà nếu có run đến mức không rút được giấy đã ghi câu hỏi ra thì cậu kẹp sẵn trong sổ kế toán để trên bàn. Khi kiểm tra tất nhiên họ sẽ thấy! :leu:

H

hplanHK

Guest
Năm nay minh cũng phai làm quyết toán đầu tiên, nhưng mình cũng thấy bình thường thôi, cứ cho họ kiểm tra, thắc mắc thì giải đáp, sai thì sửa, không vấn đề gì đâu các bạn... Mấy ông cán bộ thuế cũng là người thôi mà :leu: Chúc các bạn thành công!

H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
Originally posted by hplanHK@Jul 11 2004, 05:07 PM
Năm nay minh cũng phai làm quyết toán đầu tiên, nhưng mình cũng thấy bình thường thôi, cứ cho họ kiểm tra, thắc mắc thì giải đáp, sai thì sửa, không vấn đề gì đâu các bạn... Mấy ông cán bộ thuế cũng là người thôi mà :leu: Chúc các bạn thành công!
có vẻ như cán bộ thuế chỗ bạn hiền nhở?
thuế chỗ mình á, sờ đến tên nào là tên ấy tiêu :leu:

H

hplanHK

Guest
Đâu có, chỗ nào thuế chẳng giống nhau... Nhưng khi họ hỏi bạn cứ giả bộ ngây thơ....vô số tội :lol nhờ họ chỉ bảo thêm là sẽ. :eek:k .và..nhẹ tội thôi. Với lại nếu chứng từ OK thì No problem mà, phải không bạn? :chuoi :chuoi :chuoi

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Nói chung là tùy nhiều thứ lắm hihi :leu:

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Nói chung là với người có nhiều kinh nghiệm như Kaizentv thì cái tùy đáng kể nhất ở đây là Kaizentv biết rõ nhất rùi ! :cool

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Sao mọi người có vẻ lo lắng với mấy bác nhà thuế thế nhỉ? HyperVN thì cũng chiến đấu với các bác ấy nhiều rồi, lúc tranh luận có thể thoải mái, quan trọng là khi tổng kết, thống nhất số liệu lập biên bản, bản chất công việc của cơ quan thuế là thắc mắc và so sánh thực tế tại DN với cái gậy họ có để "đập" nếu cảm thấy con mồi "yếu thế", nguyên tắc làm việc là phải vừa có lý và vừa có ....... tình, đâu đâu cũng vậy, chưa nhìn thấy ma đã run thì khi gặp ma chắc toi mất. :chuoi, cố gắng nắm vững mọi ngóc ngách trong công tác kế toán tại DN để có thể cãi nhau một cách bình đẳng :eek:k

N

nguoithanthien

Guest
21/3/07
5
0
0
SaiGon
ok, minh rat thong cam hoan canh voi nhung nguoi lan dau tien doi mat voi thue. Nhung du sao thi cung nen buoc them 1 nac nua nhe. Khi da buoc qua roi thi se thay Cuoc Doi Van Dep Sao :cool2:

Sửa lần cuối:
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Sao mọi người có vẻ run khi gặp cán bộ thuế vậy nhỉ? Nói đúng như HyperVN ấy, làm việc phải dựa vào lý, vào tình, nếu các bạn đã làm đúng theo quy định (trên giấy tờ thôi nhé, còn thực tế có khác thì cũng kệ) thì chẳng có vấn đề gì phải lo lắng cả. Nếu có một số vấn đề mà cảm thấy chưa OK được thì cũng đừng run quá khi người ta hỏi một tí mà đã khai ra hết, bên ngoài nhìn vào chưa thể biết ngay được đâu. Mà kinh nghiệm là phải biết để ra 1 lối đi nhỏ để các bác thuế đi theo lối đấy của mình, đừng có chỗ nào cũng khoá cửa để rồi các bác ấy phải mò mẫm hoặc đập khoá mà vào thì sẽ có nhiều cái bị bới tung lên lắm.
Cán bộ thuế cũng như mình thôi, cứ làm việc bình thường, hỏi đâu trả lời đấy, trong quá trình làm thì cứ tranh luận, sai thì nói là sẽ rút kinh nghiệm, quan trọng là lúc chốt số liệu và lên biên bản quyết toán thuế, lúc này thì chúng ta cần phải vận dụng cả kế và toán để làm sao có lợi cho doanh nghiệp nhất.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đúng nhu anh Sơn và bác HyperVN nói . Các bạn khi nhận chúng tù và lập chúng tù kiểm tra cẩn thận, nh­ũng khoản chi nhạy cảm thì khi lập chúng tù tụ hỏi và tụ trả lời thấy ỏn là yên tâm. CB thuế và mình làm cũng đều theo luật của nước VN dân chủ cọng hòa chú áp dụng luật khác đâu mà lo. Khi có 1 cái gì đó mà bị sai thì cú em chua biết bây giờ các bác nói em mới biết, sang năm em rút kinh nghiệm thế là xong. Nhung ko có nghĩa la mình nhũn nhu con chi chi nhé. Nếu các bác ấy nói ko đúng luật thì mình phải nói cho rõ đây chú ko cái gì cũng gật hết là chết đấy. Mình cú coi nhu bình thường, nếu run quá thì đi loanh quanh môt chút cho thoải mái tu tưởng ròi vào chiến đấu tiếp. Đến khi lập biên bản làm việc thì cân nhắc thật kỹ tùng trường hợp 1 ròi giải thích chú đùng vội tranh luận ngay tù đầu dễ gây căng thẳng cho nhau. Chúc các bạn thành công nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA