Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

• Thread starter PhiLe
  • Ngày gửi
P

PhiLe

Guest
Các mẹ ạh em không biết có nên cho thằng con nhỏ ở nhà sử dụng điện thoại không nhỉ ? Em tất bật công việc mổi ngày nên không có nhiều thời gian chắm sóc cho thằng nhỏ.Mỗi lần liên lạc với con thì phải gọi về nhà.Mà những lúc thằng bé đi học thì không biết làm sao ?xin các mẹ tư vấn dùm em được không ạh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ðề: Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

Nhà em trước đây em gái còn nhỏ vẫn cho sử dụng điện thoại. Nhưng nên quản lý cách dùng của nó. Cho nó làm quen hay hơn là cấm. Vì nhiều lúc nó đi đâu ba mẹ em gọi biết mà đón về. Thời buổi này cấm nó tiếp xúc công nghệ sớm là thiệt thòi nhưng thả vậy cũng không hay nên cách hay nhất là cho nó tiếp xúc trong tầm kiểm soát của mình.

P

PhiLe

Guest

Nhà em trước đây em gái còn nhỏ vẫn cho sử dụng điện thoại. Nhưng nên quản lý cách dùng của nó. Cho nó làm quen hay hơn là cấm. Vì nhiều lúc nó đi đâu ba mẹ em gọi biết mà đón về. Thời buổi này cấm nó tiếp xúc công nghệ sớm là thiệt thòi nhưng thả vậy cũng không hay nên cách hay nhất là cho nó tiếp xúc trong tầm kiểm soát của mình.
Em cũng thấy có đt thì tiện lắm, có gì thì có thể gọi cho con ngay được nhưng lại lo lắng nếu có đt trong tay thì con nó lại sinh nhiều chứng, dở nhiều tật thì thành ra hại con mất :( KHó khăn quá mọi người ơi...

blueflowerhp

blueflowerhp

Sơ cấp
13/2/12
19
0
0
HCM

Bạn có thể tham khảo thêm trong bài này Is Your Kid Ready for a Cellphone?

Mình sẽ cho con dùng điện thoại sớm, nhưng chỉ mua loại rẻ nhất chỉ có nghe và gọi (nếu mất cũng k tiếc và người khác cũng k thấy tham mà lấy, có khi lại làm hại con mình). Sau đó tuỳ theo tình hình và nhu cầu tính tiếp.

P

PhiLe

Guest

Bạn có thể tham khảo thêm trong bài này Is Your Kid Ready for a Cellphone?

Mình sẽ cho con dùng điện thoại sớm, nhưng chỉ mua loại rẻ nhất chỉ có nghe và gọi (nếu mất cũng k tiếc và người khác cũng k thấy tham mà lấy, có khi lại làm hại con mình). Sau đó tuỳ theo tình hình và nhu cầu tính tiếp.

Hĩc em đang nghĩ 1 là mua dt nghe & gọi nhưng lại sợ có những cái công nghệ mà con ko đc tiếp cận sẽ tụt hậu so với bạn bè, còn ko thì phải có loại nào mà nó có chức năng kiểm soát xem 1 ngày con xài hết bao nhiêu ấy

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi thì không có con, nên khi góp ý có khi lại cho là không có con nên nói vậy. Nhưng tôi cũng từng là giáo viên, và tôi cũng có cháu.
Theo tôi bạn có thể trang bị cho con bạn máy điện thoại chỉ là phương tiện để liên lạc thôi. và bạn cũng nên thảo luận và nói chuyện với con bạn là mục đích của bạn là giúp mẹ con liên lạc với nhau dể dàng hơn. Và việc con bạn có thêm điện thoại thì sẽ có những thuận lợi gì và còn hạn chế gì. Và tại sao bạn trang bị cho con bạn chỉ có vậy. Giải thích cho con bạn biết là chưa cần thiết phải trang bị hiện đại vì: không cần thiết, con bạn chưa cần phải có cái mác bề ngoài, và giáo dục con bạn tính tự lập bằng cách trân trọng công sức của cha mẹ, không đua đòi hoang phí. Hãy kể cho con bạn nghe những khả năng mà bạn bè có thể chê cù lần, hay thế này , thế nọ. Và cả những câu mà con bạn phải biết trả lời và tự trả lời để chống lại sự đua đòi, chống lại sự cám dỗ của vật chất.

Quan trọng là bạn phải có cách nói chuyện và trao đổi với con bạn như thế nào để con bạn tự giác và tin tưởng lời dạy của bạn là có lợi cho con bạn mà khg cưởng cầu

L

linkmiu

Trung cấp
24/9/09
86
0
0
ha noi
Ðề: Re: Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

Tôi thì không có con, nên khi góp ý có khi lại cho là không có con nên nói vậy. Nhưng tôi cũng từng là giáo viên, và tôi cũng có cháu.
Theo tôi bạn có thể trang bị cho con bạn máy điện thoại chỉ là phương tiện để liên lạc thôi. và bạn cũng nên thảo luận và nói chuyện với con bạn là mục đích của bạn là giúp mẹ con liên lạc với nhau dể dàng hơn. Và việc con bạn có thêm điện thoại thì sẽ có những thuận lợi gì và còn hạn chế gì. Và tại sao bạn trang bị cho con bạn chỉ có vậy. Giải thích cho con bạn biết là chưa cần thiết phải trang bị hiện đại vì: không cần thiết, con bạn chưa cần phải có cái mác bề ngoài, và giáo dục con bạn tính tự lập bằng cách trân trọng công sức của cha mẹ, không đua đòi hoang phí. Hãy kể cho con bạn nghe những khả năng mà bạn bè có thể chê cù lần, hay thế này , thế nọ. Và cả những câu mà con bạn phải biết trả lời và tự trả lời để chống lại sự đua đòi, chống lại sự cám dỗ của vật chất.

Quan trọng là bạn phải có cách nói chuyện và trao đổi với con bạn như thế nào để con bạn tự giác và tin tưởng lời dạy của bạn là có lợi cho con bạn mà khg cưởng cầu

Chị nói đúng rồi đấy, phải làm sao cho con nhận thức được mới khó kìa

P

PhiLe

Guest

Em cảm ơn chị lắm. Chắc em nghe lời chị mua cho nó cái dt nào đơn giản thôi. Thật ra em thấy có đt thì cũng tiện bề liên lạc với con, nói xui chứ chẳng may có chuyện gì thì người ta còn biết đường gọi về cho mình. Nhưng vẫn con lo lắng con vì chiếc đt mà ảnh hưỡng đến học tập...Nếu mà quản lý được chuyện này thì tốt quá

V

voiconchauphi1411

Cao cấp
1/8/09
228
0
0
36
Hà nội

Chị này nói đúng nè. Quan trong là phải trao đổi rõ trước khi cho con xài bạn nhé

P

PhiLe

Guest

Chị này nói đúng nè. Quan trong là phải trao đổi rõ trước khi cho con xài bạn nhé

Mấy ngày nay em hỏi dò ý thì thấy cu cậu khoái chí lắm, nhưng nếu nó không nghe lời thì mình có cách nào quản lý tiền bạc với hoạt động trên đt của con hay không ạ ? Em phải dự phòng chứ không thì nó ko nghe lời thì bó tay

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

Mấy ngày nay em hỏi dò ý thì thấy cu cậu khoái chí lắm, nhưng nếu nó không nghe lời thì mình có cách nào quản lý tiền bạc với hoạt động trên đt của con hay không ạ ? Em phải dự phòng chứ không thì nó ko nghe lời thì bó tay

Theo chị thì mình phải thực sự tôn trọng và tin tưởng nó biết tạo uy tính với cha mẹ. Bạn phân tích cho con em biết tại sao nên làm gì và không nên làm gì? Lợi hại thế nào? Và động viên con em tự giác làm tốt để xứng đáng với sự tôn trọng và tin tưởng của bà mẹ: là con đã lớn, và biết suy nghĩ. Ai cũng thích được người khác tôn trọng, chí ít là từ khi bé 5 tuổi đã có nhu cầu được người khác tôn trọng rồi.

H

haithanhqb

Guest
16/10/07
28
0
0
Da Nang
Ðề: Re: Ðề: Re: Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

Theo chị thì mình phải thực sự tôn trọng và tin tưởng nó biết tạo uy tính với cha mẹ. Bạn phân tích cho con em biết tại sao nên làm gì và không nên làm gì? Lợi hại thế nào? Và động viên con em tự giác làm tốt để xứng đáng với sự tôn trọng và tin tưởng của bà mẹ: là con đã lớn, và biết suy nghĩ. Ai cũng thích được người khác tôn trọng, chí ít là từ khi bé 5 tuổi đã có nhu cầu được người khác tôn trọng rồi.

Theo em nghĩ trẻ thời nay phát triển rất sớm nên nhu cầu sinh hoạt cũng thay đổi. Với trẻ ở tuổi 14 đang lớn và thay đổi suy nghĩ nhiều hơn nên các tác động bên ngoài cũng gây ảnh hưởng nhiều tới suy nghĩ của trẻ.

H

hathu0615

Sơ cấp
16/12/08
35
0
0
38
hoang mai ha noi

Độ tuổi trung học là thời điểm các em bắt đầu bước vào giai đoạn tuổi dậy thì, do đó sẽ có những biến đổi về mặt tâm sinh lý phức tạp. Nếu như một đứa trẻ đã quen sử dụng điện thoại và bị cấm đoán thì rất có thể dẫn đến những hành vi chống đối, làm điều sai trái. Do đó, các phụ huynh cũng phải thật khéo léo, từ từ thuyết phục và giáo dục để các em hiểu.

Ở trường trẻ em dành nhiều thời gian bên bạn bè hơn là cạnh người lớn. Do đó, bạn bè có ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý, suy nghĩ cũng như hành vi sinh hoạt của trẻ. Khi thấy bạn bè có điện thoại thì tâm lý mong muốn sở hữu là điều đương nhiên. Nếu người lớn muốn trang bị điện thoại cho trẻ thì nên đặt ra các điều kiện và cần tuân theo một số hạn chế nhất định như: sự tôn trọng người lớn, không xao nhãng việc học và đảm bảo cân bằng với việc rèn luyện thể chất.

N

nongdanthaibinh

Guest
22/6/11
3
0
1
Quang Ninh
Ðề: Re: Ðề: Re: Làm sao để quản lý con cái cho hợp lý nhất ?

Quản lý con cái thì bảo chặt cũng k chặt, mà lỏng cũng k đc. Em đồng ý với chị là con tuổi đó đã lớn nhưng suy nghĩ chưa chín chắn và dễ bị các ảnh hưởng xấu từ bên ngoài vào. Nên phân tích cho con hiểu trước khi mua đt nhưg mình cũng tìm biện pháp để theo dõi ngầm con 1 thời gian mới buông ra được

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate

Con của mình thì lại rất ngoan, mình cho cái di động từ thời học lớp 8. Kiểm tra bằng cách check trên website thì thấy con cũng không gọi nhiều, nửa đêm thì có kiểm tra qua tin nhắn của con thì cũng chỉ là tán dóc với bạn bè. Đừng lo lắng quá

H

haithanhqb

Guest
16/10/07
28
0
0
Da Nang

Con của mình thì lại rất ngoan, mình cho cái di động từ thời học lớp 8. Kiểm tra bằng cách check trên website thì thấy con cũng không gọi nhiều, nửa đêm thì có kiểm tra qua tin nhắn của con thì cũng chỉ là tán dóc với bạn bè. Đừng lo lắng quá
Bạn ơi làm sao có thể chex cuộc gọi của con mình vậy ? Mình đang tìm một vài phương pháp nào đó có thể quản lý con cái qua điện thoại mà không được.

H

Hoangvan1505

Guest
23/5/08
3
0
0
40
PT

Hãy làm bạn với con mình đi

Đúng là vậy, nhiều bố mẹ chả chịu quan tâm đến suy nghĩ của tụi nhỏ :| :011:

Mình nghĩ bạn nên mua co con cái đt xong rồi dùng gói cước để quản lý cũng tốt lắm. Bên Viettel mới ra gói cho ba mẹ và con đó

H

hoaikt

Guest
11/5/07
28
0
0
40
hà nội

Đúng là vậy, nhiều bố mẹ chả chịu quan tâm đến suy nghĩ của tụi nhỏ :| :011:

Mình nghĩ bạn nên mua co con cái đt xong rồi dùng gói cước để quản lý cũng tốt lắm. Bên Viettel mới ra gói cho ba mẹ và con đó
Chị ơi cho em hỏi bên viettel có gói cước gì có thể giúp ba mẹ quản lý con cái được vậy ? em cũng đang phân vân trong việc giao điện thoại cho con một cách an toàn nhất mà chưa biết làm thế nào nửa ?

H

Hoangvan1505

Guest
23/5/08
3
0
0
40
PT

Chị ơi cho em hỏi bên viettel có gói cước gì có thể giúp ba mẹ quản lý con cái được vậy ? em cũng đang phân vân trong việc giao điện thoại cho con một cách an toàn nhất mà chưa biết làm thế nào nửa ?

Viettel mới ra gói cước cho cha mẹ quản lý con cái là 7 colors. Hạn chế được nhiều điều mà lại theo dõi & hạn chế đc chi phí của con sử dụng. Con cái chỉ nạp đc 1 tháng với số tiền nhất định thôi, còn là do mình nạp mới đc đó :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA