IAS/IFRS chuẩn mực quốc tế

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Muốn share tài liệu trên wkt, các bạn dùng www.4wkt.net để up và share, đọc theo hướng dẫn khi vào địa chỉ trên

Chào bạn Thành Nam, Hằng rất vui khi tìm được trang web này. Hằng có sách scan IFRS practical implementation guide and workboo-3e và IFRS essentials 3e, muốn share với các bạn những Hằng ko ranh lam thế náo. Nam làm ơn hướng dẫn Hằng được ko?.

Bạn có Illustrative examples cho các Standards cho mình xin với. Email Hằng hangnguyen65@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi

Cảm ơn bạn Hiền, nhờ tên sách bạn cho tớ mới biết hướng tìm sách cập nhật. Bạn ơi tớ muốn đọc báo cáo tài chính thường niên (theo IFRS) của cty Việt Nam thì làm thế nào cho nhanh, tớ đã tìm trên Google mà đa phần theo VAS hoặc theo IFRS thì toàn bản 2011.
Tiếp, để cập nhật những thay đổi nhỏ của IFRS trong các part A, B và IFRIC, SIC thì các bạn có phương pháp nào để ko bị miss thông tin ko?

Sunny regards from Berlin

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
1. Nhờ các bạn giải hộ mình case sau nhé:

Facts:

Joy, an entity publicly quoted on a stock exchange, owns 15% of the equity capital of Ash. This equity invest investment is classified as "Available for sale" under IAS 39. The year end of Joy is December 31, 20X9, and an interim report has been prepared at June 30, 20X9, using IAS 34. At January 20X6, the fair value of the investment in Ash was $2 ml. The investment in Ash was deemed to be impaired at June 30, 20X9, and an impairment loss of $500,000 was determined at that date. However, at December 31, 20X9, the fair value of the investment in Ash has risen to $2.3 ml.

Required: a. Entries of the whole year 20X9, if the entity prepares interim report
b. Entries if the entity does not prepare interim report.

2. Các bạn cho mình phải phân biệt hạch toán vào P or L hay vào OCI. Lý do có phải là sự khác nhau giữa P/L section và OCI section trong Statement of Comprehensive income là tax phải không?

Xin chân thành cảm ơn các bạn!

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi

Facts:

Joy, an entity publicly quoted on a stock exchange, owns 15% of the equity capital of Ash. This equity invest investment is classified as "Available for sale" under IAS 39. The year end of Joy is December 31, 20X9, and an interim report has been prepared at June 30, 20X9, using IAS 34. At January 20X6, the fair value of the investment in Ash was $2 ml. The investment in Ash was deemed to be impaired at June 30, 20X9, and an impairment loss of $500,000 was determined at that date. However, at December 31, 20X9, the fair value of the investment in Ash has risen to $2.3 ml.

Required: a. Entries of the whole year 20X9, if the entity prepares interim report

2. Các bạn cho mình phải phân biệt hạch toán vào P or L hay vào OCI. Lý do có phải là sự khác nhau giữa P/L section và OCI section trong Statement of Comprehensive income là tax phải không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Facts:

Sao bạn lại post nhiều lần vậy?

Case này có trong sách Wiley IFRS: Practical Implementation Guide and Workbook
Lời giải đây:
Solution
The financial asset should be reviewed for impairment at the date of the interim financial report, and therefore an impairment loss of $500,000 should be recognized in the income statement at that date. The increase in value of $800,000 from July 1, 20X6, to December 31, 20X6, should be taken to equity. If the entity had not prepared an interim report, then a gain of $300,000 would have been taken to equity at December 31, 20X6. It is the frequency of the preparation of the balance sheets that affects the annual results.

Đối với FI loại available for sale thì nếu lãi hạch toán vào OCI (trừ phần trước đây đã hạch toán vào PL), nếu lỗ hạch toán vào PL (trừ phần trước đây đã hạch toán vào OCI). Lý do cần tách biệt 2 phần này vì nó ảnh hưởng đến quyết định của người sử dụng dựa trên các thông tin này.

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Cảm ơn bạn Hiền, câu trả lời của bạn rất rõ ràng... vậy tớ hạch toán như sau có đúng ko?
Sorry vì mình tưởng chưa pop được nên pop lại.

a. The entity prepares interim report:
01-01-20X6: Dr AFS Cr. Cash 2,000,000
30-06-20X9: Dr Impairment Cr. AFS 500,000; Dr P/L Cr. Impairment 500,000
31-12-20X9: Dr AFS 800,000 Cr P/L 500,000 Cr OCI 300,000

b. The entity does not prepare interim report:
30-06-20X9: Dr Impairment Cr. AFS 500,000
31-12-20X9: Dr AFS 800,000 Cr Impairment 500,000 Cr OCI 300,000

Once again cảm ơn bạn nhiều.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Câu trả lời trên của mình chỉ là copy - paste lại sách thôi, còn phần diễn giải thêm ở trên chưa chính xác với các quy định về công cụ tài chính hiện hành.

Theo các chuẩn mực hiện hành về công cụ tài chính thì nhiều nội dung đã thay đổi, và một số nội dung trước đây ở IAS 32 và IAS 39 được quy định ở IFRS 9.
Đề bài này do sách 3rd edn sửa từ 2nd edn nên có nhầm 1 chút: nếu là 2006 thì tất cả phải là 2006, hoặc là 2009.

Đề chuẩn phải là thế này:
Joy, an entity publicly quoted on a stock exchange, owns 15% of the equity capital of Ash. This equity investment is classified as “available for sale” under IAS 39. The year-end of Joy is December 31, 20X9, and an interim report has been prepared at June 30, 20X9, using IAS 34. At January 1, 20X9, the fair value of the investment in Ash was $2 million.
The investment in Ash was deemed to be impaired at June 30, 20X9, and an impairment loss of $500,000 was determined at that date. However, at December 31, 20X9, the fair value of the investment in Ash had risen to $2.3 million

a. The entity prepares interim report:
30-06-20X9: Dr Impairment Cr. AFS 500,000; Dr P/L Cr. Impairment 500,000
31-12-20X9: Dr AFS 800,000 Cr P/L 500,000 Cr OCI 300,000

Đề bài cho fair value of the Financial Asset tại 1/1/2009 là 2,000,000 chứ không phải đây là ngày đầu tư (khoản này đã được đầu tư trước đó).
Theo các quy định hiện hành của IFRS 9 và IAS 39, nếu equity instrument AVFS ghi nhận theo FV qua OCI thì khoản chênh lệch FV mỗi kỳ ghi nhận vào OCI. Khoản giảm giá trị được ghi nhận vào PL khi có các bằng chứng khách quan về sự giảm giá trị.

Các bút toán theo lời giải trong sách này như sau:
30/6
Nợ Lãi lỗ do giảm giá trị (PL) 500,000
Có Điều chỉnh giá trị hợp lý của AVFS 500,000

31/12
IAS 39 không cho phép hoàn nhập khoản giảm giá trị được phục hồi vào PL, trừ khi có bằng chứng khách quan là khoản giảm giá trị không còn tồn tại nữa.

Nợ Điều chỉnh giá trị hợp lý của AVFS 800
Có OCI 800

Nếu có bằng chứng khách quan do các sự kiện sau ngày 30/6 làm tăng giá trị khoản đầu tư thì có thể hoàn nhập khoản Lãi lỗ do giảm giá trị (IAS 39, par 67-70).

b. The entity does not prepare interim report:
30-06-20X9: Dr Impairment Cr. AFS 500,000
31-12-20X9: Dr AFS 800,000 Cr Impairment 500,000 Cr OCI 300,000
31/12
Nợ Điều chỉnh giá trị hợp lý của AVFS 300
Có OCI 300

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu có bằng chứng khách quan do các sự kiện sau ngày 30/6 làm tăng giá trị khoản đầu tư thì có thể hoàn nhập khoản Lãi lỗ do giảm giá trị (IAS 39, par 67-70).

IAS par 69: Không được hoàn nhập khoản giảm giá được phục hồi với AVFS là chứng khoán vốn.
IAS par 70: Hoàn nhập khoản giảm giá được phục hồi khi có bằng chứng khách quan với AVFS là chứng khoán nợ.

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Cảm ơn bạn Hiền ... sự giúp đỡ của bạn rất quí giá...

Mình đang đọc Practical Implementation Guide and WB 3e, Applying IFRS 3 e (Earnst and Young) và IFRS essentials. Tuy nhiên để ngốn hết 3 quyển cho từng standards khá mất nhiều thời gian, mà đúng như bạn nhận xét sách Practical...nhiều chương chưa cập nhật. Vậy là người đi trước bạn cho mình lời khuyên nên học như thế nào để rút ngắn thời gian nắm bắt được các standards...ví dụ đọc sách tiếng V tương đương??? sách nào, mua ở đâu???.

Mình hỏi những câu hỏi này vì đọc sách tiếng Anh nhiều khí mất nhiều thời gian mà hiểu rất lơ mơ, nên mình hay search tìm tiếng V để đọc trước. Tuy nhiên nếu Hiền và bạn nào biết có sách nào tiếng V khá tin cậy thì chỉ mình cách tìm mua ...mình nghĩ như vậy sẽ giúp mình tiết kiệm được thời gian và hiểu các standards tốt hơn. Vì mình đang học để tìm việc nên thật sự là học mà ko thực hành nên rất mơ hồ...

Cảm ơn bạn Hiền và các thành viên của forum!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình hỏi những câu hỏi này vì đọc sách tiếng Anh nhiều khí mất nhiều thời gian mà hiểu rất lơ mơ, nên mình hay search tìm tiếng V để đọc trước. Tuy nhiên nếu Hiền và bạn nào biết có sách nào tiếng V khá tin cậy thì chỉ mình cách tìm mua ...mình nghĩ như vậy sẽ giúp mình tiết kiệm được thời gian và hiểu các standards tốt hơn. Vì mình đang học để tìm việc nên thật sự là học mà ko thực hành nên rất mơ hồ...

Cảm ơn bạn Hiền và các thành viên của forum!!!

Sách Tiếng Việt thì không có đâu. Nếu muốn đọc dễ hiểu thì bạn nên đọc các Textbook về Intermediate và Advanced Accounting. Ở nước ngoài có điều kiện kinh tế thì có thể mua các cuốn này:

http://as.wiley.com/WileyCDA/WileyTitle/productCd-1118734092.html

http://as.wiley.com/WileyCDA/WileyTitle/productCd-EHEP003226.html

http://as.wiley.com/WileyCDA/WileyTitle/productCd-EHEP002433.html

http://www.mheducation.co.uk/html/1259095584.html

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Cảm ơn bạn Hiền nhiều, mình sẽ tìm ở thư viện hoặc mua trên Amazon.

Mua used books giá có khi chỉ 25% so với brand mà sách gần như mới tinh bạn à. Ví dụ cuốn Applying IFRS 3e có 40 US$, nếu ship trong nước Mỹ thì free shipment, còn sang đến Đức thêm 10$...

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Các bạn ơi, sau năm 2013 thì IAS 28 chỉ áp dụng cho liên kết. Hình thức liên doanh (Joint Venture) được áp dụng IFRS 11 có đúng ko các bạn?. Vì Associates và JV đều là equity method nên mình chưa rõ liệu JV có liên quan đến IAS 28 (after 2013). Mình bắt đầu đọc 6 standards liên quan đến hợp nhất...Xin chân thành cảm ơn!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bạn ơi, sau năm 2013 thì IAS 28 chỉ áp dụng cho liên kết. Hình thức liên doanh (Joint Venture) được áp dụng IFRS 11 có đúng ko các bạn?. Vì Associates và JV đều là equity method nên mình chưa rõ liệu JV có liên quan đến IAS 28 (after 2013). Mình bắt đầu đọc 6 standards liên quan đến hợp nhất...Xin chân thành cảm ơn!
Theo mình đọc IFRS 11 thì IFRS này chỉ thay thế IAS 31. Các nội dung trong IAS 28 về phương pháp vốn chủ áp dụng cho JV vẫn thực hiện.

Trong tháng 8 vừa rồi IASB có sửa IAS 27 cho phép trên Báo cáo tài chính riêng của nhà đầu tư, các khoản đầu tư vào liên kết, liên doanh được phép áp dụng phương pháp vốn chủ (Giống US GAAP, trước đây IAS 27 chỉ cho phép phương pháp giá gốc).

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Các bạn ơi trong tình huống sau đây thì Consolidated FS của công ty áp dụng standard nào? cụ thể phải làm như thế nào? nhờ các bạn hướng dẫn. Xin cảm ơn!
Facts:

An entity A has control with the entity B: Parent and subsidiary
The entity A also has significant influence on the entity C: Investor and associate
The entity A also has joint control with someone over the entity D: Joint Ventures.

Required: Which standards are applied to make consolidated financial statement of the entity A?

N

nguyen thi minh hang

Guest
28/7/09
45
5
8
hanoi
Theo mình đọc IFRS 11 thì IFRS này chỉ thay thế IAS 31. Các nội dung trong IAS 28 về phương pháp vốn chủ áp dụng cho JV vẫn thực hiện.

Trong tháng 8 vừa rồi IASB có sửa IAS 27 cho phép trên Báo cáo tài chính riêng của nhà đầu tư, các khoản đầu tư vào liên kết, liên doanh được phép áp dụng phương pháp vốn chủ (Giống US GAAP, trước đây IAS 27 chỉ cho phép phương pháp giá gốc).
Bạn Hiền ơi, hôm nay mình nhận được tin có liên quan đến câu hỏi trên, vậy mình pop lên chia sẻ cùng các bạn. Các bạn có thể đăng kí free để nhận thông tin cập nhật từ IFRSbox.com của bạn Silvia, Hằng thường theo dõi các video và article của Silvia.

Sunny regards from Berlin!

… over the entity you invested in, then you should NOT consolidate, but apply another accounting method.

Which one?

That strongly depends on your relationship with the investment.

Sometimes, the size of your share matters:

• When you hold more than 50%, then you consolidate (as you probably can exercise CONTROL);
  • When you hold more than 20% but less than 50%, then you probably apply equity method (do you have significant influence?),
  • When you hold equal share with someone else, then you either apply equity method oraccount for your own share on assets / liabilities of the arrangement (joint control)
  • When you hold less than 20%, then you treat your investment as a financial instrument under IFRS 9.
BUT careful!

The amount of your share is NOT a determinative factor. Percentages are NOT a rule of thumb.

You should focus your effort on determining whether you have control, significant influence, joint control or nothing at all.

From my previous lectures about IFRS 3, IFRS 10 and practical consolidation example you could learn about CONTROL and how to consolidate.

Today, we’ll take a look at standard IAS 28 Investments in Associates and Joint Ventures, that:

• Defines significant influence and sets guidance on how to determine its existence;
  • Prescribes the equity method for accounting of shares in associates and joint ventures; and
  • Outlines the basic principles and procedures to follow when applying the equity method.
CLICK HERE for IAS 28 Investments in Associates and Joint Ventures (Video included in the end!)

Please share this lecture with your friends and leave a comment below the article if it helped you. Thank you!

With gratitude

Silvia, IFRSbox.com

If you do not wish to receive further IFRS related e-mails from me, that's totally fine - please unsubscribe here.

IFRSbox.com is run by Simlogic

L

linhlepikachu

Guest
13/11/14
2
0
1
30
anh chị ơi cho em hỏi những chuẩn mực này đều bằng tiếng Anh hết ạ. có bản dịch tiếng việt không.
em đang làm bài đề án liên quan đến chuẩn mực kế toán quốc tế về BCTC hợp nhất, vậy ngoài tham khảo IAS 27 ra em còn có thể tham khảo thêm gì nữa ạ. Mong các anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn

L

linhlepikachu

Guest
13/11/14
2
0
1
30
Cảm ơn replies của các bạn nhé. Các bạn cho mình hỏi: Với background IAS và IFRS mà muốn tìm việc ở SF, Cali, USA thì phải nhắm vào listed or multinational companies có đúng không? vì theo mình hiểu là Domestic companies ở Mỹ vẫn áp dụng USGAAP. Vậy thì việc học CPA (US) dường như là không phù hợp đúng không các bạn. Mình vừa xong MA về Finance, toàn học về IAS và IFRS. Như vậy nếu học ACCA thì liệu có phù hợp khi sống và làm việc ở Mỹ không các bạn (Assumption of having job in US). Rất mong các bạn guide cho Hằng nhé.

Bạn nào có nhu cầu study sách IFRS essentials 3e (2013) và Implementation and WB 3e (2012) thì mail cho mình nhé, I am willing to share via dropbox...

hangnguyen65@gmail.com
chị ơi chị có thể chỉ dẫn và cung cấp cho em một số tài liệu nghiên cứu về BCTC hợp nhất quốc tế được không ạ.. rất mong nhận được sự quan tâm từ chị

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
chị ơi chị có thể chỉ dẫn và cung cấp cho em một số tài liệu nghiên cứu về BCTC hợp nhất quốc tế được không ạ.. rất mong nhận được sự quan tâm từ chị
Hướng dẫn về hợp nhất báo cáo tài chính có trong các sách Advanced Accounting, bạn có thể mua các cuốn này bản International:
http://www.pearson.ch/1471/9780273732358/Advanced-Financial-Reporting-A-Complete.aspx
http://www.ebay.com/itm/Advanced-Ac...oyle-12th-International-Edition-/271664610517
Hoặc xem các hướng dẫn của các Big 4, ACCA,...
https://www.google.com.vn/?gws_rd=c...AAw#q=consolidated+financial+statements+guide

V

viethungKT

Guest
6/6/15
32
1
8
29
Ðề: IAS/ IFRS chuẩn mực quốc tế

Anh chị nào cho em hỏi IAS là gì được không ạ? và nó quan trọng như thế nào trong kế toán?
IAS ( international accounting standard) do IASC ban hành.
Khi bạn làm kế toán thì phải tuân thủ chuẩn mực.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA