IAS/IFRS chuẩn mực quốc tế

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hai1910

Guest
13/6/15
2
1
1
33
Nha minh oi, co ban nao la tieng Viet khong ạ, em dot tieng anh nen không hieu lam, em dang muon nghien cuu ve cai nay

• Like
Reactions: LyBui09
Khóa học Quản trị dòng tiền
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Có sư phụ nào truyền nghề IFRS ko nhỉ, bên mình hàng quý toàn thuê Deloitte làm, rồi mấy bác với Deloitte bàn bạc thống nhất ^ ^ mình không liên quan nên muốn tìm hiểu mà lười tự mày mò quá

L

ldv

Sơ cấp
10/1/10
23
2
3
Khánh Hòa
Chào mọi người!

Mình đang nghiên cứu IAS 01 về Trình bày BCTC và IAS 12 về Thuế TN.
Hiên mình đang bí ở khoản thuế TN hiện hành và hoãn lại (current tax and deferred tax) ở việc: trình bày khoản deferred tax assets or liabilities (tài sản thuế TN hoãn lại hay Thuế TN hoãn lại phải trả) trên Bảng CĐKT là nằm ở mục:
+ tài sản/nợ phải trả ngắn hạn hay dài hạn;
+ hay chỉ mỗi dài hạn?

Theo mình biết thì IAS 01 yêu cầu ở mục dài hạn nhưng tại sao lại có trường hợp thứ nhất vậy?

Mong ai biết phần này góp đôi ý! Cảm ơn nhiều nhiều!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào mọi người!

Mình đang nghiên cứu IAS 01 về Trình bày BCTC và IAS 12 về Thuế TN.
Hiên mình đang bí ở khoản thuế TN hiện hành và hoãn lại (current tax and deferred tax) ở việc: trình bày khoản deferred tax assets or liabilities (tài sản thuế TN hoãn lại hay Thuế TN hoãn lại phải trả) trên Bảng CĐKT là nằm ở mục:
+ tài sản/nợ phải trả ngắn hạn hay dài hạn;
+ hay chỉ mỗi dài hạn?

Theo mình biết thì IAS 01 yêu cầu ở mục dài hạn nhưng tại sao lại có trường hợp thứ nhất vậy?

Mong ai biết phần này góp đôi ý! Cảm ơn nhiều nhiều!
Deferred tax asset/liability chỉ trình bày ở phần non-current, lý do để đơn giản cho việc trình bày.

US GAAP trước đây quy định phân biệt non-current và current nhưng vì việc phân biệt này quá phức tạp, chi phí lớn hơn lợi ích nên từ 15/12/2016, các công ty không cần phân biệt ngắn hạn và dài mà chỉ trình bày ở phần dài hạn.

H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Năm nào cũng thuê convert sang IFRS tốn tiền quá, có bác nào mở lớp online chuyên về kế toán IFRS ko

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Năm nào cũng thuê convert sang IFRS tốn tiền quá, có bác nào mở lớp online chuyên về kế toán IFRS ko
Nếu có thời gian và có điều kiện thì bạn có thể học các chương trình online thi các chứng chỉ quốc tế như ACA của ICAEW, được cung cấp bởi Kaplan.

Các công ty thuê Big 4 convert báo cáo thì tốn kém rồi. Công ty mình cả dịch vụ kiểm toán và convert báo cáo tài chính sang IFRS có khi phí chưa bằng phí convert báo cáo của Big 4 :)

• Like
Reactions: hoanghaikt86
H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Năm nào phí kiểm toán IAS, convert sang IFRS và xoát sét thuế hàng quý tổng cộng mỗi năm hết 1,5 tỷ. Nhưng tiền của tây nên kệ chúng nó. Mình chỉ muốn học vì bây giờ đâu cũng đòi IFRS GAAP...

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Năm nào phí kiểm toán IAS, convert sang IFRS và xoát sét thuế hàng quý tổng cộng mỗi năm hết 1,5 tỷ. Nhưng tiền của tây nên kệ chúng nó. Mình chỉ muốn học vì bây giờ đâu cũng đòi IFRS GAAP...
Ở Việt Nam không có chương trình nào dạy về IFRS cả. Muốn học cái này thì bạn phải theo học các chứng chỉ nghề nghiệp quốc tế, hoặc tự học thôi.

• Like
T

trangthuy2212

Guest
1/9/16
1
0
1
28
chào mọi người!
Hiện tại em đang tìm hiểu về kế toán Hông Kông.
Một công ty có vốn điều lệ là 10.000HKD, khi làm bảng cân đối kế toán em phải ghi vào phần nào ạ?
và cho em hỏi Opening Balance Adjustment có nghĩa là gì?
Em cảm ơn!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
chào mọi người!
Hiện tại em đang tìm hiểu về kế toán Hông Kông.
Một công ty có vốn điều lệ là 10.000HKD, khi làm bảng cân đối kế toán em phải ghi vào phần nào ạ?
và cho em hỏi Opening Balance Adjustment có nghĩa là gì?
Em cảm ơn!
Hồng Kong áp dụng HKFRS, gần như 100% IFRS.
Vốn điều lệ đã góp thì nằm ở khoản mục Contributed Capital thôi.

Opening Balance Adjustment: Điều chỉnh số dư đầu kỳ.

• Like
H

hoanghaikt86

Guest
19/8/16
98
9
18
37
Hic đầu tư học chứng chỉ quốc tế thì chi phí bỏ ra cũng sẽ thu lại lợi ích thôi, vướng cái là không có time mấy năm bỏ ra để học nữa. Thôi đành mò lại sổ sách mấy năm rồi đối chiếu lại IFRS tự suy ngẫm vậy. Thanks bác Hien

• Like
Reactions: Hien
S

summer_s

Sơ cấp
24/7/15
15
2
3
29
Ở Việt Nam không có chương trình nào dạy về IFRS cả. Muốn học cái này thì bạn phải theo học các chứng chỉ nghề nghiệp quốc tế, hoặc tự học thôi.

ACCA đã tổ chức thi chứng chỉ IFRS ở Việt Nam được 2 kỳ rồi thì phải. Ở HN thi kỳ đầu tiên vào tháng 12/2015.
Học cái này hay lắm.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ACCA đã tổ chức thi chứng chỉ IFRS ở Việt Nam được 2 kỳ rồi thì phải. Ở HN thi kỳ đầu tiên vào tháng 12/2015.
Học cái này hay lắm.
Không biết các bạn khác thế nào chứ bên mình phỏng vấn đa số các bạn có cái CertIFR của ACCA không thể lập được báo cáo tài chính của các firm theo IFRS. Muốn lập được báo cáo theo IFRS thì phải theo học các khóa dài hạn hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA