Xuất hóa đơn cửa hàng cho công ty

• Thread starter Katherine
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Trước khi thành lập cty, thì cty mình đăng ký hộ kinh doanh có hóa đơn bán hàng thông thường. Sau khi thành lập cty thì ở đây vẫn để song song 2 hình thức hóa đơn. Thỉnh thoảng "thiếu" đầu vào thì lại xuất hóa đơn từ cửa hàng lên công ty.Như vậy có làm sao không nhỉ? Liệu khi quyết toán thuế thì cơ quan thuế có bắt bẻ gì không?
(Cửa hàng thì hàng năm vẫn quyết toán như bình thường)

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Katherine nói:
Trước khi thành lập cty, thì cty mình đăng ký hộ kinh doanh có hóa đơn bán hàng thông thường. Sau khi thành lập cty thì ở đây vẫn để song song 2 hình thức hóa đơn. Thỉnh thoảng "thiếu" đầu vào thì lại xuất hóa đơn từ cửa hàng lên công ty.Như vậy có làm sao không nhỉ? Liệu khi quyết toán thuế thì cơ quan thuế có bắt bẻ gì không?
Ơ không được.Một cơ sở sản xuất kinh doanh không ai cho thực hiện hai phương pháp tính thuế.Cơ quan thuế sẽ thu hồi hóa đơn bán hàng khi bạn được cấp lại mã số thuế.

T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Như vậy không ổn đâu bạn ạ. Hồi trước Cty mình cũng vậy để song song cả hóa đơn cửa hàng và Công ty cùng địa chỉ, cùng một chủ nhưng không bao giờ xuất hóa đơn cửa hàng cho Công ty vậy mà sau đó thuế phát hiện cùng một chủ nên bắt phải bỏ hóa đơn cửa hàng đấy.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Trừ trường hơp cửa hàng và cty có tên khác nhau, MST khác nhau và tên người đứng ra chịu trách nhiệm cũng phải khác nhau

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Cửa hàng và cty mình có mã số thuế khác nhau. Tên chủ cửa hàng cũng không phải tên của giám đốc bên mình, cũng không có gì liên quan đến cty.Chỉ có địa điểm kinh doanh của cửa hàng trùng với trụ sở của cty mà thui. Như vậy chắc cũng ko sao nhỉ????

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Katherine nói:
Có khi bạn nên sớm mang lên thuế nộp lại quyển hóa đơn đó đi:dzo:

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Mình thấy để cả HĐ cửa hàng nhiều khi cũng...tiện ghê nên ko muốn nộp lại. Với cả cán bộ quản lý thuế cửa hàng bảo bên mình cứ để nguyên như vậy cũng tôt (?!). Hi, nhưng mà cán bộ thuế của cty thì không bít mà thôi....

T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Katherine nói:
Cửa hàng và cty mình có mã số thuế khác nhau. Tên chủ cửa hàng cũng không phải tên của giám đốc bên mình, cũng không có gì liên quan đến cty.Chỉ có địa điểm kinh doanh của cửa hàng trùng với trụ sở của cty mà thui. Như vậy chắc cũng ko sao nhỉ????

Nếu chủ cửa hàng và giám đốc Cty không phải là một mà chỉ cùng địa chỉ thì mình nghĩ chẳng sao đâu. Khi quyết toán thuế có hỏi thì mình giải thích cửa hàng thuê tầng một mình thuê tầng 2 chẳng hạn. Chúc mọi sự tốt lành.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Katherine nói:
Mình thấy để cả HĐ cửa hàng nhiều khi cũng...tiện ghê nên ko muốn nộp lại. Với cả cán bộ quản lý thuế cửa hàng bảo bên mình cứ để nguyên như vậy cũng tôt (?!). Hi, nhưng mà cán bộ thuế của cty thì không bít mà thôi....
Thế này gọi là vi phạm có hệ thống đấy.Cán bộ thuế thông đồng với Doanh nghiệp.Tội nặng đấy nhé ?!

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Ngphuocthien nói:
Thế này gọi là vi phạm có hệ thống đấy.Cán bộ thuế thông đồng với Doanh nghiệp.Tội nặng đấy nhé ?!

Hai pháp nhân, 2 chủ thể khác nhau,theo luật mình nghĩ là không sao. Nhưng dễ thông đồng, gian lận à nghen.

levanton

levanton

Cao cấp
Mình nhất trí với bạn ThaiHa, là không sao đâu. kể cả khi chủ cửa hàng và giám đốc là một cũng không sao, vì đây là 2 pháp nhân, 2 chủ thể khác nhau, có MST khác nhau.
Có điều cần lưu ý là hàng hóa 2 bên phải rõ ràng, sổ sách cập nhật kịp thời, phòng khi có cơ quan quản lý kiểm tra phải chỉ ra được hàng hóa của cửa hàng là đâu, hàng hóa của công ty là đâu. nếu không thì cả 2 có thể bị phạt vì hàng hóa tồn nhiều mà hóa đơn chứng từ và trên sổ sách ít hơn đấy. :friend:

Sửa lần cuối:
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Hi, hôm nay mình lên gặp chị quản lý thuế cửa hàng xin thủ tục để trả lại hóa đơn và GPDKKD của cửa hàng, chị ấy bảo "thôi, em cứ để cả hình thức hóa đơn này đi, một tháng có mấy trăm nghìn nhưng công ty thiếu cái gì thì em viết sang chẳng tốt quá, kể cả em có quyết toán cty thì vẫn cứ hợp lệ, chẳng ai bắt bẻ đâu mà lo...." Hiiiii,Thế là mình lại về, chả nộp lại cái gì nữa.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Katherine nói:
Hi, hôm nay mình lên gặp chị quản lý thuế cửa hàng xin thủ tục để trả lại hóa đơn và GPDKKD của cửa hàng, chị ấy bảo "thôi, em cứ để cả hình thức hóa đơn này đi, một tháng có mấy trăm nghìn nhưng công ty thiếu cái gì thì em viết sang chẳng tốt quá, kể cả em có quyết toán cty thì vẫn cứ hợp lệ, chẳng ai bắt bẻ đâu mà lo...." Hiiiii,Thế là mình lại về, chả nộp lại cái gì nữa.
Bạn cứ giữ lại mà sử dụng đến khi cơ quan thuế kiểm tra Doanh nghiệp thì biết liền ấy mà.khi đó không biết chị quản lý thuế có nhận là mình hướng dẫn như vậy không?Cứ để thử xem?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA