Chữ ký trên hóa đơn bán hàng, phiếu chi

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Các anh chị cho em hỏi thêm chỗ này nữa: Em thấy GĐ, KTT cty em ký phiếu chi vào các liên trực tiếp (không lót giấy than để ký). Nếu làm vậy là đúng thì các anh chị có thể cho em biết:
1.Những ai được ký trực tiếp vào hóa đơn chứng từ(các liên đã lót giấy than viết)
2.Những loại chứng từ nào thì được phép ký như vậy?
3.Được phép ký trong những trường hợp nào?
Em mới đi làm còn ít kinh nghiệm lắm, mong các anh chị WKT giúp đỡ. Em xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Hi, thấy mọi người nói về việc ký trên giấy tờ, em cũng có câu này mong mọi người chỉ giúp:
Công ty em chưa có KTT, em cũng chẳng phải là kế toán nhưng hay phải ra ngân hàng giao dịch. Khi chuyển tiền có mục "kế toán trưởng" ký tên, nếu ở NH Đt&PT thì chỉ cần ghi là "không có", nhưng ở ngân hàng Vietcombank thì người ta buộc em phải ký vào phần đó.Khi em giải thích là em ko phải KTT và cty cũng chưa có KTT thì người ta bảo cứ ký vào đấy thì mới được. Để cho xong việc, lần nào em cũng ký luôn...Không hiểu có vấn đề gì không nhỉ?

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
43
Ở đây
Katherine nói:
Hi, thấy mọi người nói về việc ký trên giấy tờ, em cũng có câu này mong mọi người chỉ giúp:
Công ty em chưa có KTT, em cũng chẳng phải là kế toán nhưng hay phải ra ngân hàng giao dịch. Khi chuyển tiền có mục "kế toán trưởng" ký tên, nếu ở NH Đt&PT thì chỉ cần ghi là "không có", nhưng ở ngân hàng Vietcombank thì người ta buộc em phải ký vào phần đó.Khi em giải thích là em ko phải KTT và cty cũng chưa có KTT thì người ta bảo cứ ký vào đấy thì mới được. Để cho xong việc, lần nào em cũng ký luôn...Không hiểu có vấn đề gì không nhỉ?
Bạn chuyển tiền là chuyển từ Tk của công ty bạn vào tk của cty khác ( thanh toán chuyển khoản) hay là bạn chuyển từ Tiền mặt vào tài khoản của công ty bạn????
Nếu chuyển khoản thì chắc chắn là Ngân hàng sẽ yêu cầu có đủ những chữ ký khi bạn đăng ký mở tài khoản rồi ( có thể là 1 chữ ký của Thủ trưởng đơn vị or của cả Thủ trưởng và Kế toán trưởng). Không biết bên bạn đăng ký mở Tk theo kiểu gì, chắc là chỉ một chữ ký của Chủ tài khoản thôi????
Còn chuyển tiền mặt vào TK của công ty thì bạn cứ điền đầy đủ theo Giấy nộp tiền là ok rồi.

V

vitbau510

Guest
1/8/06
5
0
0
40
Viet Nam
E thấy công ty em chỉ ghi "bán hàng qua điện thoại" vào phần "Người mua hàng".Bây giờ em mới thấy là còn có thể ghi"bán hàng qua điện thoại" vào phần "Người bán hàng". hi....hi.Thế là em lại biết thêm được nhiều điều đây.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
vitbau510 nói:
E thấy công ty em chỉ ghi "bán hàng qua điện thoại" vào phần "Người mua hàng".Bây giờ em mới thấy là còn có thể ghi"bán hàng qua điện thoại" vào phần "Người bán hàng". hi....hi.Thế là em lại biết thêm được nhiều điều đây.
Bạn ơi, không phải thế đâu, bạn nên đọc nội dung lần lượt các bài viết
Khi xuất hóa đơn, trường hợp khách hàng không trực tiếp ký được vào hóa đơn thì có thể ghi "bán hàng qua điện thoại" vào mục người mua hàng. Còn bên "người bán hàng" thì phải có chữ ký rồi.
Lưu ý là muốn ghi "bán hàng qua điện thoại" thì cũng ít ít thôi

K

ktsonkimhn

Guest
2/2/05
9
0
0
49
ha noi
daothihuong nói:
Ê, bạn có nhầm không, mình chưa thấy công ty nào xuất Hóa đơn ra mà lại ghi "người bán hàng" là "bán hàng qua điện thoại" cả mà mình chỉ thấy là chỗ "Người mua hàng" thì có thể viết "Bán hàng qua điện thoại" thôi
sorry,tớ nhầm là bên người mua

P

PVI Tay Nam

Guest
22/6/06
7
0
0
44
Cần Thơ
Vậy mình xin hỏi một tí, hóa đơn tại công ty mình là hóa đơn tự in, nên chỗ "người bán hàng", thay là "kế toán trưởng ký", như vậy người ghi hóa đơn ký thay được ko? mặc dù kế toán trưởng ko đi vắng.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
mình thấy các bạn sôi nổi thảo luận nhỉ , mình thấy câu hỏi của bạn reddragon là rất đúng và nó là thắc mắc của nhiều người khi bước vào làm kế toán mà đây là vấn đề cần thiết , sao em ko thấy các mod của webketoan trả lời chính xác cho các bạn về những thăc mắc này vì mình đọc thấy rằng vấn đề chưa được rõ ràng mà chưa được giải quyết dứt điểm mà đấy có thể coi là điều kiện cần và ko thể thiếu đựoc để cho các bác thuế động vào theo mình thì như thế này ;
1- Việc giám đóc ký nhiều trên phiếu chi là ko ổn và cần xem lại
2- việc xuất HD VAT thì còn liên quan đến phiếu thu đúng ko các bạn , khi xuất HD đồng thời HD đó kèm theo phiếu thu vậy lên mình nghĩ là ai bán hàng để cho người ta ký vì mình ko phải là người bán hàng mà .
3- phần của người mua hàng có thể đóng dấu chữ bán hàng qua ĐT ko ảnh hường gì , nếu có người mua hàng ỏ đó tốt nhất là nên đẻ họ ký và ghi rõ họ tên thì chứng từ rõ ràng hơn .
4- trên phiếu chi nên để các chữ ký khác nhau như người nhân tiền , người lập biểu m, thủ quỹ thì rõ ràng và minh bạch hơn , còn kế toán trưởng phaior đăng ký bên thuế rồi . còn đối với ngân hàng thì ngân hàng nào cũng có giấy đăng ký chữ ký kế toán trưởng nếu ko có thì ko cần đăng ký và xin họ 1 tờ là ko đăng ký chữ ký là kế toán trưởng , khi nào ai rút tiền thì ký vào người nhân tiền thui .
Đấy là ý kiến của mình và mong rằng có ai có kinh nghiệm nhiều lên nói rõ hơn để khóa bài lại để làm chuẩn và ko lặp lại nữa cho các bạn mới làm kế toán vững hơn

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
43
Ở đây
PVI Tay Nam nói:
Vậy mình xin hỏi một tí, hóa đơn tại công ty mình là hóa đơn tự in, nên chỗ "người bán hàng", thay là "kế toán trưởng ký", như vậy người ghi hóa đơn ký thay được ko? mặc dù kế toán trưởng ko đi vắng.
Đã là Kế toán trưởng ký thì chỉ để KTT or là người được ủy quyền của KTT thôi. Mình thấy bên PVI Đông Nam người ta toàn để KTT thôi, hạn chế để người khác ký thay lắm.:welcome_2

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA