Miễn giảm thuế TNDN năm 2012

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi sansan244, 4 Tháng mười 2012.

27,238 lượt xem

1. sansan244

sansan244 Thành viên thân thiết

Chào anh chị,năm 2012 thuế TNDN được giảm 30% ,ở Quý I,II em chưa giảm thuế TNDN tạm tính ,Sang quý III em làm giảm thuế thì em phải làm như thế nào?có kềm theo văn bản gì miễn giảm không ah?anh chị nào biết giúp em với ah

2. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Ðề: Miễn giảm thuế TNDN năm 2012

Xem ở đây để làm cho quí 1+2:
    Quí 3 thì tính phần giảm bình thường (số thuế phải nộp trong Q3 - 30%).

3. NGLinh80

NGLinh80 Thành viên hoạt động

Bổ sung thêm một chút là khi nộp thuế TNDN (sau khi đã giảm 30%) quý 3 và 4/2012 bạn còn có thể trừ đi số thuế 30% được giảm của quý 1 và 2 đã nộp thừa trước đó khi chưa có thông tư nghị định (sau khi đã nộp hồ sơ khai bổ sung xin miễn giảm đầy đủ).

4. giatrivinhcuu

giatrivinhcuu Thành viên hoạt động

khi nộp thuế TNDN quý 3 để được trừ đi số thuế đã nộp thừa của quý 1, 2 được giảm thì cần phải làm thế nào nhỉ? Hay chỉ cần tự động trừ rồi đi nộp vậy thôi.

5. marke

marke Thành viên thân thiết

Mình cũng đã kê khai [/U]thue TNDN quy 1+2 nhưng chưa tính giảm trừ 30%, và đã cũng nộp luôn tiền rồi. vậy mình có phải kê khai lại tờ khai cho quý 1+2 kèm phụ lục khong? còn quý 3 thi lỗ nên chưa thể trừ tiền nộp thừa (30% được giảm) của quý 1+2 được , nếu quý 4 và quyet toán năm vẫn thừa tiền thì mình có thể để trừ vào thue TNDN cua năm 2013 được không vậy?
    giúp mình nhé

6. happygal

happygal Thành viên thân thiết

TT 140 đã hướng dẫn:

Như vậy, theo tôi hiểu: quý I, quý II: chưa tính miễn, giảm thuế TNDN thì phải làm kê khai bổ sung tờ khai thuế TNDN tạm tính theo từng quý, kèm phụ lục 01/MGT-TNDN
    Số thuế TNDN tạm tính quý III (sau khi đã miễn giảm) được bù trừ với quý I, II. Tuy nhiên, tôi phân vân ở chỗ được tự động bù trừ hay phải làm theo một form biểu nào nữa..

7. kimcuchd

kimcuchd Thành viên hoạt động

Các anh chị cho e hỏi, trường hợp e được ưu đãi thuế suất TNDN là 10% và được giảm 30% số thuế phải nộp thì có được hưởng cả 2 ưu đãi này không hay là chỉ được chọn 1 thôi nhỉ?

8. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Xem:
    Căn cứ quy định trên => DN bạn được hưởng cả 2 !

Vd: Trong 2012, lợi nhuận của Cty bạn là 100tr => thuế TNDN phải nộp = 10tr (100tr x 10%) ==> số thuế được giảm theo TT140 (giảm 30%) = 3tr ====> số thuế còn phải nộp 2012 = 7tr.

9. kimcuchd

kimcuchd Thành viên hoạt động

Em đang băn khoăn điểm này:
    Quý 1,2/2012 em vẫn kê khai và nộp thuế bình thường (chưa tính đc giảm 30%), giờ làm hồ sơ bổ sung. Trên phụ lục Miễn, giảm thuế TNDN (Mẫu số 01/MGT-TNDN) sẽ chọn trường hợp được miễn giảm theo tt 140. Như vậy sẽ chỉ thể hiện phần được miễm 30% chứ không thể hiện được phân ưu đãi thuế suất 10% như trong tờ khai điều chỉnh.
    Theo các anh/ chị thì phải làm thế nào?

10. tranghuyendinh

tranghuyendinh Thành viên thân thiết

TT 140/2012/TT-BTC:
    3. Trường hợp doanh nghiệp thuộc diện được giảm thuế theo quy định đã kê khai, nộp số thuế được giảm của quý I, quý II năm 2012 vào ngân sách nhà nước thì được bù trừ số thuế được giảm vào số thuế còn phải nộp quý III, quý IV năm 2012 và số chênh lệch còn phải nộp theo quyết toán thuế năm 2012. Trường hợp chưa bù trừ hết với số phải nộp thêm sau quyết toán thuế năm 2012 thì doanh nghiệp có thể đề nghị bù trừ với số phải nộp của năm tiếp theo hoặc đề nghị hoàn thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.

11. hoapt88

hoapt88 Thành viên hoạt động

Cho em hỏi, công ty em đang bị lỗ ở quý 1, quý 2 va quý 3 lãi thì bên em có được miễn giảm 30% thuế TNDN ko a? và em phải làm thế nào để được giảm ah? Các ac giúp em với nhá. Em là nhân viên mới nên chưa có chút kinh nghiệm nào ah.

12. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Thực hiện chuyển lỗ, nếu sau khi chuyển lỗ mà vẫn còn lãi thì tiến hành giảm 30%.

VD: quý 1 lỗ 10tr, quý 2 lỗ 20tr, quý 3 lãi 40tr.
    Chuyển lỗ quý 1 + quý 2 = 30tr sang quý 3 => lãi quý 3 còn lại = 10tr.
    + Số thuế TNDN được giảm = 10tr x 30% = 3tr.
    + Số thuế TNDN phải nộp của quý 3 = 10tr - 3tr = 7tr.

13. nguyenngocha7786

nguyenngocha7786 Thành viên sơ cấp

Cho e hỏi tí ạ, cty e quý 3 để lãi 3tr, thuế suất 25% thì phải nộp là 750K đúng k ạ, thế số ý giảm trừ đi tiếp 30% hay là ntn ạ? hic nhờ các a c chỉ bảo dùm e ạ, e cảm ơn

14. ha na ha my

ha na ha my Thành viên thân thiết

Anh , chị trên diễn đàn Xin vui lòng hướng dẫn giúp em với !
    Thuế TNDN tạm tính quý I /2012 là 44.500.000 đ (đã nộp ngày 30/07/2012).
    Thuế TNDN tạm tính quý II/2012 là 50.500.000 đ (đã nộp ngày 30/08/2012).
    Quý I và quý II , cty mình chưa làm phụ lục giảm 30%.
    Trong trường hợp quý III/2012 và quý IV/2012 mình vẫn chưa làm phụ lục giảm 30%, mà để đến khi quyết toán năm mình làm phụ lục miễn giảm 30% 01 lần có được không ạ ?

15. gaoluc

gaoluc Thành viên hoạt động

Hi mọi người!
    Nếu mà trong q1, q2 mình đã nộp tiền thuế luôn rồi thì có cần làm tờ khai bổ sung và phụ lục không vậy? Và số tiền giảm của q1, q2 mình bù trừ trong q3 là bù trừ trên tờ khai luôn hay khi đi nộp thuế mình trừ q1, q2 thôi. Mọi người giúp mình nhé!

16. NGLinh80

NGLinh80 Thành viên hoạt động

Về trình tự như mình đã làm (theo TT 140) thì đầu tiên mình nộp hồ sơ bổ sung cho quý 1 và 2 (thực ra theo TT 140 thì nộp mấy hồ sơ bổ sung này lúc nào cũng được, miễn là ko phải lúc Thuế đang thông báo sẽ kiểm tra doanh nghiệp là được, tuy nhiên mình nộp trước các quý còn lại để tiện cho việc bù trừ luôn):
    - Tờ khai tạm tính quý 1 (bổ sung) & phụ lục xin miễn giảm quý 1
    - Tờ khai tạm tính quý 2 (bổ sung) & phụ lục xin miễn giảm quý 2
    ( như vậy tờ khai chính thức mỗi quý trên ví dụ lãi đều là 400đ, thuế phải nộp là 100đ thì ở tờ khai bổ sung sẽ có thêm ở mục miễn giảm sẽ là 30đ, thuế phải nộp sẽ còn 70đ)
    Sau đó nộp:
    - Tờ khai tạm tính quý 3 (chính thức) & phụ lục xin miễn giảm quý 3
    Rồi tiến hành nộp thuế:
    - Giấy nộp tiền vào NSNN: Ở mục nội dung nộp của thuế TNDN quý 3 sẽ ghi thêm 1 chút là "đã trừ 30% được giảm của quý 1,2 theo TT140". Ví dụ trong tờ khai của quý 3 thì thuế quý 3 sau khi giảm 30% sẽ phải nộp cũng là 70đ thì số nộp thực tế trong Giấy nộp tiền sẽ là 70đ - 30đ(quý 1 đc giảm) - 30đ(quý 2 đc giảm) = 10đ.
    Theo thông tư 140 (cụ thể như một số bạn đã trích dẫn đầy đủ ở trên) thì có nói là đc phép bù trừ tiền đã nộp thừa vào các quý tiếp theo và cả lúc quyết toán chứ ko cần giấy tờ gì (trừ khi bạn muốn làm hồ sơ hoàn thuế thì phải có hồ sơ).

17. misaloveyou

misaloveyou Thành viên hoạt động

Các bạn cho mình hỏi, cty mình 2 quý lỗ liên tục và quỹ 3 này vẫn bị lỗ thì có thực hiện kê khai miễn giảm theo TT 140 không?

18. mrvanthuc

mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

Lỗ thì không làm phụ lục, chỉ làm khi có lãi thôi bạn hiền.

19. Hangbichhd

Hangbichhd Thành viên hoạt động

Các bác ơi cho em hỏi, cty em vốn là 1 tỷ, có 4 nhân viên chính thức. Vậy công ty em có nằm trong diện miễn giảm thuế TNDN không ạ. Cảm ơn các bác nhiều!

20. trocloc

trocloc Thành viên thân thiết

Doanh nghiệp của bạn thuộc dạng siêu nhỏ-> có được miễn giảm thuế TNDN
    (bạn có thể xem quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2009 để biết minh thuộc loại doanh nghiệp nào)