Hợp đồng cho thuê lại mặt bằng kinh doanh

• Thread starter blue_star_nt
  • Ngày gửi
B

blue_star_nt

Guest
15/6/06
50
0
0
vịnh biển xanh
Cả nhà cho mình nhờ tư vấn tí...Công ty mình đi thuê lại mặt bằng kinh doanh của 1 cty khác (Cty này có hợp đồng với chủ nhà) vì mặt bằng rộng nên họ ngăn đôi cho CTY mình thuê lại. nhưng điều mình muốn hỏi là cty kia có thể làm hợp đồng cho cty mình thuê lại 1 phần có được ko? vì họ nói họ ko có đăng ký kinh doanh cho thuê nhà thì làm sao họ làm hợp đồng cho thuê được.Họ chỉ thỏa thuận miệng và giấy thông thường thôi , nếu như vậy thì cty mình thiệt thòi rồi.... Tú Anh ơi bạn đang ở đâu cứu bồ với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
blue_star_nt nói:
Cả nhà cho mình nhờ tư vấn tí...Công ty mình đi thuê lại mặt bằng kinh doanh của 1 cty khác (Cty này có hợp đồng với chủ nhà) vì mặt bằng rộng nên họ ngăn đôi cho CTY mình thuê lại. nhưng điều mình muốn hỏi là cty kia có thể làm hợp đồng cho cty mình thuê lại 1 phần có được ko? vì họ nói họ ko có đăng ký kinh doanh cho thuê nhà thì làm sao họ làm hợp đồng cho thuê được.Họ chỉ thỏa thuận miệng và giấy thông thường thôi , nếu như vậy thì cty mình thiệt thòi rồi.... Tú Anh ơi bạn đang ở đâu cứu bồ với?
Bạn Tú Anh đâu không thấy trả lời. Cả ngày nay Mina không dám trả lời thay :wall:
Nếu công ty không có chức năng kinh doanh thì không thể làm hợp đồng cho bạn thuê lại, vì hợp đồng thuê lại này phải đem ra công chứng :wall: và nếu bên họ có xuất hóa đơn cho công ty bạn cũng không được. Trừ phi họ tăng thêm chức cho thuê mặt bằng hoặc bạn không tính chi phí cho khoản thuê mặt bằng này.
Thân

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị MINA trả lời đúng rồi đó. Muốn cho thuê nhà thì phải có một trong hai điều kiện:

- Công ty có chức năng cho thuê nhà.

- Công ty có quyền sở hữu về căn nhà.

Muốn tính vào chi phí đối với tiền thuê nhà thì bắt buộc phải có hóa đơn. Điều kiện để xuất hóa đơn là một trong hai điều kiện trên.

blue_star_nt nói:

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình cũng chưa hết cách đâu. Công ty bạn(A) và công ty cho thuê (B) làm văn bản với chủ nhà (đằng nào trong hợp đồng bên cty B đã thuê cũng được phép của chủ nhà họ mới cho bạn thuê), thống nhất làm lại hợp đồng. Khi chủ nhà mua hóa đơn lẻ tại chi cục thuế thì ghi làm 2 tờ, như cho 2cty thuê vậy.
Như vậy sẽ có một phát sinh : Phần diện tích cty bạn(A) thuê của công ty(B) không tương xứng với tiền mà công ty đó đã thuê của chủ nhà, và thường cao hơn, chênh lệch thuế chủ nhà phải nộp cao hơn do 2 cty thỏa thuận và cộng vào hợp đồng của chủ nhà, đảm bảo cho chủ nhà khoản thu như ban đầu thì sẽ được thôi.
Bạn thử làm xem có thuận không nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA