Đăng ký hình thức "chứng từ ghi sổ" có được in từ máy ra không?

• Thread starter Katherine
  • Ngày gửi
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Công ty mình đăng ký hình thức chứng từ ghi sổ. Kế toán bên mình 3 năm nay vẫn thường làm trên máy và in ra thành tập. Như vậy có được không?
Sắp quyết toán thuế có người bảo mình cần phải viết bằng tay, có người bảo in ra rồi ký vào như vậy cũng được. Có bạn nào trả lừoi giúp mình vấn đề này với? Xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Katherine nói:
Công ty mình đăng ký hình thức chứng từ ghi sổ. Kế toán bên mình 3 năm nay vẫn thường làm trên máy và in ra thành tập. Như vậy có được không?
Sắp quyết toán thuế có người bảo mình cần phải viết bằng tay, có người bảo in ra rồi ký vào như vậy cũng được. Có bạn nào trả lừoi giúp mình vấn đề này với? Xin cảm ơn nhiều.

Theo hình thức này, các Chứng từ ghi sổ , bảng kê chứng từ, bảng phân bổ thì có thể in từ máy, còn sổ cái, sổ chi tiết thì phải ghi tay, hơi mệt đấy.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Vậy thì chết rồi, mấy năm liền bên em toàn in từ máy ra. Bao nhiêu đời kế toán chẳng ai bảo phải viết bằng tay cả... Hix..
Cảm ơn anh nhiều nhé!

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Em chưa bao giờ nghe cái quy định là phải viết = tay đối với bất cứ loại sổ gì.
Bác cho em xin cái công văn hay quy định nào để kiểm tra.
Tất cả sổ sách, bên em đều in chỗ dính đến mực duy nhất là tên và chữ ký.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Katherine nói:
Nếu bạn đã có đăng ký làm sổ sách bằng máy tính thì bất cứ hình thức sổ nào bạn cũng có thể in ra bằng máy được hết. Còn không thì chịu khó viết tay (cái này còn tùy vào cán bộ thuế lúc quyết toán) có người họ sẽ bỏ qua vấn đề này cho bạn.
Thân

huemis

huemis

sonbt@eurowindow.biz
2/11/05
278
0
0
42
ha noi
Theo mình bây giờ chủ yếu là có phần mềm kế toán, mọi sổ sách đều in từ máy ra,mình cũng chưa nghe nói có sổ phải làm bằng tay.Chỉ có những sổ sách của nhà nước quy định thôi mà bạn đã đăng ký theo sổ sách thì không thể có chuyện bắt viết bằng tay được.Thế thì mọi cái trên máy và làm tay lại phải đối chiếu thì làm sao mà có thể kịp với công việc của mình được

Sửa lần cuối:
Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
cam_to_80 nói:
.
Tất cả sổ sách, bên em đều in chỗ dính đến mực duy nhất là tên và chữ ký.
đính chính chút cíu, chỗ dính mực duy nhất là tên và chữ ký là mực ướt :biggrinda

M

minhduc

Guest
24/12/05
4
0
0
19
ST
MINA nói:
Nếu bạn đã có đăng ký làm sổ sách bằng máy tính thì bất cứ hình thức sổ nào bạn cũng có thể in ra bằng máy được hết. Còn không thì chịu khó viết tay (cái này còn tùy vào cán bộ thuế lúc quyết toán) có người họ sẽ bỏ qua vấn đề này cho bạn.
Thân

Tôi tưởng vấn đề là qui định pháp luật chứ sao lai cán bộ thuế, đâu phải cán bộ thuế muốn bỏ qua cái gì cho ai thì bỏ.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Khi cty đã đăng ký (thông thường ngay từ đầu thành lập thuế đã hỏi là làm bằng tay hay máy) hình thức sổ sách dạng nào thì đc phép làm dạng đó, mặc nhiên là ghi bằng tay. Trong quá trình hoạt động có thể thay đổi hình thức bằng công văn thông báo. Còn chuyện cán bộ thuế du di bỏ qua hay không thì còn tùy người thật, luật pháp không ép buộc vấn đề này mà là luật thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA