Thanh lý hàng tồn kho

• Thread starter Vo Khanh Toan
  • Ngày gửi
V

Vo Khanh Toan

Guest
24/7/06
17
0
1
nowhere
Chào các bạn,
Công ty mình mới thanh lý một số hàng hóa tồn kho, trong quá trình thanh lý gặp một số vấn đề sau:
Cty mình dùng phần mền FAST, Căn cứ vào kết quả đấu thầu phòng vật tư viết hóa đơn trên phần mềm với tên hàng hóa là sắt vụn đơn vị tính kg giá bán theo kết quả bỏ thầu. Như vậy phần mềm sẽ mặc định định khoản như sau:
1a:Nợ 131: Doanh thu bán hàng + thuế GTGT/ Có 511 Doanh thu bán hàng, có 3331 thuế GTGT phải nộp.
1b: Nợ 632/có 15207 giá vốn hàng bán (thông thường bằng giá bán).
Nếu theo thông lệ hàng hóa thanh lý từ quá trình sản xuất mình chỉ việc hạch toán nhập nội bộ:
1c Nợ 15207 có 15401 số lượng, giá cả và mã vật tư là sắt vụn như trong hóa đơn là TK 15207 tất toán.
Nhưng lần này là thanh lý từ kho phụ tùng, hóa đơn thì đã viết và xuất rồi không sửa được. Loại vật tư đó có mã riêng, đơn vị tính (cái), giá nhập theo sổ sách gốc thế mới rắc rối. Không thể xuất từ 15204 (phụ tùng) sang 15207 (phế liệu) được vì khác mã vật tư nên không tất toán về số lượng, giá vốn khác nên không tất toán về giá trị (Tài khoản 15207). Do vậy hiện nay trên TK 15207 thì dư có (giá vốn lô hàng trên), thẻ sắt vụn thì tồn âm (số lượng lô hàng trên), trên TK 15204 thì dư nợ (giá gốc của các phụ tùng thanh lý), thẻ phụ tùng tồn số phụ tùng trên mặc dù đã xuất bán thanh lý.
Mình định lập phiếu xuất lô phụ tùng trên vào sản xuất rồi lặp lại quy trình 1c không biết có ổn không.
Bạn nào có giải pháp khác hợp lý hơn thì giúp mình nhé.
Cám ơn rất nhiều./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đây là rắc rối do phần mềm không xử lý được nghiệp vụ của bạn, theo cách bạn diễn giải trên thì theo tôi bạn nên mượn một tài khoản trung gian để chuyển tồn từ tài khoản này sang tài khoản kia. Ví dụ, bạn có thể mượn TK 1388 (không theo dõi bằng mã chi tiế vật tư, hàng hóa, lập bút toán xuất kho Có TK15204/Nợ TK 1388 theo giá gốc rồi sau đó mới nhập kho phế liệu Nợ TK 15207/Có TK 1388.

V

Vo Khanh Toan

Guest
24/7/06
17
0
1
nowhere
Thanks, tôi định lập phiếu xuất số phụ tùng trên giải quyết như sau:
1- Nợ TK 627/ Có 15204: toàn bộ số lượng và giá trị số phụ tùng trên.
2- Nợ TK 15207/Có TK 15401 số lượng và giá vốn của lô sắt vụn đã thanh lý.
Như vậy sẽ tất toán cả TK 15204 và 15207 nhưng sẽ làm tăng chi phí 627 của kỳ hạch toán này. Bạn thấy thế nào?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Theo tôi làm như thế sẽ không để lại vết cho người kiểm tra sau này, nên giải quyết trực tiếp bằng cách gom về đúng vị trí TK cần xử lý, như vậy vài năm sau có lật lại chứng từ thì mới mong hiểu được nghiệp vụ đó trước đây giải quyết cái gì. Theo bạn nói thì rắc rối của bạn là ở chỗ giải quyết mã hàng hóa trên phần mềm thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA