Tiền công Lao động thuê ngoài của HĐ xây dựng

• Thread starter believe_meme
  • Ngày gửi
B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Em cần sự giúp đỡ của các Bác về việc như sau:
Cty em là cty xây dựng, có thuê lao động thời vụ dưới 3 tháng, có ký hợp đồng thuê lao động.
Vậy khi thanh toán tiền công cho lao động thuê ngoài không đóng bảo hiểm xã hội có phải xuất hóa đơn VAT không? Tiền công bao nhiêu một tháng thì phải xuất hóa đơn? Quy định này có trong VB nào?
Rất cần sự giúp đỡ gấp gâp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Sao lại xuất hóa đơn? Xuất hóa đơn gì vậy? Theo mình biết thì chẳng có VB nào quy định là phải xuất hóa đơn cho tiền nhân công thuê ngoài cả, hay bạn nhiều là phải lấy hóa đơn đầu vào cho khoản nhân công thuê ngoài? Nếu phải lấy hóa đơn chắc chẳng ai muốn làm thuê cho doanh nghiệp nữa đâu, việc này chưa phù hợp với xã hội VN.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
bên mình cũng thuê nhân công thời vụ nhiều nhưng cũng ko bao giờ phải xuất hóa đơn cả.Mình chỉ ký hợp đồng và trả lương cho họ theo thỏa thuận thôi

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
believe_meme nói:
Cty em là cty xây dựng, có thuê lao động thời vụ dưới 3 tháng, có ký hợp đồng thuê lao động.
Vậy khi thanh toán tiền công cho lao động thuê ngoài không đóng bảo hiểm xã hội có phải xuất hóa đơn VAT không? Tiền công bao nhiêu một tháng thì phải xuất hóa đơn? Quy định này có trong VB nào?
Có ký hợp đồng là đc rồi, khi thanh toán tiền có phiếu chi nữa là ok .:dzo:

H

HoangThanhsd5

Trung cấp
24/8/06
50
0
6
Ha noi
Đối với lao động thời vụ mà Công ty bạn ký hợp đồng lao động < 3 tháng không phải xuất hóa đơn. Chỉ xuất hóa đơn trong trường hợp Công ty của bạn ký hợp đồng cung cấp lao vụ với 1 công ty khác mà trong hợp đồng có điều khoản phải cung cấp hóa đơn.

B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Vậy xin hỏi Bác nào biết về khấu trừ tại nguồn quy định ở đâu? cụ thể ra sao chỉ cho em vơi.
Xin cảm ơn!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
believe_meme nói:
Vậy xin hỏi Bác nào biết về khấu trừ tại nguồn quy định ở đâu? cụ thể ra sao chỉ cho em vơi.
Xin cảm ơn!
Bạn tham khảo trong 147/2004/NĐ-CP và thông tư 81/2004-TT BTC về Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Khấu trừ tại nguồn .

Vấn đề này có liên quan gì đến "Tiền thuê nhân công ngoài" nhỉ ??? Bác giải thích hộ mình với nhé, suy nghĩ hoài mà kg hiểu vì sao, mình cũng mới ti toe vào làm KT bên cty xây dựng.

tx bác.

T

Thanh Luan

Guest
13/11/06
8
0
0
49
Ha Noi
Khấu trừ tại nguồn có nghĩa là đơn vị chi trả trước khi thanh toán thì giữ lại phần thuế để nộp cho nhà nước. Chẳng hạn như thuế TNCN thuộc về nghĩa vụ của người lao động hay thuế nhà thầu thuộc trách nhiệm của nhà thầu nước ngoài nhưng đơn vị chi trả không bao giờ trả 100% thu nhập cho người lao động cũng như không trả 100% giá trị hợp đồng cho nhà thầu nuớc ngoài mà phải khấu trừ phần thuế của họ để nộp cho Nhà nước. Trường hợp này người ta gọi là khấu trừ tại nguồn, đơn vị chi trả được gọi là đơn vị Ủy nhiệm thu.

H

Hoàng Mai

Guest

H

Hoàng Mai

Guest
cho em hỏi Bác gấp có văn bản nào quy định về lao động thuê khoán gọn bên ngoài phải xuất hoá đơn hay phải khấu trừ tại nguồn không? Bác giúp em ngay nhé . vì công ty em đang quyết toán thuế . Em cảm ơn Bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA