Nhập chung hàng hóa cùng loại vào một mặt hàng để quản lý trên ss

• Thread starter lucky0655
  • Ngày gửi
L

lucky0655

Guest
26/7/06
12
0
0
Nơi ấy có chồng em
Cháo các bạn!
Mình mới làm kế toán ở Công ty kinh doanh thương mại, ngành sơn. Hàng hóa có nhiều chủng loại, nhiều màu của nhiều nhà sản xuất nữa. Nếu ghi chi tiết từng màu thì quá nhiều, nên muốn ghi chung hàng hóa cùng chủng loại, khác màu nhưng có chung giá mua, giá bán vào một mã hàng hóa, để ghi chung trong một sổ chi tiết vật tư được không? Hơn nưa làm như vậy thì bảng BÁO CÁO NHẬP XUẤT TỒN KHO cũng được gọn gàng nữa (nếu ghi được như vậy thì báo cáo có khoảng 2 trang, còn nếu ghi từng màu thì nhiều lắm).
Có bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Cám ơn các bạn trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Điều này còn phụ thuộc vào yêu cầu quản lý ở cty bạn, bên mình đơn giản hơn 1 model chỉ có 3 ->4 màu và các cụ không yêu cầu cần phải theo dõi chi tiết theo từng màu nên mình gộp chung làm một.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
hix, nói tới vụ mã hàng này thì có lẽ tớ đang khổ dài dài. Bên tớ kinh doanh thực phẩm, hóa mỹ phẩm... nói chung là còn nhiều thứ khác( đại loại như một cái siêu thị Mini và sử dụng mã vạch để tính tiền). Mà mỗi Sp đều có một mã riêng biệt theo từng tính năng của Sp. tớ đang theo dõi muốn khùng luôn, chỉ có khảong 900Sp, mà có tới khảong hơn 1200 mã Sp. Báo cáo tồn kho thì sơ sơ khoảng 32 trang. Vậy có ai có cách nào chỉ giúp với. Tớ Đang thắc mắc không biết mấy cái siêu thị họ quản lý ra sao nhỉ.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
QUOTE]
ghi chung hàng hóa cùng chủng loại, khác màu nhưng có chung giá mua, giá bán vào một mã hàng hóa
,[[/QUOTE]
Theo mình về góc độ hạch toán củng như theo dõi giá trị hàng tồn theo mình thì không có vấn đề gì cả. Nhưng ở góc độ để theo dõi được chính xác mặt hàng(về màu sắc) để phục vụ cho việc đặt hàng củng như cung cấp hàng thì theo mình là cần thiết.
Vì vậy mình nghĩ bạn nên mở excel ra lập công thức và theo dõi thôi, không có cách nào khác đâu.
Chúc tốt lành!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
lucky0655 nói:
Cháo các bạn!
Mình mới làm kế toán ở Công ty kinh doanh thương mại, ngành sơn. Hàng hóa có nhiều chủng loại, nhiều màu của nhiều nhà sản xuất nữa. Nếu ghi chi tiết từng màu thì quá nhiều, nên muốn ghi chung hàng hóa cùng chủng loại, khác màu nhưng có chung giá mua, giá bán vào một mã hàng hóa, để ghi chung trong một sổ chi tiết vật tư được không? Hơn nưa làm như vậy thì bảng BÁO CÁO NHẬP XUẤT TỒN KHO cũng được gọn gàng nữa (nếu ghi được như vậy thì báo cáo có khoảng 2 trang, còn nếu ghi từng màu thì nhiều lắm).
Nếu gộp chung lại các mặt hàng khác nhau vào 1 mã hàng thì sau này kiểm tra nhập xuất tồn rất khó, vì báo cáo tồn kho phải chi tiết cho từng mặt hàng. Nếu cty bạn làm bên thương mại, mà nhiều mặt hàng quá.... thì chỉ có cách là :talk:năn nỉ Sếp mua phần mềm mà xài....chứ không thì sẽ đau đầu lắm đấy :wall:

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
kidmandang nói:
Điều này còn phụ thuộc vào yêu cầu quản lý ở cty bạn, bên mình đơn giản hơn 1 model chỉ có 3 ->4 màu và các cụ không yêu cầu cần phải theo dõi chi tiết theo từng màu nên mình gộp chung làm một.
nếu như thế thì bạn sẽ quản lý chi tiết và theo dõi chính xác mặt hàng sẽ khó khăn.
công ty mình cũng có những mặt hàng tương tự nhưng chỉ khác 1 tí về độ dày của sp, nhưng mình cũng phải tạo ra 1 mã riêng để quản lý nhập xuất tồn và để đáp ứng yêu cầu kiểm kê sau này, sẽ quản lý được chi tiết các mặt hàng này.
chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
lucky0655 nói:
Cháo các bạn!

Nếu ko chi tiết thì sẽ ko phục vụ được vấn đề quản lý của sếp em.

Tỷ như sếp em cần hỏi những thông tin đại loại như sau:
- Vải X loại màu đỏ, màu xanh, màu vàng, v.v... tồn kho còn bao nhiêu?
- Doanh số bán của vải X như thế nào trong tháng này (lúc đó phải chỉ ra chi tiết doanh số của từng loại vải, cũng là vải X nhưng màu nào là bán chạy nhất, màu nào là tồn kho nhiều nhất, vải của nhà cung cấp nào là bán tốt nhất, v.v...)
- v.v... Còn rất nhiều các câu hỏi kiểu như vậy nữa để lý giải tại sao lại ko thể gộp chung các mặt hàng lại được.

==> Từ đó, các sếp có thể điều chỉnh kế hoạch sản xuất và kinh doanh.

Chuyện quản lý (gộp, tách mặt hàng chỉ là 1 ví dụ) đáng ra phải là sếp em quyết định chứ ko thể kế toán quyết định được.

Nếu làm = phần mềm thì em sẽ ko phải lập lại dữ liệu thừa như làm trên Excel nữa. (trường hợp PM đó được phân tích tốt)

Tỷ như ko có chuyện phải nhập kiểu dài dòng lòng thòng như ở dưới đâu:

X001 - Vải X - v.v... - Màu xanh
X002 - Vải X - v.v... - Màu đỏ
X00... - Vải X - v.v... - Màu ...
X00n - Vải X - v.v... - Màu N

:)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA