Thủ tục vay tiền từ Cty khác???

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Song Huong nói:
Thế còn CV 13903-CT-TTHT ngày 11/11/2005 của cục thuế TP HCM?

Cty tớ có cho 01 đơn vị bạn vay. Lúc đầu tớ làm theo CV 281/TCT/PCCS, chỉ lập phiếu thu tiền. Họ làm văn bản gửi cục thuế TP HCM. Cục thuế có CV 13903-CT-TTHT ngày 11/11/2005 trả lời là phải lập hóa đơn.

Theo tớ có lập thêm hóa đơn thì cũng chả sao. Bên vay lưu thêm 01 hóa đơn cũng thế. Cách nào thì cũng phải nộp chừng đó thuế TNDN cho khoản tiền lãi thu từ bên vay. Đơn vị bạn có hóa đơn thì cũng yên tâm hơn.
Thân mến.

Đúng như Song Hương nói, đằng nào cũng là nộp thuế TNDN (nếu thuế đồng ý chấp nhận cái hóa đơn này). Tôi nói không lập hóa đơn bởi vì tránh trường hợp thuế cho rằng mình không có chức năng kinh doanh đo

Nếu muốn an tâm hơn thì làm công văn hỏi đi rồi xuất hóa đơn.
Nhưng theo tôi nếu việc cho vay tiền kiểu này thì BCTC được tô hồng mấy hồi, lãi giả lỗ thật. Và ngược lại tha hồ mà chuyển giá. Ví dụ: năm nay là năm thứ 5 để DN A chuyển lỗ, nhưng không chuyển hết. Trong khi đó DN B đang lãi và như vậy chỉ cần bên DN A xuất tiếp cho DN B 1 hóa đơn là đôi bên đều có lợi. Và như vậy thì liệu thuế có dể dàng chấp nhận cách cho vay kiểu này không? Đó là suy nghỉ của riêng tôi, cho nên tôi nghỉ cũng nên hạn chế cái việc này. Còn khi đã thực hiện thì cần có công văn hỏi để an tâm

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
xuantham nói:
Đúng như Song Hương nói, đằng nào cũng là nộp thuế TNDN (nếu thuế đồng ý chấp nhận cái hóa đơn này). Tôi nói không lập hóa đơn bởi vì tránh trường hợp thuế cho rằng mình không có chức năng kinh doanh đo

Nếu muốn an tâm hơn thì làm công văn hỏi đi rồi xuất hóa đơn.
Nhưng theo tôi nếu việc cho vay tiền kiểu này thì BCTC được tô hồng mấy hồi, lãi giả lỗ thật. Và ngược lại tha hồ mà chuyển giá. Ví dụ: năm nay là năm thứ 5 để DN A chuyển lỗ, nhưng không chuyển hết. Trong khi đó DN B đang lãi và như vậy chỉ cần bên DN A xuất tiếp cho DN B 1 hóa đơn là đôi bên đều có lợi. Và như vậy thì liệu thuế có dể dàng chấp nhận cách cho vay kiểu này không? Đó là suy nghỉ của riêng tôi, cho nên tôi nghỉ cũng nên hạn chế cái việc này. Còn khi đã thực hiện thì cần có công văn hỏi để an tâm
Hoá đơn hay phiếu thu tiền lãi/chi trả lãi chỉ là chứng từ kế toán ghi nhận nghiệp vụ thu lãi vay của bên cho vay và chi trả lãi vay
của bên đi vay. Khônng ảnh hưởng gì đến số liệu báo cáo tài chính của các bên.

Việc kiểm tra báo cáo tài chính có tô hồng hay không là việc của các công ty kiểm toán độc lập do nhà đầu tư/ cổ đông chỉ định kiểm toán.

Cơ quan thuế vụ chỉ quan tâm đến việc bạn có tô đen báo cáo tài chính hay không thôi.
Nếu bạn vay tiền mà không chứng minh được là vay cho hoạt động đầu tư, sản xuất của doanh nghiệp. Mà vay để tô đen báo cáo tài chính thì khi kiểm tra thuế, cơ quan thuế sẽ xuất toán khoản chi phí lãi vay này khi xác định lợi nhuận chịu thuế.

Nếu bạn tô hồng số liệu báo cáo tài chính thì Cơ quan thuế vụ sẽ OK, xin mời nộp thuế.

Nếu lo ngại việc tô hồng báo cáo tài chính và chuyển lãi giữa các công ty mà hạn chế việc cho vay giữa các công ty thì phải hạn chế hết các hoạt động kinh doanh giữa các công ty. Công ty năng lượng Enron của Mỹ đâu có dùng nghiệp vụ cho vay để đánh bóng báo cáo tài chính của mình.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Song Huong nói:
Hoá đơn hay phiếu thu tiền lãi/chi trả lãi chỉ là chứng từ kế toán ghi nhận nghiệp vụ thu lãi vay của bên cho vay và chi trả lãi vay
của bên đi vay. Khônng ảnh hưởng gì đến số liệu báo cáo tài chính của các bên.

Việc kiểm tra báo cáo tài chính có tô hồng hay không là việc của các công ty kiểm toán độc lập do nhà đầu tư/ cổ đông chỉ định kiểm toán.

Cơ quan thuế vụ chỉ quan tâm đến việc bạn có tô đen báo cáo tài chính hay không thôi.
Nếu bạn vay tiền mà không chứng minh được là vay cho hoạt động đầu tư, sản xuất của doanh nghiệp. Mà vay để tô đen báo cáo tài chính thì khi kiểm tra thuế, cơ quan thuế sẽ xuất toán khoản chi phí lãi vay này khi xác định lợi nhuận chịu thuế.

Nếu bạn tô hồng số liệu báo cáo tài chính thì Cơ quan thuế vụ sẽ OK, xin mời nộp thuế.

Nếu lo ngại việc tô hồng báo cáo tài chính và chuyển lãi giữa các công ty mà hạn chế việc cho vay giữa các công ty thì phải hạn chế hết các hoạt động kinh doanh giữa các công ty. Công ty năng lượng Enron của Mỹ đâu có dùng nghiệp vụ cho vay để đánh bóng báo cáo tài chính của mình.

Thân mến.

Ra là bạn chỉ biết DN luôn luôn tìm cách bôi đen BCTC, và DN chỉ biết đánh bóng BCTC bằng nghiệp vụ cho vay thôi.

Tôi thấy mình đi hơi xa đề tài rồi nên không tranh luận ở đây.

S

Song Huong

Cao cấp
xuantham nói:
Ra là bạn chỉ biết DN luôn luôn tìm cách bôi đen BCTC, và DN chỉ biết đánh bóng BCTC bằng nghiệp vụ cho vay thôi.

Tôi thấy mình đi hơi xa đề tài rồi nên không tranh luận ở đây.

xuantham nói:
Nhưng theo tôi nếu việc cho vay tiền kiểu này thì BCTC được tô hồng mấy hồi, lãi giả lỗ thật. Và ngược lại tha hồ mà chuyển giá. Ví dụ: năm nay là năm thứ 5 để DN A chuyển lỗ, nhưng không chuyển hết. Trong khi đó DN B đang lãi và như vậy chỉ cần bên DN A xuất tiếp cho DN B 1 hóa đơn là đôi bên đều có lợi. Và như vậy thì liệu thuế có dể dàng chấp nhận cách cho vay kiểu này không? Đó là suy nghỉ của riêng tôi, cho nên tôi nghỉ cũng nên hạn chế cái việc này
Tớ cũng không biết chiêu này đâu. Đó là do bạn đưa ra đấy chứ!
Thân mến.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Cho em hỏi tí nếu công ty em đang định vay của cá nhân bên ngoài thì như thế nào ah? Về hợp đồng vay và các thủ tục khác để được bên thuế chấp nhận khi kiểm tra, anh chị giúp em với nhé.
Em xin cảm ơn
Chị Song Huong có thề đính kèm file lên diễn đàn để cho các bạn cùng tham khảo được không?
Cảm ơn chị nhiều.

S

Song Huong

Cao cấp
hn_nh_nd nói:
Cho em hỏi tí nếu công ty em đang định vay của cá nhân bên ngoài thì như thế nào ah? Về hợp đồng vay và các thủ tục khác để được bên thuế chấp nhận khi kiểm tra, anh chị giúp em với nhé.
Em xin cảm ơn
Chị Song Huong có thề đính kèm file lên diễn đàn để cho các bạn cùng tham khảo được không?
Cảm ơn chị nhiều.
Vay cá nhân: thủ tục gồm hợp đồng vay, giấy nhận nợ, khi trả lãi vay thì xin cấp hóa đơn lẽ. chứng từ chi trả lãi.
Xin đính kèm lại CV 13903 13903-CT-TTHT của Cục Thuế Tp HCM.

To Ban Quan Trị: Có thể tăng dung lượng đính kèm file lên được không? Tớ có 02 file đính kèm đã lâu rồi sao không chọn để xóa được? Xin cám ơn và chúc Ban Quản Trị Webketoan sức khoẻ.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
Song Huong nói:
To Ban Quan Trị: Có thể tăng dung lượng đính kèm file lên được không? Tớ có 02 file đính kèm đã lâu rồi sao không chọn để xóa được? Xin cám ơn và chúc Ban Quản Trị Webketoan sức khoẻ.
Thân mến.
Xin lỗi đã trả lời anh trể. Các bạn kỹ thuật của BQT sẽ giải quyết vấn đề này sớm cho anh.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA