Thủ tục đăng ký hệ thống thang, bảng lương với SLĐTBXH

• Thread starter KhuaT thi Vui
  • Ngày gửi
B

babymouse

Guest
1/9/10
1
0
0
TP HCM
chào cả nhà!!
Công ty mình mới thành lập..cần đăng ký thang bảng lương nhưng mình kg biết mẫu như thế nào...mong mọi người chỉ giúp...gửi biểu mẫu về đc : babymouse0712@yahoo.com...
Cám ơn nhìu..

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
39
Sông Bé
Chịu khó đọc lại trong topic này hoặc tại đây
Bác cũng vui lòng chịu khó đọc 02 ý kiến khác nhau của 02 cquan thuế dưới đây và góp ý giúp em với. Em cần 1 sự thống nhất cho việc này:
Em có trường hợp này và có nghe 2 ý kiến khác nhau tu 2 cquan thuế:
- DN đăng ký tính BHXH cho NLĐ cty theo mức lương thực tế trên HĐLĐ, và tcả NLĐ đều có mức lương trên 5.000.000đ/th. định kỳ tăng lương cho NV hợp lý theo năng lực và trình độ.
- Ý kiến của cquan thuế 1: DN đã áp dụng BHXH và tăng lương chính đáng như vậy cho NLĐ thì tốt quá rồi, mức lương đã cao hơn mức tối thiểu. thì cần gì fải làm Thang bảng lương nữa. Vì Thang bảng lương đăng ký chỉ để can thiệp và bảo vệ vấn đề quyền lợi lương bổng của NLĐ. và làm cơ sở cho DN có những qđịnh tăng lương phù hợp theo những cấp bậc đã định sẵn.
Nên, DN này không cần fải đăng ký Thang bảng lương với P. LĐTBXH,
Đồng thời cơ quan thuế này nói rằng quyền kiểm tra Thang bảng lương của DN chỉ thuộc về P. LĐTBXH và BHXH, không thuộc thẩm quyền của Cơ quan thuế.
Nếu cơ quan thuế ycầu DN xuất trình Thang bảng lương là sai.
- Ý kiến của cquan thuế 2: Dù bất cứ trường hợp nào, DN cũng fải đăng ký Thang bảng lương với P. LĐTBXH,cơ quan thuế có quyền kiểm tra Thang bảng lương của DN.

Các bác có k/nghiệm về Thang bảng lương (nhất là bác KTGG) cho em ý liến về vđề này nhé.

tks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chịu khó đọc lại trong topic này hoặc tại đây

Bác cũng vui lòng chịu khó đọc 02 ý kiến khác nhau của 02 cquan thuế dưới đây và góp ý giúp em với. Em cần 1 sự thống nhất cho việc này:
- DN đăng ký tính BHXH cho NLĐ cty theo mức lương thực tế trên HĐLĐ, và tcả NLĐ đều có mức lương trên 5.000.000đ/th. định kỳ tăng lương cho NV hợp lý theo năng lực và trình độ.
- Ý kiến của cquan thuế 1: DN đã áp dụng BHXH và tăng lương chính đáng như vậy cho NLĐ thì tốt quá rồi, mức lương đã cao hơn mức tối thiểu. thì cần gì fải làm Thang bảng lương nữa. Vì Thang bảng lương đăng ký chỉ để can thiệp và bảo vệ vấn đề quyền lợi lương bổng của NLĐ. và làm cơ sở cho DN có những qđịnh tăng lương phù hợp theo những cấp bậc đã định sẵn.
Đồng thời cơ quan thuế này nói rằng quyền kiểm tra Thang bảng lương của DN chỉ thuộc về P. LĐTBXH và BHXH, không thuộc thẩm quyền của Cơ quan thuế.
- Ý kiến của cquan thuế 2: Dù bất cứ trường hợp nào, DN cũng fải đăng ký Thang bảng lương với P. LĐTBXH,cơ quan thuế có quyền kiểm tra Thang bảng lương của DN.

Các bác có k/nghiệm về Thang bảng lương (nhất là bác KTGG) cho em ý liến về vđề này nhé.

tks

Bạn vui lòng cho mình biết công văn nào của cơ quan thuế nói việc trên. (Ý kiến thứ nhất và thứ hai). Không nên đùa như thế vì đây là topic chuyên môn bạn à. Nếu muốn trao đổi công việc, kinh nghiệm mình sẵn lòng. Nếu bạn phịa là tôi cho bạn mấy hèo ngay nhé.
Bạn đã thấy cái công văn của chính công ty bạn soạn để Tổng Cục Thuế trả lời lại bởi văn bản số 3340/TCT-CS ngày 30/08/2010 chưa?

Soạn thảo văn bản chưa đủ trình độ:

Khi có quyết định tăng lương cho nhân viên trong doanh nghiệp thì quyết định này có được xem là 1 phụ lục đính kèm HDLD không? Vì cơ quan thuế yêu cầu ngoài quyết định tăng lương thì phải điều chỉnh trong HDLD về việc tăng lương này. Kiến nghị bỏ qua quy định này.

Nhân đây tôi xin nói:

Văn hoá và trình độ kinh doanh của mỗi doanh nghiệp thể hiện ở việc giao tiếp trong đàm phán và ký kết hợp đồng. Việc soạn thảo chặt chẽ các văn bản hợp đồng cũng đồng nghĩa với việc xây dựng thành công trong các giao dịch kinh doanh và thiết lập hình ảnh đẹp về doanh nghiệp trong con mắt đối tác

Bạn thấy cái khiếm khuyết lỗ hỏng của văn bản của bạn tại đây:
1.- Tại sao làm văn bản gởi mà nội dung lại đề cập

Vì cơ quan thuế yêu cầu ngoài quyết định tăng lương thì phải điều chỉnh trong HDLD về việc tăng lương này.

Bạn đề cập đến cơ quan thuế thì tất nhiên huyện sẽ bênh huyện, phủ sẽ che chở cho phủ thôi

2.- Tổng Cục Thuế (thuộc Bộ Tài Chính) cũng là cơ quan hàng ngang với Bộ lao động đâu có quyền để can thiệp vào các luật lao động để bạn đề nghị bãi bỏ quy định đó.

3.- Tại sao không làm văn bản như sau:
Quyết định tăng lương có được xem là chứng từ hợp lý, hợp lệ để đưa vào chi phí thuế TNDN không?

W

What do I want

Sơ cấp

Việc bạn trình bày hẳn là đùa. Thang lương, bảng lương thuộc lĩnh vực lao động. Cơ quan thuế sẽ không có ý kiến về vấn đề này. Đối với chi phí tiền lương, tiền công để được công nhận là chi phí hợp lý hợp lệ, bạn chỉ cần có HDLD là được rồi

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
39
Sông Bé
Việc bạn trình bày hẳn là đùa. Thang lương, bảng lương thuộc lĩnh vực lao động. Cơ quan thuế sẽ không có ý kiến về vấn đề này. Đối với chi phí tiền lương, tiền công để được công nhận là chi phí hợp lý hợp lệ, bạn chỉ cần có HDLD là được rồi
Mình cũng không rãnh để vào đây "đùa" đâu bạn à.
Vì thực tế mình gặp trường hợp như vậy nên nhờ mọi người góp ý.

D

doanhoang

Guest
24/9/10
1
0
0
40
Binh duong
tien luong va cac khoan theo luong

Cho tôi hỏi tí nhe! Công ty tôi vừa đăng ký thang lương bảng lương xong và có xác nhận của PLĐTBXH vậy cty tôi phải áp dụng hệ số lương đó để tính BHXH, BHTY, BHTN phải không các bác? Giúp em tí với em mới ra nghề chưa biết tí gì cả Sr nhe.

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
Cho tôi hỏi tí nhe! Công ty tôi vừa đăng ký thang lương bảng lương xong và có xác nhận của PLĐTBXH vậy cty tôi phải áp dụng hệ số lương đó để tính BHXH, BHTY, BHTN phải không các bác? Giúp em tí với em mới ra nghề chưa biết tí gì cả Sr nhe.

Đúng rồi bạn àh, bảng lương dùng để tính bảo hiểm chính là bảng mà cty đã đăng ký lên PLĐTBXH và đã được chấp nhận.

N

nguyensongnhutanh

Guest
8/10/10
1
0
0
tphcm
Bang mau cua he thong thang luong, bang luong

Anh chi nao co bang mau cua he thong thang luong, bang luong thi chi em voi, em cam on nhieu

C

classic2010

Sơ cấp
14/5/10
12
0
0
40
Hà Nội

tks

1. Việc đăng ký hệ thống thang bảng lương với Phòng LDTB&XH hoặc Sở LDTBXH là bắt buộc. Bạn tham khảo:
- Thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/05/2003 hướng dẫn chi tiết thực hiện một số điều tại Nghị định 114/2002/NĐ-CP
- Thông tư số 28/2007/TT-BLĐTBXH ngày 05/12/2007 hướng dẫn chi tiết thực hiện một số điều tại Nghị định 114/2002/NĐ-CP.
2. Còn về việc Cơ quan Thuế có quyền kiểm tra hay không thì mình cũng chưa thấy (hoặc chưa tìm được) văn bản nào quy định cả.
Nhưng nếu họ muốn kiểm tra thì mình trình ra, chẳng sao cả.

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
cả nhà cho em hỏi nhé. cty em có ký hơp đồng lao động với 3 nhân viên, mức lương cơ bản là 1,2tr và phụ cấp ăn trưa, công tắc phí là 500trăm, đã đăng ký thang bảng lương rồi. giờ cty em có thêm 2 nhân viên mới và ký hợp đồng lao động và 2tr, ăn trưa và công tác phí là 500trăm, vậy giờ em có phải đăng ký thang bảng lương tiếp cho 2 nhân viên mới ko ạ? và cty muốn tăng thêm lương cho nhân viên cũ thì có làm bảng bổ sung cho bản đăng ký thang bảng lương cũ đc ko? bảng lương mà cty đăng ký giờ có thể sửa đổi đc ko anh chị? sếp muốn tăng thêm lương cho nhân viên và giảm thời gian nâng bậc lương xuống, bảng lương cũ cty đăng ký chỉ có 5 bậc lương giờ cty muốn tăng thêm bậc lương đc ko ạ?
em cảm ơn anh chị nhiều.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
cả nhà cho em hỏi nhé. cty em có ký hơp đồng lao động với 3 nhân viên, mức lương cơ bản là 1,2tr và phụ cấp ăn trưa, công tắc phí là 500trăm, đã đăng ký thang bảng lương rồi. giờ cty em có thêm 2 nhân viên mới và ký hợp đồng lao động và 2tr, ăn trưa và công tác phí là 500trăm, vậy giờ em có phải đăng ký thang bảng lương tiếp cho 2 nhân viên mới ko ạ? và cty muốn tăng thêm lương cho nhân viên cũ thì có làm bảng bổ sung cho bản đăng ký thang bảng lương cũ đc ko? bảng lương mà cty đăng ký giờ có thể sửa đổi đc ko anh chị? sếp muốn tăng thêm lương cho nhân viên và giảm thời gian nâng bậc lương xuống, bảng lương cũ cty đăng ký chỉ có 5 bậc lương giờ cty muốn tăng thêm bậc lương đc ko ạ?
em cảm ơn anh chị nhiều.

Nếu Bậc lương còn thì sếp bạn tiếp tục tăng theo bậc, nếu quy chế lương công ty quy định hằng năm tăng bao nhiêu phần trăm đó thì sếp bạn cứ theo đó tăng lên nếu bậc đk đã sd hết.
Nếu bạn muốn thay đổi toàn bộ quy chế lương thì bạn làm công văn xin thay đổi lại quy chế + quy chế mới + thông báo thay đổi quy chế lương.:015:

S

songngu83

Guest
8/11/10
2
0
0
hanoi
bạn luuhuonggiang87 oqi mình cũng làm theo của bạn cùng quận Cầu Giấy mà họ gạch xóa lung tung cả,ôi mệt quá,hiiii hay mình k có gì lót tay nhỉ,k biết fải đi lại bao nhiêu lần nữa.

Ối... mình đang lọ mọ làm theo form của bạn luuhuonggiang87 đây.... Tình hình bên bạn đăng ký ok rồi chứ. Có thể share cho mình form bên bạn được ko?

T

tunghoanganh

Sơ cấp
công ty của mình cũng mới thành lập. mới khai trương hpom 11/12 vừa rồi. Mònh cũng đang muốn làm BHXh mà không biết cách đăng ký thang bảng lương như thế nào. công ty mình là công ty TNHH MTV. anh chị nào có mãu dăng ký thang bảng lương cho em xin với. Em mới ra trương còn non nớt kinh nghiệm, mong các anh chị chỉ bao. EM xin cảm ơn các anh chị.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
công ty của mình cũng mới thành lập. mới khai trương hpom 11/12 vừa rồi. Mònh cũng đang muốn làm BHXh mà không biết cách đăng ký thang bảng lương như thế nào. công ty mình là công ty TNHH MTV. anh chị nào có mãu dăng ký thang bảng lương cho em xin với. Em mới ra trương còn non nớt kinh nghiệm, mong các anh chị chỉ bao. EM xin cảm ơn các anh chị.

Bạn tham khảo bài này

bài này
Thân

L

luattruongthanh

Guest
4/1/11
2
0
0
34
hà nội
Công ty em đang muốn làm thang bảng lương nhưng em ko biết thủ tục thế nào. em là sinh viên mới ra trường nữa, bác nào biết mách em với, em ở Đống Đa các bác à, help me..........:((

N

ngthanh87

Guest
8/12/10
8
0
0
hà tĩnh
Anh ơi cho e hỏi là em chỉ đăng ký cho 2 người là nhân viên thôi ( Ko đăng ký cho Giám đốc) như thế có được ko a? Và em muốn đăng ký bảng lương của cty em là trả theo hình thức lương khoán tức là không tính theo bậc lương. Vậy em phải làm thế nào a? Mong anh chỉ giùm em vơí!

như vậy thì không đc đâu lúc mình đi đăng ký thì người ta bảo là giám đốc cũng là một nhân viên trong công ty và là người nhân lương của cty nên vẫn phải đăng ký cho cả giám đốc đấy.
Còn về hình thức lương thì mình thấy vẫn phải làm theo hệ số vì nều trả nguyên tiền thì đằng nào cũng phải quy ra hệ số cả.
Mà tốt nhất là bạn nên hỏi lại cho chắc lên phòng LĐTB&XH ấy

K

kaull86

Sơ cấp
14/6/10
12
0
1
Ha Noi
Mình cũng đã làm cái này rùi. Theo mình thì bạn có thể đki theo bậc lương hoặc lương khoán cũng đc, tùy thuộc vào cty bạn lựa chọn. Cty mình là cty nước ngoài nên làm theo hình thức lương khoán. Bạn xây dựng thang bảng lương phù hợp rồi mang lên phòng LĐTB&XH nộp. Trong khi đợi xác nhận, bạn tiến hành làm luôn thủ tục bên bảo hiểm. Thân...

M

moonlight256

Guest
21/2/11
4
0
0
36
Giao Thủy - Nam Định
Em chào các Anh , Chị Cty Em là công ty cổ phần xây dựng nhưng chủ yếu là nhận thiết kế và tư vấn giám sát thôi, nói chung không có nhiều nghiệp vụ chủ yếu là bỏ chất xám ra là chính , cty có tất cả 4 người trong đó có 1 ng la GĐ,E là kế toán mới toe của cty Em lại cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, E có hỏi một số người quen và người ta nói là E phải xây dựng thang bảng lương để đký voái bên thuế nhưng GĐ cty E lại bảo là ko cần.....E thắc mắc là nếu ko cần thì lấy đâu ra căn cứ tính chi phí hàng tháng ,hàng quý còn phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính nữa..các Anh chị giup E nhé, có phải làm ko hay ko cân fnhuw sếp Em nói????vậy bây giờ hết quý 1 rồi trong tờ khai thuế TNDN tạm tính chỉ tiêu (11) ko lẽ E chỉ điền mỗi tiền thuế môn bài là 1 500 000đ(vì trong kỳ ko phat sinh hoạt động mua ban,ko có hóa đơn đầu vào,ra hơn nữa cty E mới thành lập 12/2010

B

brandlab

Guest
14/1/11
4
0
0
TPHCM
Chào các anh chị, cho em hỏi tí nha: công ty em đã đăng ký thang lương, bảng lương 2010 rồi, 2011 lương cơ bản tăng lên thì mình có cần làm lại thang lương, bảng lương mới ko? Nếu có làm thì thủ tục có giống như lần đầu mình làm thang lương, bảng lương 2010 ko? có cần xác nhận lại thành lập công đoàn (nếu trên 5 người) hoặc xác nhận ko thành lập công đoàn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA