Để tiền ăn trưa không được coi là thu nhập chịu thuế TNCN

• Thread starter affluxcom
  • Ngày gửi
A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
Công ty mình phụ cấp tiền ăn trưa cho nhân viên là 13.000 đồng/ngày. Khoản này trả vào cuối tháng cùng với lương.
Theo quy định về thuế thu nhập cá nhân thì khoản này trả trực tiếp cho người lao động nên phải đóng thuế. Vậy ai có kinh nghiệm xử lý việc này có thể chỉ giúp mình "cách trả gián tiếp như thực hiện như thế nào không?" để khoản này không bị coi là thu nhập cá nhân!

Cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
affluxcom nói:
Công ty mình phụ cấp tiền ăn trưa cho nhân viên là 13.000 đồng/ngày. Khoản này trả vào cuối tháng cùng với lương.
Theo quy định về thuế thu nhập cá nhân thì khoản này trả trực tiếp cho người lao động nên phải đóng thuế. Vậy ai có kinh nghiệm xử lý việc này có thể chỉ giúp mình "cách trả gián tiếp như thực hiện như thế nào không?" để khoản này không bị coi là thu nhập cá nhân!

Cảm ơn mọi người nhiều!

Bạn nên lập một bảng thanh toán tiền ca trưa riêng. Phòng hành chính đứng ra lập và đề nghị thanh toán chẵn hạn. Nội dung ghi ngày..., số suất ăn.. giống như công ty bạn tổ chức nấu ăn cho nhân viên vậy.
Thân.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Ở công ty của mình cũng vậy, tiền ăn trưa bị tính chung vào thu nhập chịu thuế, theo các bạn thì cái này có đúng k?

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
midu79 nói:
Ở công ty của mình cũng vậy, tiền ăn trưa bị tính chung vào thu nhập chịu thuế, theo các bạn thì cái này có đúng k?
Đồng ý! Tiền ăn trưa (ăn ca) đước tính vào thu nhập chịu thuế!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Mình làm thuế TNCN thì các khoản thu nhập mình tính=lương+tiền ăn trưa+phụ cấp+khác..
Khoản giảm trừ= BHXH,BHYT
Bởi vậy tiền ăn trưa nằm trong mức thu nhập chịu thuế, cÒN nếu bạn hỏi cách để lách thuế TNCN thì coi chừng mod xóa bài đấy

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu muốn làm giống như công ty tổ chức nấu ăn thì phải kiếm chứng từ thực phẩm đầu vào đó bác ạ!

Song Huong nói:
Nội dung ghi ngày..., số suất ăn.. giống như công ty bạn tổ chức nấu ăn cho nhân viên vậy.
Thân.

S

Song Huong

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu muốn làm giống như công ty tổ chức nấu ăn thì phải kiếm chứng từ thực phẩm đầu vào đó bác ạ!
Vâng, nhưng lúc kiểm tra thuế giải trình cho khéo léo và hợp lý thì vẫn qua được. Giống như tiền đồng phục cho nhân viên vậy.
Thân mến.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tiền ăn trưa chỉ đc tính vào thu nhập chịu thuế nếu nhân viên nhận bằng tiền. Vậy để ko bị tính vào thì....nhận bằng hình thức khác đc ko ạ.:rotfl:

S

Song Huong

Cao cấp
lannhu nói:
Tiền ăn trưa chỉ đc tính vào thu nhập chịu thuế nếu nhân viên nhận bằng tiền. Vậy để ko bị tính vào thì....nhận bằng hình thức khác đc ko ạ.:rotfl:
Theo qui định hiện hành thì chỉ có cách thuê 01 cty cung cấp suất ăn / cty tổ chức nấu ăn cho nhân viên (có hóa đơn, chứng từ hợp lệ) thì mới không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Chứ nhận bằng hình thức khác ví dụ như nhận vàng... vẫn phải chịu thuế TNCN.
Thân mến.

A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
Đồng ý làm như SongHuong hướng dẫn là lập bảng kê, đề nghị thanh toán. Mình còn chút thắc mắc là: có thể dùng hóa đơn bán lẻ của tiệm cơm bình dân viết or hóa đơn bán lẻ mua thực phẩm để làm chứng từ thanh toán cho hợp lệ được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
affluxcom nói:
Đồng ý làm như SongHuong hướng dẫn là lập bảng kê, đề nghị thanh toán. Mình còn chút thắc mắc là: có thể dùng hóa đơn bán lẻ của tiệm cơm bình dân viết or hóa đơn bán lẻ mua thực phẩm để làm chứng từ thanh toán cho hợp lệ được không?
Nếu dùng hóa đơn bán lẻ thì bạn ko đc tính vào CP hợp lý khoản này. Các tiệm cơm thường nộp thuế khoán nên bạn yêu cầu họ lên chi cục mua hóa đơn lẻ.

Em có thắc mắc là phần chi phí ăn trưa này nếu nằm trong mức khống chế theo khung áp dụng đối với DN nhà nước thì có bị tính vào TNCT ko ạ? Giống như công tác phí ấy ạ, phần vượt mới bị tính thuế TNCN.

A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
[Em có thắc mắc là phần chi phí ăn trưa này nếu nằm trong mức khống chế theo khung áp dụng đối với DN nhà nước thì có bị tính vào TNCT ko ạ? Giống như công tác phí ấy ạ, phần vượt mới bị tính thuế TNCN.[/QUOTE]

Đúng là một số nghị định có quy định giống như bạn nói nhưng bạn tìm đọc thông tư 81/2004/TT-BTC quy định rõ lắm. Có đoạn "Thu nhập chịu thuế thường xuyên gồm: Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có), tiền phụ cấp, tiền trợ cấp thay lương nhận từ BHXH, tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền)."

Cheers,

T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Toi thay tiền ăn trưa của nhan vien được tính vào chi phí quản lý doanh nghiệp. Tuy nhiên Bộ tài chính chưa có văn bản hướng dẫn việc khấu trừ thuế đầu vào. Các bac cho ý kiến nhé

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
xin chào cả nhà!
Tôi thấy bạn Songhuong hướn đẫnnhư vậy là rất rõ ràng và hoàn toán đúng với quy định hiện hành rồi. theo tôi biết thì công ty trả tiền ăn cho nhân viên theo cách thuê một người cung cấp xuất ăn công nghiệp thì hiện chưa có quy định nào khống chế số tiền tối đa cả.
Các bác nào có ý kiến khác hay có văn bản nào quy định xin load lên WKT để cả nhà tham khảo là tốt nhất.
Thân chào!

-----------------------------
:flower1: :rocker: :flower1:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
affluxcom nói:
Đúng là một số nghị định có quy định giống như bạn nói nhưng bạn tìm đọc thông tư 81/2004/TT-BTC quy định rõ lắm. Có đoạn "Thu nhập chịu thuế thường xuyên gồm: Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có), tiền phụ cấp, tiền trợ cấp thay lương nhận từ BHXH, tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền)."

Cheers,
Nếu là Nghị định quy định thì phải thực hiện theo Nghị định bạn ạ. Tuy nhiên mình nhớ điều này nằm ở 1 Công Văn nào đó hướng dẫn về thuế TNCN. (nhưng lại ko bít nhớ có bị nhầm nhọt ko :wall: )

A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
Thông tư đó hướng dẫn thực hiện nghị định mà Lannhu.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
affluxcom nói:
Đúng là một số nghị định có quy định giống như bạn nói nhưng bạn tìm đọc thông tư 81/2004/TT-BTC quy định rõ lắm.

affluxcom nói:
Thông tư đó hướng dẫn thực hiện nghị định mà Lannhu.
Ko hiểu bạn muốn nói gì.:wall: :wall:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Tớ thấy các bạn nâng cao quan điểm về câu chữ trong Luật quá!
Đối với một khoản tiền trợ cấp ăn trưa là 300/tháng mà các vấn đề bàn thảo mãi. Đây là một chính sách hỗ trợ cho người lao động và được tính vào chi phí hợp lý của DN, chứng từ chỉ cần là một bảng kê cuối tháng có đầy đủ chữ ký của người lao động và có được ghi trên Hợp đồng LĐ là được và cơ quan thuế cũng không bắt bẻ gì cả.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,671
1,370
113
50
TP.HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Tớ thấy các bạn nâng cao quan điểm về câu chữ trong Luật quá!
Đối với một khoản tiền trợ cấp ăn trưa là 300/tháng mà các vấn đề bàn thảo mãi. Đây là một chính sách hỗ trợ cho người lao động và được tính vào chi phí hợp lý của DN, chứng từ chỉ cần là một bảng kê cuối tháng có đầy đủ chữ ký của người lao động và có được ghi trên Hợp đồng LĐ là được và cơ quan thuế cũng không bắt bẻ gì cả.
Mọi người đang tranh luận làm thế nào để "khoản hỗ trợ" này không phải tính gộp vào thu nhập chịu thuế TNCN mà.

Thông tư - Nghị định hay Văn bản gì thì chữ nghĩa cũng đã rõ ràng cả. Tóm lại, nếu chi bằng tiền mặt thì phải tính gộp vào thu nhập chịu thuê TNCN. Còn chi bằng hiện vật (tổ chức nấu ăn hay thuê dịch vụ cung cấp - nghĩa là có hóa đơn đầu vào hợp lệ) thì không bị tính gộp vào thu nhập chịu thuế.

Còn phần thuế GTGT có được khấu trừ hay không thì theo mình, đã được coi là chi phí hợp lý, hợp lệ (giống như những CPQL khác) - có hóa đơn đầu vào hợp pháp thì đuơng nhiên phải được khấu trừ thuế.

S

spring202

Guest
16/9/06
13
0
0
50
Hà Nội
Theo mình thì chỉ cần giấy biên nhận của tiệm cơm bình dân hoặc hóa đơn bán lẻ mua thực phẩm để làm chứng từ cho hợp lệ là được. Bởi vì hàng cơm và người bán thực phẩm không có hóa đơn tài chính. Cơ quan thuế chắc chắn chấp nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA