Để tiền ăn trưa không được coi là thu nhập chịu thuế TNCN

• Thread starter affluxcom
  • Ngày gửi
M

meocondihoc

Guest
24/6/06
8
0
0
44
hn
Không thể dùng hóa đơn bán lẻ của tiệm cơm bình dân viết or hóa đơn bán lẻ mua thực phẩm để làm chứng từ thanh toán cho hợp lệ được đâu. Vì tất cả HĐơn bán lẻ không phải là hóa đơn tài chính thì được coi là không hợp lệ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanhpmusd

Guest
23/9/06
2
0
0
Ha Noi
Với cửa hàng cơm bụi thì không mấy khi có hóa đơn tài chính. Một đề nghị thanh toán tiền ăn ca, một bảng kê xác nhận số suất ăn đặt mua hàng ngày và một hóa đơn bán lẻ là có thể coi tiền ăn ca là chi phí hợp lệ. Mình nghĩ thế có đúng không?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cho VAT tham gia nhé.
Tiền ăn trưa phục vụ cho cán bộ, công nhân viên của công ty. Nếu công ty trả bằng tiền (hoặc tính tiền để công nhân đi thanh toán nơi khác) vẫn là một khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
Tiền ăn của công nhân lao động không phải là ăn giữa ca, ăn trưa phải tính và thu nhập chịu thuế, chí chí này được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp.
Công ty có hợp đồng cung cấp bữa ăn trưa cho cán bộ, công nhân viên có hóa đơn GTGT đầy đủ vẫn được khấu trừ thuế GTGT.
Trường hợp cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ vừa sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT vừa sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì xác định thuế GTGT đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ(%) doanh số của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra.

P

PURE STREAM

Guest
18/2/08
5
0
1
TP. HCM
Bạn nên lập một bảng thanh toán tiền ca trưa riêng. Phòng hành chính đứng ra lập và đề nghị thanh toán chẵn hạn. Nội dung ghi ngày..., số suất ăn.. giống như công ty bạn tổ chức nấu ăn cho nhân viên vậy.
Thân.

Trước đây bên mình cũng làm giống như ý của Song Huong vậy, nhưng thật ra vẫn bị loại. Nghĩa là chỉ được tính vào chi phí thôi chứ vẫn bị tính vào thu nhập chịu thuế. Cũng như Bạn nói, "mình phải giải trình cho khéo" vậy, nghĩa là còn tùy thuộc vào Cán Bộ Thuế loại hay không loại ra thôi.

K

khanhson

Guest
12/5/08
8
0
0
46
Ha Dong
Theo tôi thì lập 1 bảng kê, cuối tuần hoặc tháng thanh toán, lần đầu kèm theo quyết định tiền ăn trưa của ban lãnh đạo là 13.000đ. Bên tôi thuế chấp nhận cách này vì mua hàng ngoài chợ về nấu ăn thì làm sao có chứng từ.
Nếu đã có nhà cung cấp hoặc thuê công ty khác nấu ăn cho thì làm gì có giá 13.000đ nếu cao hơn thì vượt khung giá quy định của nhà nước tiền ăn giữa ca không đươc lớn hơn mức lương tối thiểu.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
40
Hà Nội
Theo luật là nếu nhận tiền ăn trưa bằng tiền thì bị tính thuế
Các bạn có thể thay nó bằng hóa đơn mua đồ đi chợ hoặc lấy hóa đơn bán lẻ (không quá 100k/ 1 hóa đơn) thì thuế vẫn chấp nhận

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
40
Hà Nội
Theo luật là nếu nhận tiền ăn trưa bằng tiền thì bị tính thuế TNCN
Các bạn có thể thay nó bằng hóa đơn mua đồ đi chợ hoặc lấy hóa đơn bán lẻ (không quá 100k/ 1 hóa đơn) thì thuế vẫn chấp nhận

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Theo luật là nếu nhận tiền ăn trưa bằng tiền thì bị tính thuế

Khoản chi không có hoá đơn hợp lệ chỉ được tính vào chi phí kế toán thôi.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
40
Hà Nội
bạn ơi, hóa đơn bán lẻ dưới 100k vẫn được mà

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
VAT nói:
2. Thu nhập chịu thuế TNCN: 2.1. Thu nhập thường xuyên gồm: 2.1.1. Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có); tiền phụ cấp; tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền);

4. Các khoản thu nhập không chịu thuế TNCN bao gồm:
4.3. Tiền ăn định lượng theo chế độ quy định đối với một số công việc, một số nghề đặc biệt; bữa ăn tại chỗ, ăn trưa, ăn giữa ca (trừ trường hợp nhận bằng tiền);

Các bác ơi cho e hỏi vì sao có sự phân biệt thế này ạ ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
40
Hà Nội
hờ hờ... sao mà biết được. Luật nó là vậy mừ. Nếu nhận bằng tiền thì có thể NV ko ăn mà cứ đưa vào thu nhập. Còn nếu ko nhận bằng tiền, ăn trưa có hóa đơn cụ thể, thế thì thuế mới tin
Nói chung luật thì cứ phải đòi hỏi quyền lợi thực chất (ăn) cho người lao động, chứ ko cho quyền lợi bên ngoài (nhận bằng tiền, ko biết có ăn ko.. hay là nhịn đói để tiết kiệm, hì hì...)

B

boa

Guest
13/12/06
5
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi, công ty của mình thuê người về nấu ăn cho nhân viên và có hợp đồng lao động với người đó. Chỉ cần có thế thì có được coi khoản ăn trưa là chi phí không tính thu nhập chịu thuế được chưa? Vì bây giờ đi chợ thì lấy đâu ra hoá đơn thực phẩm?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nói chung bạn phải chứng minh được, công ty của bạn có nhà ăn, bếp ăn tập thể, thuế xuống hỏi qua nhân viên, họ nói chẳng có thì sao? Nếu đã thuê thì nên thuê công ty ăn uống và có hóa đơn thì tốt nhất

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nói chung bạn phải chứng minh được, công ty của bạn có nhà ăn, bếp ăn tập thể, thuế xuống hỏi qua nhân viên, họ nói chẳng có thì sao? Nếu đã thuê thì nên thuê công ty ăn uống và có hóa đơn thì tốt nhất
Thuê 1 vài người về tự đi chợ nấu ăn thì giá mỗi xuất cơm còn rẻ, chứ thuê cty ăn uống thì giá cao làm sao các sếp chịu ? :wall:

M

muopdang1

Guest
29/10/07
5
0
0
41
Vinh
Ở công ty mình không cần chứng từ thực phẩm, mà làm hợp đồng khoán cho một tổ nấu ăn hoặc cấp dưỡng, cứ đầu tháng người ta viết phiếu ứng tiền, cuối tháng lập bảng kê suất ăn của từng người, mỗi suất ăn trị giá bao nhiêu đó, rồi làm thủ tục giảm nợ tiền ứng trên. Các bạn thấy thế được ko?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
rắc rối quá nhỉ, như cty mình thì mỗi tháng cho 1 nhân viên 17ngđ/suất * 26 ngày tính vào lương. Mình làm vậy ko biết có đúng ko nữa. Có bạn nào biết thì chỉ dùm mình nhé!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Thuê 1 vài người về tự đi chợ nấu ăn thì giá mỗi xuất cơm còn rẻ, chứ thuê cty ăn uống thì giá cao làm sao các sếp chịu ? :wall:
Tuy nó cao hơn tý nhưng đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, thuê ngoài - Hic, biết đâu mà nần.....
Nó mà dưới tý dính khuẩn tả ngay :talk::talk::talk:

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Tôi thấy một số bạn có ý kiến là tính vào TN chịu thuế là hoàn toàn đúng theo các quy định hiện hành, vì vậy tôi không có ý kiến phần đó nữa.

Theo tôi thì 13.000 x 31 ngày (tối đa) = 403.000 đ/tháng thì có đáng là bao đâu mà phải bận tâm. Giả sử thu nhập đang là 5 triêu, chưa phải nộp thuế, công thêm tiền ăn vào thành 5,403 triệu -> đóng thuế TNCN = 40,3 ngàn đồng ... Bạn nên đóng đi để khỏi mất thời gian làm các thủ tục khác, "giải trình khéo léo" ... cho mệt người.

Mình nói vậy các bạn có đồng ý không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA