Nhận hoa hồng bằng chiết khấu

• Thread starter TRẦN TRANG
  • Ngày gửi
T

TRẦN TRANG

Guest
Cty mình nhận hoa hồng Của Cty A, nhưng phần hoa hồng này được chiết khấu trên đơn hàng, mình ví dụ nhen:
ví dụ cho mặt hàng với số lượng 10
---> 10 x 90.909 : 909.090
chiết khấu hoa hồng: 90.909
---> cộng tiền hàng: 818.181
thuế suất (10 %): 81.819
tổng cộng: 900.000
Mình ko hiểu rõ lắm ý nghĩa của phần hoa hồng này.
Mình sẽ hạch toán ra sao? phần chiết khấu này có ảnh hưởng đến đơn giá ko?
Góp ý cho mình nhen.
Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình ở đây chắc công ty bạn làm đại lý nhưng bên chủ hàng xuất ngay hóa đơn GTGT khi giao hàng, coi như mua đứt bán đoạn.
Khi nhận hàng hạch toán:
N1561 818.181
N1331 81.819
C11X, 331 900.000
Khi bán hạch toán theo giá bán thực tế.
Không biết có đúng ý bạn hỏi không?

T

TRẦN TRANG

Guest
Theo Hien thì mình ko quan tâm đến phần chiết khấu hoa hồng này àh?

levanton

levanton

Cao cấp
TRẦN TRANG nói:
Theo Hien thì mình ko quan tâm đến phần chiết khấu hoa hồng này àh?

Bạn hạch toán như bạn Hien là đúng rồi, khoản chiết khấu đó bên bạn đã được hưởng gia hình thức giảm giá. Giá nhập vào thấp, thì khi bán ra bạn sẽ được lợi nhuận tăng thêm.

H

hoahongtrang

Guest
11/10/06
1
0
0
Hà Nội
Gặp được chủ đề này hay quá. Các anh chị thông thái ơi cho mình hỏi một chút. Hiện nay công ty mình có các Tổng đại lý & họ sẽ chịu trách nhiệm bán hàng cho mình để hưởng hoa hồng.
Lúc đầu, mình có ý kiến là khi chi trả các loại hoa hồng, đại lý sẽ phải xuất hóa đơn cho mình. Tuy nhiên, các Tổng đại lý có ý kiến là phần hoa hồng đó mình ghi nhận như chiết khấu bán hàng & trừ vào đơn hàng cuối cùng trong tháng, ghi vào hóa đơn bán hàng cuối với nội dung "Chiết khấu bán hàng tháng...". Hình như hiện nay có khá nhiều công ty lớn ap dụng như thế.
Mọi người cho mình hỏi là làm như vậy có ổn không, có sai với các chuẩn mực không. Nếu có thì chứng từ mình ghi ntn, hạch toán ntn.
Cảm ơn bà kon trước

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
hoahongtrang nói:
Gặp được chủ đề này hay quá. Các anh chị thông thái ơi cho mình hỏi một chút. Hiện nay công ty mình có các Tổng đại lý & họ sẽ chịu trách nhiệm bán hàng cho mình để hưởng hoa hồng.
Lúc đầu, mình có ý kiến là khi chi trả các loại hoa hồng, đại lý sẽ phải xuất hóa đơn cho mình. Tuy nhiên, các Tổng đại lý có ý kiến là phần hoa hồng đó mình ghi nhận như chiết khấu bán hàng & trừ vào đơn hàng cuối cùng trong tháng, ghi vào hóa đơn bán hàng cuối với nội dung "Chiết khấu bán hàng tháng...". Hình như hiện nay có khá nhiều công ty lớn ap dụng như thế.
Mọi người cho mình hỏi là làm như vậy có ổn không, có sai với các chuẩn mực không. Nếu có thì chứng từ mình ghi ntn, hạch toán ntn.
Cảm ơn bà kon trước

Không được đâu bạn ạ. Trường hợp bạn áp dụng là áp dụng chiết khấu thương mại cho trường hợp mua bán đứt đoạn, lúc đó giá bán ra của cty bạn sẽ cao hơn giá mua vào. Còn trường hợp làm đại lý, bán đúng giá để hưởng tỷ lệ% hoa hồng hoặc hưởng thù lao theo sản phẩm phải xuất hóa đơn. mà như vậy có thiệt hại gì cho ai mà không áp dụng nhỉ?

T

TRẦN TRANG

Guest
tháng 01, mình đã hạch toán:
N131/ C 711
tháng 2 mình mới nhận được phần chiết khấu này, mình ra phiếu chi là: 900.000đ thôi, và như vậy giá của 1 mặt hàng vẫn là : 90.909đ chứ?
Ý của các bạn thì sao?

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
hoahongtrang nói:
Cảm ơn bà kon trước
Họ đề nghị đúng đấy bạn ạ, nhưng họ sẽ ko ...trốn được doanh thu thôi, lồ lộ trên hóa đơn rùi còn gì???

V

vtt

Guest
23/8/06
12
0
1
HCM
Anh chị ơi cho em hỏi công ty em bán hàng nhưng khoản chiết khấu em không trừ trực tiếp trên hóa đơn mà bên cty em chỉ trích % cho người mua hàng mà thôi. Khoản giảm trừ doanh thu này em đưa vào chi phí tài chính được không anh chị.
Ví dụ: em bán lô hàng trị giá 10.000.000 triệu
thuế VAT LÀ 1.000.000 triệu
em hoạch toán
Nợ TK 1111: 11.000.000
Có TK 5111: 10.000.000
Có TK 3331: 1.000.000
SAU đó em chiết khấu cho người mua 5% trên giá chưa thuế
em ghi Nợ TK 635:500.000
Có TK 1111: 500.000
Như vậy đúng hay sai nhờ anh chị giúp em với

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu em chỉ thực hiện trích mà không thể hiện trên hóa đơn bán hàng có nghĩa là hóa đơn bán hàng đúng giá bán thì em phải có hợp đồng ghi cụ thể với người được hưởng và đưa khoản này vào chi phí bán hàng chứ không phải đưa vào chi phí tài chính đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA