Hạch toán các khoản chi xã hội

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào mọi người,
Ai có kinh nghiệm về vấn đề này vui lòng giúp mình với. Cty mình có hoạt động từ thiện. Vậy cách hoạch toán các khản chi từ thiện, học bổng... như thế nào. C1c khoản này có được tính vào chi phí kinh doanh hay phải lấy từ quỹ trích lập của lợi nhuận sau thuế.
Nếu cty không có lợi nhuận (lỗ) thì có thực hiện được việc này ko?
Xin cám ơn
:flower1:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Các khoản này là chi phí không hợp lệ : bạn phải trích ra từ lợi nhuận sau thuế của công ty . Nếu không có lợi nhuận thì lấy tiền riêng của ông chủ ra mà chi cho các khoản này !

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
Chào The Hoang,

Đọc câu hỏi của bạn mình lại thấy vui vui. Công ty làm ăn không lợi nhuận mà vẫn hoạt động từ thiện và trao học bổng thì quả là nhân đạo quá. Có phát huy được lâu không hả bạn?

Còn câu trả lời thì Bui Chi Thanh nói đúng rồi.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bạn cần chú ý: Nếu là trao học bổng cho các cơ sở dạy nghề, trường học được phép thành lập hoạt động của nhà nước thì khoản này sẽ được tính vào chi phí của doanh nghiệp. Các khỏan ủng hộ địa phương, ủng hộ từ thiện, các quỹ khác thì không được xem là chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN.

N

nickuc

Guest
4/6/05
8
0
0
43
danang
Sao mình post bài mới hoài mà không được ???

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
nickuc nói:
Sao mình post bài mới hoài mà không được ???
Được rồi đó chứ còn đòi gì nữa .
Mình cũng đang suy nghỉ là nó hợp lệ hay không thì anh TRAN VAN HUNG đã post lên ! Thật cám ơn anh Hung nha ! Bạn làm theo hướng dẫn của anh Hùng nhé !

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn langthangnhưmây

Việc làm từ thiện là xuất phát từ cái tâm của con người. Sếp mình có cái tâm đó thì mình cũng thấy vui lây. Còn duy trì được hay kông là do sếp mình thôi. Chúng ta thường nghe có câu lá lành đùm lá rách, mà lá rát thì đùm ... lá nát mà. :)

cám ơn các bạn đã giúp đỡ.

B

buonban

Guest
13/9/04
10
0
1
40
ha noi
Theo mình mới cập nhật được từ công văn của Tổng Cục thuế thì các khoản từ thiện không được tính vào cpkd, còn chi cho khuyến học thì được tính vào chi phí hợp lý đó

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ah, sẵn đây giúp mình 1 chi tiết nữa.
khoản chi từ thiện mà trích từ doanh số bán hàng (do khách hàng đóng góp khi mua hàng theo thông báo của cty) thì sao nhỉ? có được xem là khoản giảm trừ doanh thu khong vậy các bạn? vi du như cty sẽ trích 1% tiền bán hàng để đóng góp vào các quỹ từ thiện hay trại trẻ mồ côi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA