Sắp xếp chứng từ theo Hình thức nhật ký chung

• Thread starter vitcon83
  • Ngày gửi
V

vitcon83

Guest
31/8/06
10
0
0
41
hà tây
Các anh chị cho em hỏi bên em làm kế toán theo hình thức Nhật kí Chung thì phải sắp xếp chứng từ như thế nào cho hợp lí nhất để khi quyết toán cán bộ thuế kiểm tra dễ dàng nhất ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
vitcon83 nói:
Các anh chị cho em hỏi bên em làm kế toán theo hình thức Nhật kí Chung thì phải sắp xếp chứng từ như thế nào cho hợp lí nhất để khi quyết toán cán bộ thuế kiểm tra dễ dàng nhất ạ!

Các chứng từ bạn tập hợp theo từng tháng, ưu tiên như sau: Các nhật ký đặc biệt : Nhật ký mua hàng, Nhật ký bán hàng, Nhật ký chi tiền, nhật ký thu tiền, các chứng từ còn lại bạn lưu theo nhật ký chung, là theo thời gian. Riêng các biên lai nộp thuế bạn photo sẵn, và kẹp riêng bản chính 1 tập, bạn photo 1 tập
Chúc bạn qua kỳ kiểm tra thuận lợi

N

Ngọc Hạnh

Guest
Em không thể mở bảng file ecel biểu mẫu NKC. Anh vui lòng gửi cho em một bảng qua email tnh098@yahoo.com
Em cảm ơn anh tốn nhiều.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Các chứng từ bạn tập hợp theo từng tháng, ưu tiên như sau: Các nhật ký đặc biệt : Nhật ký mua hàng, Nhật ký bán hàng, Nhật ký chi tiền, nhật ký thu tiền, các chứng từ còn lại bạn lưu theo nhật ký chung, là theo thời gian. Riêng các biên lai nộp thuế bạn photo sẵn, và kẹp riêng bản chính 1 tập, bạn photo 1 tập
Chúc bạn qua kỳ kiểm tra thuận lợi

Các ơi! em tưởng chứng từ lưu theo sổ cái hay là sổ chi tiết mà

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Mình quyết toán 1 lần rồi.
Cơ quan Thuế bắt mình xếp theo 01-GTGT, 02-GTGT, 05-GTGT

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Mình quyết toán 1 lần rồi.
Cơ quan Thuế bắt mình xếp theo 01-GTGT, 02-GTGT, 05-GTGT

bác ơi sắp sếp theo "01-GTGT, 02-GTGT, 05-GTGT" là gì vậy. em không hiểu. kế toán hình thức nhật ký chung thì mình chỉ lên mỗi nhật ký chung có được không nhỉ, nghĩa là phát sinh ít lên em khôg lên nhật ký thu, chi, mua và bán. như vậy có được không. giúp em với nhé!

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
bác ơi sắp sếp theo "01-GTGT, 02-GTGT, 05-GTGT" là gì vậy. em không hiểu. kế toán hình thức nhật ký chung thì mình chỉ lên mỗi nhật ký chung có được không nhỉ, nghĩa là phát sinh ít lên em khôg lên nhật ký thu, chi, mua và bán. như vậy có được không. giúp em với nhé!
Khi quyết toán, có một cán bộ Thuế chuyên kiểm tra về chứng từ đầu ra, đâu vào.Cán bộ này sẽ mang một bộ các bảng kê 01-GTGT, 02-GTGt mà hàng tháng DN nộp về mà so sánhvới chứng từ(chính xác là HD) đầu ra, đầu vào của doanh nghiệp.Có lẽ vì vậy mà bạn nói rằng xếp :chứng từ theo 01-GTGT, 02-GTGT....Ngoài ra ,vẫn còn một vài người khác kiểm tra các thứ khác như: sổ cái, sổ chi tiết....Vì vậy thường chứng từ được photo thành nhiều bản kẹp lại theo từng loại sổ.Tuỳ tình hình thực tế tại doanh nghiệp thôi, không có kiểu lưu chứng từ nào chính thức cả.
Nhật ký đặc biệt(thu, chi, mua, bán) được thành lập nhằm chia sẽ bớt dữ liệu cho nhật ký chung.nếu DN có ít số liệu, và không đòi hỏi chi tiết như vậy thì ko lên nhật ký đặc biệt cũng ko sao.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Khi quyết toán, có một cán bộ Thuế chuyên kiểm tra về chứng từ đầu ra, đâu vào.Cán bộ này sẽ mang một bộ các bảng kê 01-GTGT, 02-GTGt mà hàng tháng DN nộp về mà so sánhvới chứng từ(chính xác là HD) đầu ra, đầu vào của doanh nghiệp.Có lẽ vì vậy mà bạn nói rằng xếp :chứng từ theo 01-GTGT, 02-GTGT....Ngoài ra ,vẫn còn một vài người khác kiểm tra các thứ khác như: sổ cái, sổ chi tiết....Vì vậy thường chứng từ được photo thành nhiều bản kẹp lại theo từng loại sổ.Tuỳ tình hình thực tế tại doanh nghiệp thôi, không có kiểu lưu chứng từ nào chính thức cả.
Nhật ký đặc biệt(thu, chi, mua, bán) được thành lập nhằm chia sẽ bớt dữ liệu cho nhật ký chung.nếu DN có ít số liệu, và không đòi hỏi chi tiết như vậy thì ko lên nhật ký đặc biệt cũng ko sao.

Bác nguyên trần này. cho em hỏi chút nữa nhé! E lên hết vào NKC khi sắp xếp chứng từ em sẽ xếp theo sổ cái 131 và 331 tức là mua và bán (đầu vào đầu ra ) như thế có được không nhỉ! Cảm ơn bác nhiều nhiều!

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Các bác cho em hỏi môt chút. Công ty em mua hàng thanh toán luôn bằng tiền mặt cho khách hàng không có công nợ thì không cần phải lập sổ chi tiết bán hàng đúng không ah?

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Bác nguyên trần này. cho em hỏi chút nữa nhé! E lên hết vào NKC khi sắp xếp chứng từ em sẽ xếp theo sổ cái 131 và 331 tức là mua và bán (đầu vào đầu ra ) như thế có được không nhỉ! Cảm ơn bác nhiều nhiều!
Thực tế khi cần lưu chứng từ(kể cả HD mua vào, bán ra), mình thường pho to và kẹp các chứng từ vào với nhau theo nhật ký hay sổ chi tiết , sổ cái.Riêng HD mua vào(liên đỏ)mình lưu theo thứ tự của bản kê mua vào.Phần bán ra cán bộ thuế sẽ dùng liên tím lưu tại cuốn mà kiểm tra.

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Các bác cho em hỏi môt chút. Công ty em mua hàng thanh toán luôn bằng tiền mặt cho khách hàng không có công nợ thì không cần phải lập sổ chi tiết bán hàng đúng không ah?

nên có bạn ah, để ktra số dư
nếu ko phải nhà cung cấp thường xuyên và giá trị nhỏ thì ko cần

R

rangkhenh

Guest
5/12/07
23
1
3
cu chi
Các anh chị ơi cho em hỏi chút nha, cty em làm sổ sách trên Exel,các sổ sách kế toán mỗi tháng mình đều in ra hết và cuối trang mỗi tháng đều chừa chữ ký cho "người lập, kế toán trưởng, giám đốc", cuối năm đóng thành quyển,mà sổ sách thì rất nhiều, làm như vậy thì sếp phải ký rất nhiều, nên em muốn làm tắt là ko chừa chữ ký nữa, mà chỉ để sếp ký 1 trang bìa của mỗi sổ thôi, nhưng làm như vậy em không biết là có đươc không? anh chị nào giúp em với.

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Các anh chị ơi cho em hỏi chút nha, cty em làm sổ sách trên Exel,các sổ sách kế toán mỗi tháng mình đều in ra hết và cuối trang mỗi tháng đều chừa chữ ký cho "người lập, kế toán trưởng, giám đốc", cuối năm đóng thành quyển,mà sổ sách thì rất nhiều, làm như vậy thì sếp phải ký rất nhiều, nên em muốn làm tắt là ko chừa chữ ký nữa, mà chỉ để sếp ký 1 trang bìa của mỗi sổ thôi, nhưng làm như vậy em không biết là có đươc không? anh chị nào giúp em với.

Chắc chắn là không được rồi. Nguyên tắc ghi sổ là cuối mỗi tháng phải khoá sổ và ký sổ. Bạn chỉ phải ký 1 lần vào cuối tháng thì aii nghĩ không có chi là nhiều. Mến !

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com

Aii đồng ý với cách sắp xếp chứng từ của bạn Bekis nì, còn việc photo chứng từ thì nếu cẩn thận bạn photo thêm còn không cứ trình chứng từ gốc cho cán bộ thuế kiểm tra.
Trường hợp chứng từ của bạn nhiều thì cán bộ thuế ít khi kiểm tra chi tiết lắm. Họ sẽ yêu cầu bạn làm bảng kê các chi phí liên quan đến thuế TNDN. Khi đó họ sẽ chọn chi phí nào lớn và yêu cầu trình chứng từ liên quan.
Việc bạn làm theo hình thức sổ kế toán nào không ảnh hưởng đến việc sắp xếp chứng từ. Việc sắp xếp chứng từ chỉ để tiện cho việc lưu trữ và tra cứu của bạn thôi. Mến !

T

Thutrinh

Guest
16/1/07
7
0
1
Quận Tân Bình

Bạn ơi, mình cũng đang làm sổ sách kế toán theo hình thức NKC , vậy bạn có thể gởi cho mình file excel về sổ sách này nha. mình đang rất cần gấp gấp. cám ơn bạn nhiều nhiều. mail của mình : na040378@yahoo.com

H

hattt07

Guest
1/8/08
5
0
0
Ha Noi
Ban Hothanh oi! Tóm lại thì cái nghiệp vụ bạn đang hỏi là nghiệp vụ bán hàng hay mua hàng vậy?
Nếu là công ty bạn bán hàng cho kháh hàng thì bạn vẫn phải ghi sổ chi tiết bán hàng chứ (kể cả khách hàng đã thanh toán hết cho công ty rùi, không còn cồng nợ).

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Cho mình xin mẫu sổ NKC với các pác. Hiện mình đang rất cần mẫ sổ này. Mong các bạn giúp mình nha.
Bạn nào cần mẫu sổ NK-SC thì hãy gửi mail cho mình nha: n.tran1808@yahoo.com.vn
Rất tiếc mình chưa được quyền gửi file
Thân

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN

Theo mình nghĩ bạn vẫn cần phải lập bạn nhé !

D

dinhthuyen

Guest
9/8/08
3
0
0
37
Hà Nam
Các anh chị giúp em với. Em mới chập chững làm kế toán nên ko bít làm theo hình thức nhật ký chung thì phải làm các sổ sách gì.Em đang cần gấp để làm ko sếp em mắng. Các anh chị giup em nhanh và gửi vào hòm thư gúp em với.Cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.....

K

khanhMai 5385

Guest
27/5/08
7
0
0
39
Quảng Ngãi
Bạn ơi, mình cũng đang làm sổ sách kế toán theo hình thức NKC , vậy bạn có thể gởi cho mình file excel về sổ sách này nha. mình đang rất cần gấp gấp. cám ơn bạn nhiều nhiều. mail của mình : na040378@yahoo.com

Bạn Thutrinh ơi mình củng đang làm sổ sách kế toán theo hình thức NKC bạn có thể gởi cho mình file excel về sổ sách này với. Địa chỉ email của mình: huyhoangqni@gmail.com. Mình cảm ơn bạn nhiều lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA