Giúp em: Kế toán tăng, giảm TSCĐ?

• Thread starter yeudonphuong
  • Ngày gửi
Y

yeudonphuong

Guest
2/2/12
4
0
0
ha noi
Em có vấn đề này chưa hiểu lắm mong cả nhà tư vấn giúp em với:

- Giảm TSCĐ: Ngày 31/05/12 xuất hóa đơn bán 01 Sà lan (đã chuyển trước 1 ít tiền, sau khi xuất hóa đơn thì chuyển hết) nhưng chưa rút đăng ký (ngân hàng giữ). Em phải làm hợp đồng từ khi họ chuyển tiền tạm ứng hay sao? Biên bản bàn giao theo ngày hóa đơn được không? Chưa trả họ đăng ký thì em có hạch toán giảm NG Sà lan kia không? Còn CP sửa chữa chưa phân bổ hết thì cũng ghi giảm luôn chứ ạ?

- Ghi tăng TSCĐ: Cũng ngày 31/5/12 nhận được hóa đơn mua 01 Sà lan nhưng tới nay chưa nhận được đăng ký. Thế cái Sà lan này em định khoản và xử lý thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Giúp em: Kế toán tăng, giảm TSCĐ?

Em có vấn đề này chưa hiểu lắm mong cả nhà tư vấn giúp em với:

- Giảm TSCĐ: Ngày 31/05/12 xuất hóa đơn bán 01 Sà lan (đã chuyển trước 1 ít tiền, sau khi xuất hóa đơn thì chuyển hết) nhưng chưa rút đăng ký (ngân hàng giữ). Em phải làm hợp đồng từ khi họ chuyển tiền tạm ứng hay sao? Biên bản bàn giao theo ngày hóa đơn được không? Chưa trả họ đăng ký thì em có hạch toán giảm NG Sà lan kia không? Còn CP sửa chữa chưa phân bổ hết thì cũng ghi giảm luôn chứ ạ?

- Ghi tăng TSCĐ: Cũng ngày 31/5/12 nhận được hóa đơn mua 01 Sà lan nhưng tới nay chưa nhận được đăng ký. Thế cái Sà lan này em định khoản và xử lý thế nào ạ?
Bạn thân mến
1. Người mua đã " nom mặt mà bắt hình dong" . Hai bên thuận mua vừ bán. Việc hạch toán là ở Nơi bạn
2. Quá trình hạch toán giảm Tài sản cố định ( TSCĐ )
2.1- Số tiền đã nhận trước bạn ghi Nợ 111, 112 Có 131
2.2- Khi Xuất Hóa đơn bạn ghi: Có 711 , có 33311 và Nợ 131 và 111,112 ( trường hợp khách chưa trả tiền bạn ghi : Có 711 và 33311 Nợ 131
2.3- Ghi giảm TSCD có 2111 nợ 811 ( Nguyên giá TSCĐ ) ; ghi Nợ 2141 có 811 ( Phần giá trị TSCĐ đã khấu hao )
2.4- Chi phí sửa chữa chư phân bổ hết (giả sử bạn đưa vào 142 hoặc 242 thì : ghi có 142 hoặc 242 và ghi nợ 811
Cuối kỳ kêtx chuyể có 811 vào nợ 711 chênh lệch kết chuyển sang 911
Chúc bạn thành công ( ở HN gửi Mail về Khoai1949@gmail.com hoặc điện 0904111914

Y

yeudonphuong

Guest
2/2/12
4
0
0
ha noi

Cảm ơn bác Nguyen Khoai. Cháu cũng hạch toán như thế rồi, chỉ là không chắc đã đúng chưa. Thế là hạch toán bình thường ạ, còn việc đã trả hay chưa trả đăng ký thì không liên quan ạ?

Thế còn nghiệp vụ tăng TSCĐ mà chưa nhận được đăng ký, chưa đăng ký theo tên tài sản của công ty thì hạch toán thế nào ạ?

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Cảm ơn bác Nguyen Khoai. Cháu cũng hạch toán như thế rồi, chỉ là không chắc đã đúng chưa. Thế là hạch toán bình thường ạ, còn việc đã trả hay chưa trả đăng ký thì không liên quan ạ?

Thế còn nghiệp vụ tăng TSCĐ mà chưa nhận được đăng ký, chưa đăng ký theo tên tài sản của công ty thì hạch toán thế nào ạ?
Bạn thân mến
TSCĐ đã về đến doanh nghiệp ( DN ), đã có hợp đồng, có đày đủ giấy tờ pháp lý ( Hóa đơn GTGT... ) còn thủ tục đăng ký sử dụng ( đối với các loại tài sản phải đăng ký chuyển tên, chuyển vùng như Xà lan, tàu thủy, phương tiện vận tải, quyền sử dụng đất đai... phải có thời gian. Nhưng trước mắt bạn phải MỞ THẺ THEO DÕI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

CHÚC THÀNH CÔNG

Y

yeudonphuong

Guest
2/2/12
4
0
0
ha noi

Vâng cảm ơn bác! Như thế đã được trích khấu hao chưa ạ? Hay tới khi thực hiện đăng ký xong mới được trích khấu hao ạ? Và khi trích khấu hao thì có phải thông báo với Chi cục Thuế không ạ?

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Vâng cảm ơn bác! Như thế đã được trích khấu hao chưa ạ? Hay tới khi thực hiện đăng ký xong mới được trích khấu hao ạ? Và khi trích khấu hao thì có phải thông báo với Chi cục Thuế không ạ?
Tài sản Cố định sử dụng ngày nào tính khấu hao từ ngày đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA