Báo cáo hóa đơn nhập khẩu

• Thread starter thaokha
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Cty em vừa nhập khẩu lô hàng, em ko biết nên báo cáo invoice vào bảng kế 03/GTGT như thế nào cho đúng vì:
1. Invoice không có ngày, ko có mã số của công ty xuất khẩu, cty NK mà chỉ có số invoice , tên địa chỉ cty XK và tên cty NK (Cty em)
2. Trên invoice giá không có thuế vậy cột thuế GTGT của bảng kê em có được lấy thuế GTGT trên tờ khai hải quan.
3. Trên giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa thì có ghi ngày của hóa đơn(20/07/06)
Như vậy em có được lấy ngày 20/07/06 là ngày phát hành hóa đơn ko?
Và những cột trên bảng kê mà invoice ko có em có được bỏ trống ko?
Do lần đầu cty nhập khẩu nên em còn gặp nhiều khó khăn, mong được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thaokha nói:
Cty em vừa nhập khẩu lô hàng, em ko biết nên báo cáo invoice vào bảng kế 03/GTGT như thế nào cho đúng vì:
1. Invoice không có ngày, ko có mã số của công ty xuất khẩu, cty NK mà chỉ có số invoice , tên địa chỉ cty XK và tên cty NK (Cty em)
2. Trên invoice giá không có thuế vậy cột thuế GTGT của bảng kê em có được lấy thuế GTGT trên tờ khai hải quan.
3. Trên giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa thì có ghi ngày của hóa đơn(20/07/06)
Như vậy em có được lấy ngày 20/07/06 là ngày phát hành hóa đơn ko?
Và những cột trên bảng kê mà invoice ko có em có được bỏ trống ko?
Do lần đầu cty nhập khẩu nên em còn gặp nhiều khó khăn, mong được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn nhiều.

Bạn ơi !
Invoice là Hóa đơn Thương mại và chỉ là một phần của Bộ hồ sơ chứng từ khi nhập khẩu phải có ! ( Gồm : C/O + Packinglis + Invoice + Vận đơn ...vv..)
và không dùng để kê khai thuế GTGT tháng vào mẫu số 03/GTGT
Chứng từ để kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu này là :
1. Biên lai thuế XNK
2. Giấy nộp tiền vào NSNN
Chào bạn!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
LUONG TUAN ANH nói:
Bạn ơi !
Invoice là Hóa đơn Thương mại và chỉ là một phần của Bộ hồ sơ chứng từ khi nhập khẩu phải có ! ( Gồm : C/O + Packinglis + Invoice + Vận đơn ...vv..)
và không dùng để kê khai thuế GTGT tháng vào mẫu số 03/GTGT
Chứng từ để kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu này là :
1. Biên lai thuế XNK
2. Giấy nộp tiền vào NSNN
Chào bạn!

Sao lại lấy biên lai thuế XNK để kê khai thuế GTGT?

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Em nhập hàng theo giá FOB, vì thế em có mua bảo hiểm cho lô hàng này,phía bảo hiểm đã xuất hóa đơn GTGT và em đã báo cáo vào tháng trước rồi, thàng này hàng với về làm thủ tục hải quan, Khi khai báo hải quan em có khai chí phí mua bảo hiểm nên được công vào giá trị hàng nhập khẩu. Nên em hơi phân vân ở điểm này.
Tiền VAT mua bảo hiểm em đã được tính khấu trừ vào tháng 7 rồi. Tháng 8 làm thu tục thông quan bây giờ em báo cáo theo tờ khai lần nửa thì có phải số VAT được khấu trừ của bảo hiểm đã double len ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nêu câu hỏi không rõ ràng lắm.

- Kê khai giá trị hàng nhập khẩu theo Tờ khai hải quan.
- Kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu theo Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước.
- Kê khai các chi phí khi nhập hàng theo Hóa đơn, chứng từ cho khoản chi phí đó.

Nếu khoản nào đã kê khai để khấu trừ từ tháng trước rồi thì sang tháng sau sẽ không kê khai lại để tránh tình trạng trùng lặp.

thaokha nói:
Em nhập hàng theo giá FOB, vì thế em có mua bảo hiểm cho lô hàng này,phía bảo hiểm đã xuất hóa đơn GTGT và em đã báo cáo vào tháng trước rồi, thàng này hàng với về làm thủ tục hải quan, Khi khai báo hải quan em có khai chí phí mua bảo hiểm nên được công vào giá trị hàng nhập khẩu. Nên em hơi phân vân ở điểm này.
Tiền VAT mua bảo hiểm em đã được tính khấu trừ vào tháng 7 rồi. Tháng 8 làm thu tục thông quan bây giờ em báo cáo theo tờ khai lần nửa thì có phải số VAT được khấu trừ của bảo hiểm đã double len ko?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA