Không kê khai hàng nhập khẩu ?

• Thread starter vanxua
  • Ngày gửi
V

vanxua

Guest
Trong tháng mình nhận được tờ khai HQ và giấy nộp tiền thuế GTGT-thuế NK nhưng mình chỉ đưa vào tờ khai thuế GTGT khấu trừ mà không thể hiện giá trị hàng hóa - NVL nhập vào tờ khai như vậy có sai nghiêm trọng lắm không ? Có thể điều chỉnh lại không ? Sự việc đã như vậy từ đầu năm đến nay rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
vanxua nói:
Trong tháng mình nhận được tờ khai HQ và giấy nộp tiền thuế GTGT-thuế NK nhưng mình chỉ đưa vào tờ khai thuế GTGT khấu trừ mà không thể hiện giá trị hàng hóa - NVL nhập vào tờ khai như vậy có sai nghiêm trọng lắm không ? Có thể điều chỉnh lại không ? Sự việc đã như vậy từ đầu năm đến nay rồi.

Bạn viết rõ câu hỏi.....? và cụ thể hơn tình huống nêu trên nhé! Mình đọc và luận không ra được tình huống của bạn!
Thân!

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
vanxua nói:
Có phải bạn chỉ khai vào cột "thuế suất" và cột "thuế GTGT hàng nhập" mà quên không điền vào cột "doanh số hàng nhập chưa có thuế" không?
Mình nghĩ cái này không nghiêm trọng lắm vì thực tế công ty bạn đã nộp thuế rồi (mới có giấy nộp thuế) và cũng không ảnh hưởng đến số thuế GTGT đc khấu trừ trên tờ khai tháng. Vậy nên theo mình bạn có thể làm tờ khai điều chỉnh lại cột doanh số mua chưa có thuế thôi, chắc không có vấn đề gì đâu.

V

vanxua

Guest
Công ty mình có nhập khẩu nguyên liệu nhựa để sản xuất ống cuốn tóc xuất khẩu. Khi bên bộ phận XNK làm xong chứng từ nhận hàng thì các hóa đơn về chi phí và tờ khai HQ + giấy nộp tiền ( đã đóng đẩy đủ thuế GTGT và thuế nhập khẩu ) chuyển bộ phận kế toán ( hàng nhập về chuyển thẳng vào kho hàng ở ngân hàng khi nào nộp tiền vào ngân hàng thì mới giải chấp được lô hàng đó). Mình lên báo cáo thuế trong tháng thì chỉ cập nhật phần thuế GTGT được khấu trừ còn tổng giá trị nguyên vật liệu đó thì không thể hiện trên bảng kê 03 và tờ khai 01.
Cách làm này là sai ? nếu sai thì có thể điều chỉnh như thế nào vì cũng gần cuối năm rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cách làm này không sai, chỉ là chưa kê khai doanh số mua vào đối với hàng nhập khẩu thôi. Bạn hãy kê khai hàng nhập khẩu tại Bảng kê mua vào của Tờ khai thuế tháng tới đây cho đầy đủ, không phải làm điều chỉnh gì hết.

Thuế GTGT đã được kê khai đầy đủ và đúng hạn là ổn rồi.

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
vanxua nói:
Công ty mình có nhập khẩu nguyên liệu nhựa để sản xuất ống cuốn tóc xuất khẩu. Khi bên bộ phận XNK làm xong chứng từ nhận hàng thì các hóa đơn về chi phí và tờ khai HQ + giấy nộp tiền ( đã đóng đẩy đủ thuế GTGT và thuế nhập khẩu ) chuyển bộ phận kế toán ( hàng nhập về chuyển thẳng vào kho hàng ở ngân hàng khi nào nộp tiền vào ngân hàng thì mới giải chấp được lô hàng đó). Mình lên báo cáo thuế trong tháng thì chỉ cập nhật phần thuế GTGT được khấu trừ còn tổng giá trị nguyên vật liệu đó thì không thể hiện trên bảng kê 03 và tờ khai 01.
Cách làm này là sai ? nếu sai thì có thể điều chỉnh như thế nào vì cũng gần cuối năm rồi.

+ Khi có hóa đơn GTGT về chi phí và GNT thì bạn kê khai bình thường đầy đủ theo ngày tháng phát sinh thuế đã nộp
+ Khi nhận được hàng về từ Ngân hàng thì bạn kê khai bổ sung giá trị vào tháng sau. Phần thuế GTGT không kê khai nữa và tại phần ghi chú tại bảng kê ghi rõ lý do hàng được giải chấp tại Ngân hàng và đã kê khai thuế của ngày bao nhiêu tháng trước đó
Cách làm của bạn là không sai và đúng theo nguyên tắc Kế toán đấy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA