Nộp thuế GTGT trước 3% đối với công trình xây dựng

• Thread starter le ngoc trung
  • Ngày gửi
L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Em có vấn đề muốn được các cao thủ trên diễn đàn chỉ giáo. Doanh nghiệp của em là doanh nghiệp xây dựng, cho nên mỗi lần thi công một công trình đều phải nộp thuế VAT tính trước 3% trên giá trị xây lắp. Vấn đề em muốn hỏi là:
-Khi doanh nghiệp em đã tạm nộp số tiền trên thì hạch toán như thế nào?
-ở tờ khai VAT tháng thì phần thuế được khấu trừ cuối tháng có được tính thêm giá trị 3% đó không?:wall: .
Ở DN em thì KTT cộng thêm phần đó vào phần thuế được khấu trừ trong tờ khai VAT của tháng đó, như vậy có đúng không? nếu không cộng phần đó vào tờ khai thì sẽ sảy ra tình trạng là khi quyết toán thuế VAT cuối năm thì số thuế được khấu trừ trong tờ khai sẽ bị lệch so với bảng CDPS.
*Có người thì bảo em là cho nên 3331 sau khi công trình quyết toán thì nếu phải nộp thuế VAT thì mình chỉ phải nộp thêm 7% còn lại. :wall:
Các cao thủ làm kế toán XD nhiều kinh nghiệm hãy giup em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Bạn thân mến! Mình đã gặp trường hợp của bạn! Mình nhớ không nhầm thì trong TT120 hướng dẫn về thuế GTGT có chi tiết trường hợp này. Trước đây theo chỉ dẫn của cán bộ quản lý thuế địa phương, công ty mình cũng phải làm theo cách của KTT nơi bạn vậy ( thực hiện như vậy thì không đúng theo hướng dẫn của TT120), sau đó khi nộp báo cáo thuế năm và đối chiếu thuế GTGT thì không đúng. Thực ra, số nộp 3% cho các công trình XD khác địa phương, được xem là số thuế đã nộp, số này bạn được đưa sang báo cáo với cơ quan thuế nơi đặt trụ sở chính, ở phần đã nộp.
Bạn vẫn hạch toán bình thường số thuế 3% này là số đã nộp ( Nợ 33311/Có 111,112). Khi khai báo thuế hàng tháng, bạn kèm theo tờ khai là bản giải trình (có mẫu cụ thể, bạn có thể mua ở cơ quan thuế), các chứng từ nộp thuế, có xác nhận của cơ quan thuế nơi bạn đăng ký thuế vãng lai, nếu có thể tốt nhất là kèm theo bảng quyết toán thuế GTGT vãng lai, giữa cơ quan bạn với cơ quan thuế nơi bạn đóng thuế vãng lai.
:flowersun

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
le ngoc trung nói:
-Khi doanh nghiệp em đã tạm nộp số tiền trên thì hạch toán như thế nào?
Nợ TK 133/Có TK 3331; Nợ TK 3331/Có TK 111.

le ngoc trung nói:
-ở tờ khai VAT tháng thì phần thuế được khấu trừ cuối tháng có được tính thêm giá trị 3% đó không?:wall: .
Bạn kê khai số thuế GTGT đã nộp vào Bảng kê mẫu số 03/GTGT (mua vào) vì nó sẽ link giá trị sang phần thuế GTGT được khấu trừ trên Tờ khai thuế GTGT.

le ngoc trung nói:
*Có người thì bảo em là cho nên 3331 sau khi công trình quyết toán thì nếu phải nộp thuế VAT thì mình chỉ phải nộp thêm 7% còn lại.
Khi nào có quyết toán công trình thì bạn kê khai doanh thu và thuế GTGT của từng giai đoạn quyết toán vào Bảng kê mẫu số 02/GTGT (bán ra). Khi đó thì số thuế phải nộp sẽ là 10%, còn số thuế đã nộp tạm trước 3% thì đã được khấu trừ rồi.

Sửa lần cuối:
G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
1. Đầu tiên bạn phải xác định rõ, ở địa phương (khác nơi đặt văn phòng chính) DN bạn có chi nhánh ko, từ đó mới xác định DN được tạm nộp 3% hay phải áp dụng đúng tờ khai 01 GTGT. Trước đây ko truy cứu v/đ này.
2. Tuyệt đối bạn ko được đưa phần tạm nộp vào bất cứ cái bảng kê 02 hay 03 , về mặt tờ khai GTGT chỉ phản ảnh những nghiệp vụ kế toán phát sinh tại địa phương đặt VP chính.
3. Bạn có thể làm một tờ khai tạm nộp 3% cũng được, hoặc hiện nay các đơn vị ở TP.HCM được yêu cầu chỉ cần photo chứng từ nộp thuế 3% nộp riêng cho bộ phận or phòng XLDL, họ sẽ nhập riêng ở phần chứng từ tỉnh. số thuế này sẽ tự động cấn trừ trong sổ bộ DN.
4. Cuối cùng thì :
le ngoc trung nói:
Có người thì bảo em là cho nên 3331 sau khi công trình quyết toán thì nếu phải nộp thuế VAT thì mình chỉ phải nộp thêm 7% còn lại. :wall:
là đúng :)

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gạch nói:
1. Đầu tiên bạn phải xác định rõ, ở địa phương (khác nơi đặt văn phòng chính) DN bạn có chi nhánh ko, từ đó mới xác định DN được tạm nộp 3% hay phải áp dụng đúng tờ khai 01 GTGT. Trước đây ko truy cứu v/đ này nhưng hiện nay khác rồi
Trường hợp nào phải nộp thuế GTGT với tỷ lệ 3% trên giá thanh toán công trình, hạng mục công trình chưa có thuế GTGT thì Thông tư 120/2003/TT-BTC đã đề cập rồi, đó là: các cơ sở xây dựng, lắp đặt có tổ chức các đơn vị phụ thuộc không có tư cách pháp nhân như: tổ, đội xây dựng, ban quản lý công trình thực hiện xây lắp các công trình ở địa phương khác (tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương) nơi cơ sở đóng trụ sở chính.

Gạch nói:
2. Tuyệt đối ko được đưa phần tạm nộp vào bất cứ cái bảng kê 02 hay 03 gì cả, về mặt tờ khai GTGT đã hướng dẫn rất cụ thể cho DN rồi, chỉ phản ảnh những nghiệp vụ kế toán phát sinh tại địa phương đặt VP chính. Nhầm lẫn chỗ này là hoàn toàn ko chấp nhận được.
- Các đơn vị hạch toán phụ thuộc thực hiện xây dựng công trình, hạng mục công trình ở địa phương khác sử dụng mã số thuế, hoá đơn của đơn vị cấp trên; sử dụng Tờ khai thuế GTGT (theo mẫu số 07C/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này).

- Cơ sở xây dựng, lắp đặt có trách nhiệm kê khai, quyết toán thuế GTGT theo chế độ quy định với cơ quan thuế nơi đóng trụ sở chính. Số thuế GTGT đã nộp nơi xây dựng công trình được tính vào số thuế GTGT đã nộp khi cơ sở xây dựng kê khai nộp thuế GTGT tại văn phòng trụ sở chính.

Vậy cơ sở cấp trên này sẽ kê khai thuế GTGT như thế nào đây ạ? Sẽ kê khai vào chỉ tiêu nào trên Tờ khai thuế GTGT để thể hiện số thuế GTGT đã tạm nộp? Quyết toán thuế GTGT không còn được sử dụng nữa.

Gạch nói:
3. Bạn có thể làm một tờ khai tạm nộp 3% cũng được, hoặc hiện nay các đơn vị ở TP.HCM được yêu cầu chỉ cần photo chứng từ nộp thuế 3% nộp riêng cho bộ phận or phòng XLDL, họ sẽ nhập riêng ở phần chứng từ tỉnh. số thuế này sẽ tự động cấn trừ trong sổ bộ DN.
Thế trên Tờ khai thuế GTGT của DN không thể hiện ạ? Chỉ có cơ quan thuế mới theo dõi được thôi ạ?

Gạch nói:
4. Cuối cùng thì : là đúng :)
Phải xem bác kê khai thế nào đã rồi mới kết luận là đúng được.

Mong bác giải đáp các câu hỏi giùm em ạ.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Chào Tú Anh! Các vấn đề khác đã được làm rõ, chỉ có vấn đề sẽ kê khai số thuế tạm nộp 3% này thế nào thì còn có những quan điểm khác nhau. Thực ra vấn đề này Thao Cuc đã từng gặp qua và đã thực hiện ở các địa phương khác là Đồng Nai và Hà Nội. Theo như Tú Anh trích dẫn thông tư 120 thì :

Nguyen Tu Anh nói:
- Các đơn vị hạch toán phụ thuộc thực hiện xây dựng công trình, hạng mục công trình ở địa phương khác sử dụng mã số thuế, hoá đơn của đơn vị cấp trên; sử dụng Tờ khai thuế GTGT (theo mẫu số 07C/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này).

- Cơ sở xây dựng, lắp đặt có trách nhiệm kê khai, quyết toán thuế GTGT theo chế độ quy định với cơ quan thuế nơi đóng trụ sở chính. Số thuế GTGT đã nộp nơi xây dựng công trình được tính vào số thuế GTGT đã nộp khi cơ sở xây dựng kê khai nộp thuế GTGT tại văn phòng trụ sở chính.

Vậy cơ sở cấp trên này sẽ kê khai thuế GTGT như thế nào đây ạ? Sẽ kê khai vào chỉ tiêu nào trên Tờ khai thuế GTGT để thể hiện số thuế GTGT đã tạm nộp? Quyết toán thuế GTGT không còn được sử dụng nữa.

Thế trên Tờ khai thuế GTGT của DN không thể hiện ạ? Chỉ có cơ quan thuế mới theo dõi được thôi ạ?.

Đây là số thuế đã nộp ở các địa phương khác, nơi DN thực hiện thi công công trình. Nó được đưa vào phần đã nộp khi kê khai quyết toán năm ở các bảng tình hình thực hiện nộp ngân sách nhà nước, nội dung thuế GTGT đã nộp trong năm. Hàng tháng bạn kê khai với cơ quan thuế số đã nộp này bằng cách kèm theo tờ khai thuế GTGT tháng là giấy nộp tiền bản photo, có xác nhận của đơn vị thuế (điều này là bắt buộc, vì đây là cơ sở cho cơ quan thuế nơi trụ sở chính xác thực DN của bạn đã kê khai và nộp thuế tại nơi thi công XD,LĐ là đúng, xong từng công trình hoặc cuối năm, bạn phải quyết toán số thuế đã nộp này với cơ quan thuế khác địa phương). Khi bạn thực hiện bất kỳ nghiệp vụ kinh tế phát sinh nào, thì bạn vẫn phải hạch toán và theo dõi tại DN của bạn, đúng không bạn? Cách hạch toán đã được thảo luận như trên rồi.
Có một vài chi cục thuế thực hiện theo cách của bạn đưa ra. Nhưng như vậy đã không thể hiện đúng nội dung của nghiệp vụ. Thực sự đây là khoản đã nộp thuế của DN (Theo nội dung thông tư 120 cũng thể hiện nội dung nghiệp vụ này như thế).:flower:

Sửa lần cuối:
G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
@Tran Thao Cuc : Cám ơn bạn đã post rất chi tiết & chính xác.
@ all : về mặt hạch toán và cách thực hiện đã khá chi tiết rồi, tôi chỉ xin thêm 1 chút (giữ lời hứa buổi sáng nay thôi :) )
- Các bạn có thể tham khảo trực tiếp công văn hướng dẫn số 599 (chắc ko nhầm đâu :) ) do Ông Phạm Văn Huyến Phó Tổng Cục Trưởng ký (do đây là văn bản nên ko có file để gởi các bạn tham khảo, các bạn có thể đến cơ quan thuế địa phương mình xin cv này, nếu ở HCM cứ đến P.Tuyên truyền Hỗ trợ Cục ).
- Tôi dám chắc cơ quan thuế ở tất cả các địa phương đều phải tuân theo hướng dẫn này (vì Tổng Cục ban hành, bố ai dám trái :) ), chỉ có cách thực hiện là hơi khác chút thôi, hoặc làm tờ khai mẫu 7C hoặc sao y chứng từ nộp thuế để nộp.
- Cái lấn cấn nhất ở nghiệp vụ này nằm ở chỗ: theo tinh thần Tổng cục sẽ có 1 số DN ko được làm tờ khai 07C mà phải làm tờ khai 01 (cv hướng dẫn này tôi quên số rồi :) ai cần tôi sẽ bổ sung sau), nhưng cơ quan thuế tại địa phương phát sinh rất oải việc này, vì nếu bạn nộp tờ khai 07C họ sẽ ok ngay thôi, sau đó add số nộp của DN vào kế hoạch thu, khỏe re. Nhưng nếu bạn làm tờ khai 01 họ sẽ không nhận đâu, vì DN quản thêm DN vãng lai mệt và thật sự ko quản được :) .
@Nguyen Tu Anh : chắc bạn chưa gặp nghiệp vụ này thế thôi, Relax :)
Super Moderator

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em hiểu đây là số thuế GTGT đã nộp nên phải phản ánh vào số thuế GTGT đã nộp. Nhưng tìm mãi trên Tờ khai thuế GTGT không có chỉ tiêu "thuế GTGT đã nộp". Và khi công trình hoàn thành, phải xuất hóa đơn ra thì sẽ xuất hiện chỉ tiêu "thuế GTGT phải nộp". Vậy số đã nộp, số phải nộp và số được khấu trừ sẽ chỉ thể hiện trên Thuyết minh báo cáo tài chính? Không thể nào thể hiện được trên Tờ khai thuế GTGT?

Tran Thao Cuc nói:
Đây là số thuế đã nộp ở các địa phương khác, nơi DN thực hiện thi công công trình. Nó được đưa vào phần đã nộp khi kê khai quyết toán năm ở các bảng tình hình thực hiện nộp ngân sách nhà nước, nội dung thuế GTGT đã nộp trong năm. Hàng tháng bạn kê khai với cơ quan thuế số đã nộp này bằng cách kèm theo tờ khai thuế GTGT tháng là giấy nộp tiền bản photo, có xác nhận của đơn vị thuế (điều này là bắt buộc, vì đây là cơ sở cho cơ quan thuế nơi trụ sở chính xác thực DN của bạn đã kê khai và nộp thuế tại nơi thi công XD,LĐ là đúng, xong từng công trình hoặc cuối năm, bạn phải quyết toán số thuế đã nộp này với cơ quan thuế khác địa phương). Khi bạn thực hiện bất kỳ nghiệp vụ kinh tế phát sinh nào, thì bạn vẫn phải hạch toán và theo dõi tại DN của bạn, đúng không bạn? Cách hạch toán đã được thảo luận như trên rồi.
Có một vài chi cục thuế thực hiện theo cách của bạn đưa ra. Nhưng như vậy đã không thể hiện đúng nội dung của nghiệp vụ. Thực sự đây là khoản đã nộp thuế của DN (Theo nội dung thông tư 120 cũng thể hiện nội dung nghiệp vụ này như thế).:flower:

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Nguyen Tu Anh nói:
Em hiểu đây là số thuế GTGT đã nộp nên phải phản ánh vào số thuế GTGT đã nộp. Nhưng tìm mãi trên Tờ khai thuế GTGT không có chỉ tiêu "thuế GTGT đã nộp". Và khi công trình hoàn thành, phải xuất hóa đơn ra thì sẽ xuất hiện chỉ tiêu "thuế GTGT phải nộp". Vậy số đã nộp, số phải nộp và số được khấu trừ sẽ chỉ thể hiện trên Thuyết minh báo cáo tài chính? Không thể nào thể hiện được trên Tờ khai thuế GTGT?
Trên tờ khai thuế GTGT hàng tháng, mẫu 01/GTGT, cũng không có chỉ tiêu thuế GTGT đã nộp, đúng không bạn? Số thuế GTGT đã nộp, DN phải thực hiện việc nộp thuế theo qui định của nhà nước (tự khai, tự nộp), DN phải tự theo dõi và hạch toán vào sổ sách, để tiện cho việc theo dõi và quản lý, kế toán thường photo giấy nộp tiền cho cán bộ quản lý thuế sau khi nộp tiền.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
sinchikiu nói:
Thân chào tất cả các bạn.Sinchikiu cũng đang bị trong tình hình như thế đây. Sinchikiu lên hỏi cơ quan thuế thì họ bảo là số tạm nộp 3% đó chỉ được quyết toán với cơ quan thuế vào cuối năm chứ không phải vào báo cáo tháng , rồi Sinchikiu hỏi vào tháng 12 được k ? họ bảo k phải quýêt toán của năm.Họ nói vậy cũng khó hiểu vì quýêt toán thuế GTGT đâu còn báo cáo năm nữa đâu,nhưng họ có cho Sinchikiu xem sách hướng dẫn trường họp như trên như sau nè :
- Số thuế tạm nộp sẽ kê khai vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm thúê GTGT of HHDV bán ra (không ghi giảm doanh thu ).
-Để ghi gảim GTGT of HHDV bán ra, csở kinhdoanh cần gửi kèm theo :
+ Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 07C/GTGT ) đã kê khai nộp ở tỉnh
+ Giấy nộp tiền vào ngân sách số thuế đã nộp ở tỉnh.
+ Csở kinh doanh lập bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu số 02A/GTGT) kèm theo tờ khai.
Biết như vậy, nhưng khi cuối năm mà báo với cơ quan thuế thì họ bảo số không giống rồi lại phải điều chỉnh tùm lum hết. Cơ quan thuế mình kỳ lắm, trước khi nộp Báo cáo Thuế năm thì phải đi So bảng kê khai tình hình nộp thuế ngân sách nhà nước, đúng thì mới được nộp báo cáo, nó rắc rối vậy đó. Vậy chẳng lẽ mình làm liều nộp đại vào báo cáo tháng luôn. Bó tay thiệt.
Chào bạn! Những khó khăn này không phải chỉ riêng bạn, mình nghĩ tốt nhất bạn nên thực hiện theo đúng qui định, nghĩa là thực hiện theo đúng hướng dẫn của TT120. Trường hợp cơ quan thuế địa phương của bạn có hướng dẫn khác, bạn có thể gởi công văn trình bày, xin được hướng dẫn đến Cục thuế và cả Chi cục. Vì khi bạn làm việc không có biên bản, chỉ là chỉ dẫn thì khi bạn làm không đúng theo qui định, sau này khi gặp 1 cán bộ thuế khác bạn sẽ không có cơ sở để trình bày rằng bạn thực hiện theo yêu cầu, lúc đó chỉ còn biết nhận lỗi thôi bạn ạ.

L

lqdung

Sơ cấp
20/9/06
20
0
1
Vinh
Các bạn xem thông tư 84/2004/TT-BTC ngày 18/08/2004 điểm 8 và phần hướng dẫn lập bản giải trình mẫu 01B/GTGT. Theo đó: Thì số thuế GTGT đã nộp theo tỷ lệ % (2% hoặc 3%) cho các đơn vị phụ thuộc hoặc công trình xây dựng ở khác địa phương nơi đóng trụ sở chính, ghi rõ số tờ khai, chứng từ và số tiền thuế đã nộp (kèm theo bản sao có chữ ký của người đại diện hợp pháp doanh nghiệp và đóng dấu của doanh nghiệp)sẽ gửi kèm giải trình 01B/GTGT. Cơ quan thuế căn cứ vào chứng từ này để nhập số đã nộp vào hệ thống.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Bản giải trình tờ khai thuế GTGT tháng" mẫu số 01B/GTGT tại Thông tư 84/2004/TT-BTC ngày 18/8/2004 đã bị thay thế bởi "Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT" mẫu số 02A/GTGT tại Thông tư 127/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004.

lqdung nói:
Các bạn xem thông tư 84/2004/TT-BTC ngày 18/08/2004 điểm 8 và phần hướng dẫn lập bản giải trình mẫu 01B/GTGT.

L

lqdung

Sơ cấp
20/9/06
20
0
1
Vinh
Thông tư 127/2004/TT-BTC chỉ thay đổi mẫu giải trình 01B/GTGT thành 02A/GTGT. Điểm 8 của thông tư 84/2004/TT-BTC không thay đổi. Do đó bạn giải trình phần nộp ngoại tỉnh theo tỷ lệ % vào mục II " các điều chỉnh khác" mẫu 02A/GTGT.