Hóa đơn thuế GTGT kiểu này có kê khai không?

• Thread starter Võ Dũng Sĩ
  • Ngày gửi
V

Võ Dũng Sĩ

Guest
18/8/06
35
0
0
An Giang
Trong quá trình kê khai thuế GTGT hàng tháng mình có gặp trường hợp sau:
Người bán (đầu vào của Công ty mình) xuất hóa đơn GTGT, nhưng chỉ có phần tiền hàng mà không có tiền thuế (và cả thuế suất) - chắc Họ có khoản dịch vụ thuộc diện không chịu thuế.
- Vậy, hóa đơn đó mình có kế khai không?
- Nếu kê khai, thì kê ở mẫu số 03 hay 05.
Xin cám ơn trước!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huynh Phuong

Guest
1/9/06
1
0
0
41
So 10 Duong 45, P.6, Q.4
Nếu mặt hàng nêu trên là mặt hàng không chịu thuế suất thuế GTGT thì trên hóa đơn thể hiện như vậy là đúng. Trường hợp hàng hóa không chịu thuế suất bạn kê vào mẫu 05 kèm theo ghi chú "mặt hàng kông chịu thuế".

Sửa lần cuối:
R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Bạn tham khảo thong tu 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003:
"Cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế khi bán hàng hóa, dịch vụ phải tính và thu thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra. Khi lập hoá đơn bán hàng hóa, dịch vụ, cơ sở kinh doanh phải ghi rõ giá bán chưa có thuế, thuế GTGT và tổng số tiền người mua phải thanh toán. Trường hợp hoá đơn chỉ ghi giá thanh toán, không ghi giá chưa có thuế và thuế GTGT thì thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ bán ra phải tính trên giá thanh toán ghi trên hoá đơn, chứng từ.
Ví dụ: Doanh nghiệp bán sắt, thép, giá bán chưa có thuế GTGT đối với sắt 6 là: 4.600.000 đồng/tấn; thuế GTGT 5% bằng 230.000 đồng/tấn, nhưng khi bán có một số hoá đơn doanh nghiệp chỉ ghi giá bán là 4.800.000 đồng/tấn thì thuế GTGT tính trên doanh số bán được xác định bằng: 4.800.000 đ/tấn x 5% = 240.000 đ/tấn thay vì tính trên giá chưa có thuế là 4.600.000 đ/tấn và doanh thu được xác định lại bằng 4.560.000 đồng (= 4.800.000đ - 240.000 đ). Doanh nghiệp mua thép cũng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hoá đơn mua không ghi thuế GTGT này.
1. Bạn vẫn phải kê khai hoa đon nay.
2. Theo mình, bạn kê o bảng kê 03/GTGT, phần thuế suất không ghi, phần thuế GTGT ghi bằng 0.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Dũng Sĩ nói:
Trong quá trình kê khai thuế GTGT hàng tháng mình có gặp trường hợp sau:
Người bán (đầu vào của Công ty mình) xuất hóa đơn GTGT, nhưng chỉ có phần tiền hàng mà không có tiền thuế (và cả thuế suất) - chắc Họ có khoản dịch vụ thuộc diện không chịu thuế.
Xin cám ơn trước!

Xin được hỏi trên cột tiêu chí "Tên hàng hoá, dịch vụ" của tờ Hóa đơn đó là gì vậy bạn....?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Võ Dũng Sĩ nói:
Hóa đơn GTGT rõ rành rành thì bạn phải kê khai chứ.

Võ Dũng Sĩ nói:
Xin cám ơn trước!
Vì là hóa đơn GTGT nên bạn kê khai vào Bảng kê mẫu số 03/GTGT. Cách kê khai theo hướng dẫn của bạn rebecca.

Võ Dũng Sĩ nói:
chắc Họ có khoản dịch vụ thuộc diện không chịu thuế.
Suy nghĩ của bạn là đúng đấy!

V

Võ Dũng Sĩ

Guest
18/8/06
35
0
0
An Giang
Rất cám ơn các bạn! Xin nói rõ thêm đó là hàng hóa, dịch vụ (VD như: Báo, tiền nước của các XN cấp nước địa phương,...)
Vậy là mình sẽ kê vào bảng kê 03/GTGT như bạn rebecca đã tư vấn chứ gì?
Nhưng mình vẫn thắc mắc: Đó là loại HHDV không chịu thuế GTGT (chứ không phải loại TS bằng 0 đâu nhé!), thì kê BK 03/GTGT có ổn không?
Xin thêm thông tin, nhất là các bạn có kinh nghiệm thực tế.
Một lần nữa cám ơn tất cả các bạn!

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Dũng Sĩ nói:
Rất cám ơn các bạn! Xin nói rõ thêm đó là hàng hóa, dịch vụ (VD như: Báo, tiền nước của các XN cấp nước địa phương,...)
Nhưng mình vẫn thắc mắc: Đó là loại HHDV không chịu thuế GTGT (chứ không phải loại TS bằng 0 đâu nhé!), thì kê BK 03/GTGT có ổn không?

1. Nếu là Hóa đơn GTGT thì kê trên bảng kê : 03/GTGT
2. Theo quy định tại Điểm 13, Điểm 18 Phần II Chương A Thông tư số 120/2003 về :Hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng.
thì các hàng hóa dịch vụ trên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Võ Dũng Sĩ nói:

Nhấn mạnh với Võ Dũng Sĩ một lần nữa là 02 vấn đề bạn nêu trên là khác nhau :
+ Kê khai thuế GTGT
+ Thuế suất thuế GTGT
Chào thân!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Võ Dũng Sĩ nói:

Tú Anh đã giải thích vì sao kê vào BK03 rồi:

Nguyen Tu Anh nói:
Vì là hóa đơn GTGT nên bạn kê khai vào Bảng kê mẫu số 03/GTGT.

Vì là hóa đơn GTGT => là bản chất vấn đề

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA