Lữ hành nước ngoài - phân bổ thuế GTGT hay không ?

• Thread starter ANZ
  • Ngày gửi
A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Kính chào các bạn,
Trong các công ty cung cấp dịch vụ du lịch lữ hành ra nước ngoài thì các chi phí phát sinh tại nước ngoài như : tiền ăn, ở, đi lại... sẽ không phải chịu thuế GTGT (thông tư 120). Như vậy, khi xuất hóa đơn đầu ra thì trên hóa đơn sẽ chi ra 2 phần :

1)phần chi phí phát sinh tại nước ngoài (trong ngành gọi là khoản thu hộ chi hộ) sẽ không chịu thuế GTGT

2)Phần còn lại sẽ được gọi là doanh thu nội địa và sẽ chịu thuế GTGT

Điều khúc mắc là liệu khoản thuế GTGT đầu vào của doanh nghiệp phát sinh trong kỳ tại việt nam có phải phân bổ thành thuế GTGT được khấu trừ và không được khấu trừ (theo tỉ lệ doanh số không chịu thuế và doanh số chịu thuế) hay không ? hay được khấu trừ hoàn toàn ?

Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm cho mình với - chân thành cản ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Theo Gau bong,

Những hóa đơn dịch vụ trong nước ( Xe, VMB, khách sạn,...) tập hợp vào giá vốn vẫn được khấu trừ toàn bộ.

Những hóa đơn Chi phí chung ( Nhà, điện, nước, điện thoại) dùng chung cho cả DV phát sinh ỏ Việt nam cũng như nước ngoài thì phải phân bổ.

Nhưng làm như thế mất công quá, nên mấy năm vừa rồi Gấu bông cứ khấu trừ toàn bộ. Khi nào quyết toán, cán bộ thuế có tách thì đóng thêm thuế sau vậy

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi phí trên hóa đơn đầu vào phục vụ cho hoạt động bán ra không chịu thuế GTGT thì bạn sẽ không kê khai thuế để được khấu trừ mà phải tính vào chi phí.

Nếu chi phí trên các hóa đơn đầu vào phục vụ cho cả hai hoạt động không chịu thuế GTGT và có chịu thuế GTGT thì bắt buộc bạn phải tách thuế GTGT đầu vào được khấu trừ theo doanh số bán ra trong kỳ. Chỉ có thuế đầu vào phục vụ cho hoạt động chịu thuế GTGT thì mới được khấu trừ thuế. Phần thuế GTGT còn lại sẽ không kê khai để được khấu trừ và phải tính vào chi phí. Cách kê khai và tính toán rất đơn giản, hãy làm luôn nhé!

ANZ nói:
Điều khúc mắc là liệu khoản thuế GTGT đầu vào của doanh nghiệp phát sinh trong kỳ tại việt nam có phải phân bổ thành thuế GTGT được khấu trừ và không được khấu trừ (theo tỉ lệ doanh số không chịu thuế và doanh số chịu thuế) hay không ? hay được khấu trừ hoàn toàn ?

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Thật tuyệt khi được các bạn tư vấn,
Mình cũng rất muốn làm như bạn Gau Bong. Tuy nhiên mình sợ là sẽ bị quy vào tội trốn thuế thì chết.

Các bạn nghĩ sao khi mình lập luận là :

1) Khoản này khong phải là doanh thu của mình
Các công việc tại nước ngoài hoàn toàn đã được khoán cho bên nước ngoài. Do đó mình không hề nhận được đồng lời nào từ khoản này hết. Khoản này thực chất là thu hộ chi hộ mà thôi. Đây không phải là dịch vụ không chịu thuế mà chỉ đơn giản là khoản được trừ ra khi tính thuế GTGT đầu ra mà thôi

2) Các khoản thuế GTGT đầu vào tại việt nam phát sinh hoàn toàn do các công việc được thực hiện ở việt nam và cho doanh thu nhận được từ phần công việc tại việt nam

Do vậy tất cả thuế GTGT đầu vào sẽ được khấu trừ hết

Mong các bạn tiếp tục tư vấn nhé - chân thành

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Làm kế toán nên rõ ràng: cái nào là khoản doanh thu bán hàng, cái nào là khoản thu hộ, chi hộ. Nếu là khoản thu hộ, chi hộ thì không phản ánh vào doanh thu và giá vốn của DN. Còn nếu là khoản doanh thu thì phải phản ánh.

Mình hướng dẫn bạn phân bổ số thuế GTGT đầu vào đối với những chi phí phục vụ cho hoạt động kinh doanh có doanh thu chịu thuế GTGT và doanh thu không chịu thuế GTGT của DN. Còn những chi phí chi hộ và doanh số thu hộ thì không liên quan đến câu trả lời của mình.

Còn nếu thực tế đó là những khoản chi hộ, thu hộ thì đâu cần phải lập luận với cơ quan thuế?

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn bạn Tu Anh đã quan tâm giúp mình,

Thực ra đó là chi phí mình phải trả cho phía nước ngoài về dịch vụ họ thực hiện cho khách của mình tại nước ngoài. Do đó, về mặt thuế TNDN thì đó là chi phí của công ty mình. Tương ứng, toàn bộ giá tour mình thu cũa khách hàng trong nước được xem là doanh thu chịu thuế TNDN.

Tuy nhiên, theo luật thuế GTGT thì khoản này ĐƯỢC TRỪ RA khỏi doanh thu chịu thế GTGT.

Cái mình muốn bàn với các bạn là cơ quan thuế sẽ có thể xem "khoản trừ ra" này là doanh thu của dịch vụ hàng hóa "KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT" và sẽ không cho mình khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào

Vậy nên mình muốn hỏi xem các bạn khác cùng cảnh thì giải quyết như thế nào thôi ?

Mong các bạn hiểu và chia sẻ với mình nhé - Cảm ơn các bạn

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ANZ nói:
Thực ra đó là chi phí mình phải trả cho phía nước ngoài về dịch vụ họ thực hiện cho khách của mình tại nước ngoài. Do đó, về mặt thuế TNDN thì đó là chi phí của công ty mình. Tương ứng, toàn bộ giá tour mình thu cũa khách hàng trong nước được xem là doanh thu chịu thuế TNDN.
Thế sao bạn còn lập luân đó là khoản thu-chi hộ.:wall:
Là thu-chi hộ hay doanh thu bạn phải dựa vào thỏa thuận trong Hợp đồng giữa bạn với khách hàng và nhà cung cấp NN để xác định cho chính xác, ko thể dựa vào lập luận mơ hồ như thế đc.

Nếu HĐ với KH là giá trọn gói thì giá đó đc xác định là doanh thu (TT120).

Tuy nhiên, theo luật thuế GTGT thì khoản này ĐƯỢC TRỪ RA khỏi doanh thu chịu thế GTGT.

Cái mình muốn bàn với các bạn là cơ quan thuế sẽ có thể xem "khoản trừ ra" này là doanh thu của dịch vụ hàng hóa "KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT" và sẽ không cho mình khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào
Khoản này đc trừ ra khỏi doanh thu chịu thuế thôi chứ ko xét nó thành 1 đối tượng riêng. Đối tượng đc xét là dịch vụ lữ hành: là dịch vụ chịu thuế.

Sở dĩ nó đc trừ ra vì các chi phí đầu vào liên quan đều là những chi phí ko có thuế GTGT. Nếu đưa vào và xét như là đối tượng ko chịu thuế thì bạn cũng ko thiệt hại gì, vì chi phí đầu vào tương ứng chắc chắc bạn xác định tách biệt đc và tất cả chúng đều ko có thuế ==>> có gì đâu mà khấu trừ :bigok:

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn Lannhu thật nhiều,

Nghe bạn nói thật là chí lý. Ước gì tất cả các cán bộ thuế cũng có được cái nhìn rõ ràng như thế.

Những khoản thuế GTGT đầu vào như sử dụng cho admin như : điện thoại, văn phòng phẩm... thường rât hay bị các cán bộ thuế vịn vào và bắt phải phân bổ ra. Nếu không thì lại cho là trốn thuế.

Bạn Gau Bong ơi, thế thì chúng mình "thở phào nhẹ nhõm" rồi nhé.
chân thành cảm ơn các bạn nhiều

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ANZ nói:
Nghe bạn nói thật là chí lý. Ước gì tất cả các cán bộ thuế cũng có được cái nhìn rõ ràng như thế.
Ko phải họ ko có cái nhìn rõ ràng đâu mà.........:talk: Trường hợp này bạn làm CV hỏi TCT thì sẽ rõ ràng ngay.:banana:

Những khoản thuế GTGT đầu vào như sử dụng cho admin như : điện thoại, văn phòng phẩm... thường rât hay bị các cán bộ thuế vịn vào và bắt phải phân bổ ra. Nếu không thì lại cho là trốn thuế.
Cái này thì đúng rồi. Vì chúng chỉ phân bổ cho đầu ra có liên quan. Còn các khoản như vé máy bay quốc tế, chi phí ăn ở đi lại,...ở nước ngoài có liên quan gì đến mấy cái đầu vào này đâu?:bigok:

Túm lại bạn cứ yên tâm mà thực hiện đi. Nếu vẫn ngại mấy bác thuế thì bây giờ làm cái CV gởi TC luôn cho đảm bảo về mặt chứng từ.:biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA