Nguyên vật liệu Xuất kho sxsp, và phản anh giá vốn, Có phải là 2 nghiệp vụ?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Chào Các bạn!
DN mình Xuất Nguyên Vật liệu thuê ngòai gia công , Khi gia công xong , hoàn chỉnh thành phẩm, thì DN mình trả thêm 1 khoản tiền Nguyên vật liệu do bên gia công bán , nhưng bên mình ko mua vào nhập kho. Tức là Mua nguyên liệu chính , đưa vào sx thẳng chứ ko đi qua kho.Mình hạch toán thế này:
* Đối với vật lệu phụ mua về nhập kho:
Nợ 152VLP/Có 111
Nợ 621 /Có 152VLP
Nợ 154/ Có 621
* Đối với vật liệu chính mua về ko nhập kho, xuất thẳng đi gia công:
Nợ 621 /Có 111
Nợ 154/ Có 621
=>* KHi sp hoàn thành nhập kho:
Nợ 155 / Có 154 (tổng số phát sinh bên có của 154) ; Có 111(Tiền thuê gia công)
Mình làm như vậy nhưng rất phân vân ko biết đúng hay sai? Trong sách hướng dẫn nghiệp vụ kế toán của PGS-TS Võ Văn Nhị thì hướng dẫn riêng cho từng tài khoản:
*Đối với TK152 khi xuất gia công ghi Nợ 152/Có 154
Khi gia công xong nhập kho thành phẩm ghi Có154/Nợ 155
*Có lúc mình lại thấy xuất Nguyên vật liệu phải ghi :Nợ 621/Có152
Như Vậy là thế nào? Chẳng lẻ phải phản ánh nghiệp vụ xuất 152 đến 2 lần?
Theo những bạn nhiệt tình ở WKT thì giải quyết tình huống này thế nào? Cho mình biết ý kiến của các bạn nhé? Thanks.:flower: :a_ok_u:

[/FONT]

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Phan Thị LệDung nói:
Chào Các bạn!
Mình làm như vậy nhưng rất phân vân ko biết đúng hay sai? Trong sách hướng dẫn nghiệp vụ kế toán của PGS-TS Võ Văn Nhị thì hướng dẫn riêng cho từng tài khoản:
[/FONT]
Cái gì đây? Bạn nhầm chứ sao nói TS Võ văn Nhị hướng dẫn thế?

levanton

levanton

Cao cấp
Phan Thị LệDung nói:
Chào Các bạn!
DN mình Xuất Nguyên Vật liệu thuê ngòai gia công , Khi gia công xong , hoàn chỉnh thành phẩm, thì DN mình trả thêm 1 khoản tiền Nguyên vật liệu do bên gia công bán , nhưng bên mình ko mua vào nhập kho. Tức là Mua nguyên liệu chính , đưa vào sx thẳng chứ ko đi qua kho.Mình hạch toán thế này:
* Đối với vật lệu phụ mua về nhập kho:
Nợ 152VLP/Có 111
Nợ 621 /Có 152VLP
Nợ 154/ Có 621
* Đối với vật liệu chính mua về ko nhập kho, xuất thẳng đi gia công:
Nợ 621 /Có 111
Nợ 154/ Có 621
=>* KHi sp hoàn thành nhập kho:
Nợ 155 / Có 154 (tổng số phát sinh bên có của 154) ; Có 111(Tiền thuê gia công)
Khi gia công xong nhập kho thành phẩm ghi Có154/Nợ 155
Theo những bạn nhiệt tình ở WKT thì giải quyết tình huống này thế nào? Cho mình biết ý kiến của các bạn nhé? Thanks.:flower: :a_ok_u:

[/FONT]

Chào bạn!
Trước hết, mình nói với bạn về sách hướng dẫn nghiệp vụ kế toán của PGS-TS Võ Văn Nhị, hôm trước trên diễn đàn mình cũng đã đọc bài nêu về định khoản này, mình chưa từng học PGS-TS Võ Văn Nhị, chưa đọc quyển sách đó, nhưng theo mình nghĩ có thể có sai sót trong lúc viết, hoặc trong in ấn. nếu bạn thấy nghi ngờ thì kiểm tra lại, và quan trọng là không nên trích, nhắc tên tác giả trong trường hợp này.
Trở lại nội dung chính, về định khoản, mình đưa ra các trường hợp :Xuất nguyên liệu gia công:
Khi xuất vật liệu :
Nợ 154/ Có 152

Chi phí thuế gia công :
Nợ 154
Nợ 133
Có 111/112/131

Nếu bên nhận gia công mua vật liệu thêm, tất nhiên hóa đơn đã ghi tên đơn vị, MST của họ, thì họ tính thêm trong chi phí gia công.
Nếu cty bạn có hạch toán TK 621 để theo dõi chi phí nguyên vật liệu thì có thể hạch toán TK 621 nhưng theo mình nghĩ thì không nên vì ngoài chi phí nguyên liệu ra, bạn không có chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung, nên toàn bộ chi phí trên TK154- Chi tiết thuê ngoài gia công là chi phí nguyên liệu, cũng dễ cho bạn phân tích là lập báo cáo.

Khi nhập lại:
- Nếu nhập nguyên liệu
Nợ 152
Có 154

- Nếu nhập thành phẩm :
Nợ 155/ Có 154 . Số liệu là số lượng thành phẩm đã gia công xong x đơn giá bạn tính được và theo phiếu nhập.

Chào bạn!:dzo:

Sửa lần cuối:
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Cái gì đây? Bạn nhầm chứ sao nói TS Võ văn Nhị hướng dẫn thế?
Mình hoàn hoàn ko nhầm chút nào đâu!
- Trong sách " Hướng dẫn thực hành chế độ kế toán hiện hành"(đã sửa đổi bổ sung theo thông tư sổ/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005 của bộ trưởng Bộ Tài chính) . PGS.TS.Võ Văn Nhị(nxb Tài Chính) ở trang 57 khi nói về xuất kho vật liệu. Nếu là xuất VL sử dụng để trực tiếp sxsp thì ghi Nợ 621/ Có 152
- Trong sách kế toàn cho DN vừa và nhỏ xuất bản năm 2000 khi xuât kho NVL thuê gia công thi ghi :
Nợ 154 GC/Có 152; có 111(tiền thuê GC)
- Ngay cả sách "sơ đồ kế toán doanh nhiệp" cua TS Nghiêm Văn Lợi do NXB Tài Chính xuât bản năm 2002 ở trang 43 cũng ghi:
xuất kho thuê gia công: Nợ 154(GC) /Có 152, Có 111(CPGC), khi gi công xong nh65p kho ghi Nợ 155/Có154GC
ở trang 47 sách này nói hạch toán CPtrực tiếp ghi Nợ 621/Có 152. Như vậy ko phải 2 nghiệp vụ là gì????
:biggrinda

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phan Thị LệDung nói:

[/FONT]

Nếu xuất nguyên vật liệu dùng để SX tại doanh nghiệp thì hạch toán N 621/ C 152 là đúng rồi, đâu có vấn đề gì đâu bạn!

Còn trường hợp xuất đi gia công thì Hạch toán N 154-GC / C 152

Hai trường hợp này là khác nhau mà.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
levanton nói:
Chào bạn!
Nếu cty bạn có hạch toán TK 621 để theo dõi chi phí nguyên vật liệu thì có thể hạch toán TK 621 nhưng theo mình nghĩ thì không nên vì ngoài chi phí nguyên liệu ra, bạn không có chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung, nên toàn bộ chi phí trên TK154- Chi tiết thuê ngoài gia công là chi phí nguyên liệu, cũng dễ cho bạn phân tích là lập báo cáo.

Khi nhập lại:
- Nếu nhập nguyên liệu
Nợ 152
Có 154

- Nếu nhập thành phẩm :
Nợ 155/ Có 154 . Số liệu là số lượng thành phẩm đã gia công xong x đơn giá bạn tính được và theo phiếu nhập.

Chào bạn!:dzo:
DN mình mua bao nhiêu Vật liệu phụ đều xuất qua bên gia công mặc dù chưa có kế hoạch sx.
Chẳng hạn như đầu tháng 4 mua 1000 số lượng VLP1 , cuối thang 4 xuất 1000 số lương VLP1.
Đầu tháng 5 mua 500 số lượng VLP2 , cuối thang 5 xuất 500 số lượng VLP2 Đầu tháng 6 mua 200 số lựong VLC1, Giữa tháng 6 xuất 200 số lượng VLC1 Đồng thời mua 100 số lương VLC2 ko qua nhập kho mà đưa vào gia công sx thẳng.
Lúc này mới bắt đầu sản xuất , gia công và hoàn thanh nhập kho thành phẩm . Tổng công số lựong VL dùng cho sx sp là:
VLP1: 100
VLP2: 100
VLC1: 100
VLC2: 100 (do người gia công bán )
Số lượng VL tồn ở nhà của người gia công vào cuối tháng 6:
VLP1: 900
VLP2: 400
VLC1: 100
VLC2: 0
Nếu đưa thang vao NỢ 154/Có 152, có 111 mà ko đi qua 621 thì số NVL tồn ở nhà người gia công có phải hạch toán như thế này ko?
Cuối tháng 4 : Nợ 154/Có 152 (ghi đỏ) :1000sp, tri giá là A đồng
Đầu tháng 5 : Nợ 154/ Có 152 (ghi đen):1000sp, trị giá là A đồng
Cuối tháng 5 : Nợ 154/Có 152 (ghi đỏ) :1500sp, tri giá là B đồng
Đầu tháng 6: Nợ 154/ Có 152 (ghi đen):1500sp, trị giá là B đồng
Giữa tháng 6 sau khi đã nhập kho thành phẩm , số VL tồn sẽ ghi:
Cuối thang 6: Nợ 154/Có 152 (ghi đỏ) :1200sp, tri giá là C đồng
Đầu tháng 7 : Nợ 154/ Có 152 (ghi đen):1200sp, trị giá là C đồng
Riêng với NVLC2 mua ko qua kho sẽ ghi Nợ 154/ Có 111?
Mình hiểu như vậy có đúng ko?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Chắc bạn ấy nhầm :
N621/C152 để sản xuất tại xưởng mình. Còn thêm các yêu tố khác mới ra thành phẩm.
Còn N154GC/C152 là bạn xuất ra cho người khác gia công. Sau nhận về là thành phẩm (lúc này có cả CP gia công).

• Like
Reactions: anhthibk
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cái còn tồn ở nhà người gia công thì bạn vẫn còn số dư N154GC chứ có mất đâu mà bạn phải ghi đỏ rồi ghi đen.

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn quản lý được định mức tiêu hao, phần chưa đưa vào sản xuất, hoặc đã đưa vào nhưng chưa bàn giao thành phẩm bạn theo dõi trên TK 154. Còn phần ghi Nợ 155/ Có 154 thì bạn định khoản sau khi tính giá thành. Giá thành trong truờng hợp này gồm nguyên liệu + chi phí thuê ngoài gia công được phân bổ cho thành phẩm+ chi phí vận chuyển( nếu có)

Sửa lần cuối:
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
:flower:
levanton nói:
Bạn quản lý được định mức tiêu hao, phần chưa đưa vào sản xuất, hoặc đã đưa vào nhưng chưa bàn giao thành phẩm bạn theo dõi trên TK 154. Còn phần ghi Nợ 155/ Có 154 thì bạn định khoản sau khi tính giá thành. Giá thành trong truờng hợp này gồm nguyên liệu + chi phí thuê ngoài gia công được phân bổ cho thành phẩm+ chi phí vận chuyển( nếu có)
Mình xem trong sách hướng dẫn thì thấy TK Nợ154 dùng để phản ánh những VL đã đưa vào SX nhưng còn dở dang chưa hoàn chỉnh sp.
Còn VL chưa đưa vào sx thì lại ghi Nợ 621/ Có 152. Khi nào đưa vào sx thì mới ghi Nợ 154/Có 621. Còn nếu đã đưa vào sx 1 ít , phần còn dư thừa lại ở xưởng (lúc này là thừa lại ở nhà người gia công) thì sẽ ghi đỏ Nợ 621/ Có 152, sang đầu tháng sau ghi đen Nợ 621/Có 152.
TRường hợp ko dùng đến TK621 như bạn levanton nói , mà chỉ dùng 154 như levanton và Ho Lan đã nói ở trên thì có phải dùng đến TK chi tiết 1541GC (CP SXKDDD chưa đưa vào sx), 1542GC (CP SXKDDD )đã đưa vào sx. Như vậy mới nói rõ được cái nào đã sử dụng , cái nào còn thừa lại chưa sử dụng? Mình nghĩ như vậy có đúng ko các bạn?

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phan Thị LệDung nói:
Còn VL chưa đưa vào sx thì lại ghi Nợ 621/ Có 152. Khi nào đưa vào sx thì mới ghi Nợ 154/Có 621. Còn nếu đã đưa vào sx 1 ít , phần còn dư thừa lại ở xưởng (lúc này là thừa lại ở nhà người gia công) thì sẽ ghi đỏ Nợ 621/ Có 152, sang đầu tháng sau ghi đen Nợ 621/Có 152.
TRường hợp ko dùng đến TK621 như bạn levanton nói , mà chỉ dùng 154 như levanton và Ho Lan đã nói ở trên thì có phải dùng đến TK chi tiết 1541GC (CP SXKDDD chưa đưa vào sx), 1542GC (CP SXKDDD )đã đưa vào sx. Như vậy mới nói rõ được cái nào đã sử dụng , cái nào còn thừa lại chưa sử dụng? Mình nghĩ như vậy có đúng ko các bạn?[/COLOR]:flower:

Bạn có nhầm không đấy, VL chưa đưa vào SX sao lại HT N 621/ C 152 ===> Khi xuất NVL cho SX thì HT nghiệp vụ này chứ!

Bạn dùng 2 TK 1541GC, 1542GC như thế thì không được đâu.

Theo mình bạn nên theo hướng dẫn của levanton là đúng rồi ấy.

levanton

levanton

Cao cấp
Phan Thị LệDung nói:
Mình xem trong sách hướng dẫn thì thấy TK Nợ154 dùng để phản ánh những VL đã đưa vào SX nhưng còn dở dang chưa hoàn chỉnh sp.
Trường hợp ko dùng đến TK621 như bạn levanton nói , mà chỉ dùng 154 như levanton và Ho Lan đã nói ở trên thì có phải dùng đến TK chi tiết 1541GC (CP SXKDDD chưa đưa vào sx), 1542GC (CP SXKDDD )đã đưa vào sx. Như vậy mới nói rõ được cái nào đã sử dụng , cái nào còn thừa lại chưa sử dụng? Mình nghĩ như vậy có đúng ko các bạn?

Vật liệu đã chuyển sang cho bên nhận gia công, bạn hạch toán TK154, bên đó họ hạch toán 002,trách nhiện quản lý và thanh lý, quyết toán là của bênb nhận gia công. Bạn không phải hạch toán chi tiết TK154.
Về định khoản vật liệu dùng không hết, nhập lại kho thì ghi Nợ 152/ có 154. Nếu thừa mà vẫn để ở xưởng sản xuất thì không hạch toán gì, vì giá trị đó đã nằm trên TK154. Bạn nghĩ tại sao lại có chi phí sản xuất dở dang cuối kỳ, tại sao TK 154 có số dư Nợ sẽ tự trả lời được.
Chúc bạn vui vẻ trong công việc.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
levanton nói:
Vật liệu đã chuyển sang cho bên nhận gia công, bạn hạch toán TK154, bên đó họ hạch toán 002,trách nhiện quản lý và thanh lý, quyết toán là của bênb nhận gia công. Bạn không phải hạch toán chi tiết TK154.
Về định khoản vật liệu dùng không hết, nhập lại kho thì ghi Nợ 152/ có 154. Nếu thừa mà vẫn để ở xưởng sản xuất thì không hạch toán gì, vì giá trị đó đã nằm trên TK154. Bạn nghĩ tại sao lại có chi phí sản xuất dở dang cuối kỳ, tại sao TK 154 có số dư Nợ sẽ tự trả lời được.
Chúc bạn vui vẻ trong công việc.
Như vậy NVL chính mua của người dân ko qua kho sẽ ghi Nợ 154(NVLC)/Có 331?
Theo mình được biết thì bên gia công chỉ là một hộ dân , ko có đăng ký KD. Bên mình thuê người này gia công nhưng lại làm làm hợp đồng lao động. Trong hợp đồng lao động này lại nói đến vấn đề là người dân này chỉ chế biến , pha chế, chịu CP vận chuyễn. Đó là trong hợp đồng , chuyện thực tế là bên mình mua NVL phụ như chai , bình, thùng hộp.... ở bên ngoài, mang tới cho người dân này . Và người dân này họ bán cho NVL chính rồi họ đóng chai sẳn. KHi nào bên mình cần bao nhiêu, bên mình sẽ tới nhà người dân này lấy mang về nhập kho. Rồi mới tính tiền cho người dân này bằng cách trả cho người dân này số tiền đã mua NVL chính cộng với CP gia công (lô hàng trọng lựơng NET bao nhiêu thì trả tiền NVL chính mua vào bấy nhiêu, CP gia công được tính vào trong 1 đơn vị sản phẩm hoàn thành). Như vậy người dân này được coi là người gia công hay nhân công trực tiếp? Nếu là người gia công thì khi trả tiền NVL chính mua ko qua kho và tiền gia công cho người dân này sẽ ghi: Nợ154(CP gia công)/Có 111 và Nợ 331/Có 111( tiền mua NVL trước khi đưa vào gia công).Mình hiểu như vậy có đúng ko?
Biết rằng trong giấy phép đăng ky kinh doanh DN mình đăng ký là: SX và kinh doanh rượu . Mình có thể làm lại 1 hợp đồng mang tính chất hình thức và sửa "hợp đồng lao động" thành "hợp đồng thuê gia công" được ko?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ôi, đau đầu với mớ tài khoản số kia quá, ai đó ngôn ngữ hóa chúng nó giùm đi, có ba cái: nguyên vật liệu, chi phí sản xuất, sản phẩm dở với thành phẩm nhập kho thôi mà.

T

thang-gu

Guest
6/7/07
40
3
0
38
Thái Nguyên
Các bạn cho mình hỏi 1 chút.
Nếu mình xuất gia công trong nội bộ thì hạch toán thế nào nhỉ

Xem nhiều