Thuế GTGT sẽ được khấu trừ ntn nếu hàng XK thiếu chứng từ thanh toán qua NH?

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Có một tình huống mọi người tư vấn giúp em nhé : cty có một lô hàng xuất khẩu thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, theo luật thì nếu thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì VAT đầu ra vẫn tính là 0% nhưng không được khấu trừ VAT đầu vào.
Ngặt một nỗi, hóa đơn đầu vào của lô hàng này là hóa đơn bán hàng thông thường, chi phí phục vụ cho lô hàng này có hóa đơn VAT nhưng rất thấp, doanh thu của lô hàng này chiếm tỷ trọng ~50% tổng doanh thu trong kỳ.
Nếu như vậy thì VAT đầu vào của em sẽ tính như thế nào ? Có được khấu trừ hết (hoặc khấu trừ một phần loại trừ phần chi phí phục vụ cho lô hàng ko có chứng từ thanh toán), hoặc chỉ được khấu trừ ~50% VAT đầu vào.
Xin cám ơn !:pepsi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
darkmoon nói:
Có một tình huống mọi người tư vấn giúp em nhé : cty có một lô hàng xuất khẩu thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, theo luật thì nếu thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì VAT đầu ra vẫn tính là 0% nhưng không được khấu trừ VAT đầu vào.
Ngặt một nỗi, hóa đơn đầu vào của lô hàng này là hóa đơn bán hàng thông thường, chi phí phục vụ cho lô hàng này có hóa đơn VAT nhưng rất thấp, doanh thu của lô hàng này chiếm tỷ trọng ~50% tổng doanh thu trong kỳ.
Nếu như vậy thì VAT đầu vào của em sẽ tính như thế nào ? Có được khấu trừ hết (hoặc khấu trừ một phần loại trừ phần chi phí phục vụ cho lô hàng ko có chứng từ thanh toán), hoặc chỉ được khấu trừ ~50% VAT đầu vào.

Tất cả Hoá đơn VAT đầu vào liên quan đến lô hàng này đều không được khấu trừ nữa và chỉ được cộng gộp tính vào chi phí của lô hàng thôi bạn ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng chung cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì thuế đầu vào được tính khấu trừ theo tỷ lệ (%) doanh số của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra.

Còn với trường hợp của em, chỉ có thuế GTGT của những chi phí liên quan đến lô hàng xuất khẩu mới không được khấu trừ (tính vào chi phí); còn lại nếu hàng hóa, dịch vụ mua vào khác sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế có đủ điều kiện được khấu trừ thuế thì sẽ được khấu trừ hoàn toàn 100%. Như vậy là khấu trừ một phần, loại trừ chi phí liên quan đến lô hàng xuất khẩu không có chứng từ thanh toán.

darkmoon nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Tất cả Hoá đơn VAT đầu vào liên quan đến lô hàng này đều không được khấu trừ nữa và chỉ được cộng gộp tính vào chi phí của lô hàng thôi bạn ạ
Bạn ý đang muốn hỏi để lựa chọn 1 trong 3 trường hợp sau khi tính thuế GTGT đầu vào được khấu trừ:

- Được khấu trừ hết?
- Khấu trừ một phần loại trừ phần chi phí phục vụ cho lô hàng ko có chứng từ thanh toán?
- Chỉ được khấu trừ ~50% VAT đầu vào?

Và bạn ý biết điều này mà anh:
darkmoon nói:
theo luật thì nếu thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì VAT đầu ra vẫn tính là 0% nhưng không được khấu trừ VAT đầu vào.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Như vậy là khấu trừ một phần, loại trừ chi phí liên quan đến lô hàng xuất khẩu không có chứng từ thanh toán.
Trường hợp này là có thể tách được chi phí phục vụ cho từng lô hàng. Nhưng ngặt một nỗi là em ko có cách nào tách được chi phí.
Ví dụ như cty ko có nhân viên XNK, phải thuê một cty khác chuyên làm dịch vụ hải quan, cty đó lãnh 2 lô hàng (trong đó có lô hàng ko có chứng từ thanh toán), cty đó xuất hóa đơn cùng lúc cho cả 2 lô.... vân..vân và vân vân.
Và nếu như em ko tách được chi phí thì VAT đầu vào em sẽ được khấu trừ như thế nào ?
Xin cám ơn đã giúp đỡ.:ladiesman

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chị không nhầm thì em đã tự đặt tình huống chứ không phải tình huống xuất phát thực tế của em.

darkmoon nói:
Ví dụ như cty ko có nhân viên XNK, phải thuê một cty khác chuyên làm dịch vụ hải quan, cty đó lãnh 2 lô hàng (trong đó có lô hàng ko có chứng từ thanh toán), cty đó xuất hóa đơn cùng lúc cho cả 2 lô.... vân..vân và vân vân.
Chi phí của từng lô hàng bắt buộc phải tách ra. Em sẽ làm được bằng cách: chọn tiêu thức để phân bổ chi phí. Khi đã phân bổ được chi phí rồi thì đương nhiên sẽ phân bổ được thuế GTGT đầu vào được khấu trừ. Tiêu thức để phân bổ chi phí trong trường hợp này là: doanh thu của lô hàng xuất khẩu.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
:wall: Em đâu có nói sạo đâu, đây là TH cụ thể ấy chứ.

Ví dụ nhé :
Em có 2 (2 cho dễ) lô hàng xuất khẩu, có chứng nhận thực xuất của hải quan, có B/L đầy đủ.
Lô 1 : đầu vào là hóa đơn VAT, trị giá 180tr, thuế GTGT 10% là 18tr, có đầy đủ chứng từ thanh toán qua ngân hàng, trị giá lô hàng là 200tr.
Lô 2 : đầu vào là hóa đơn bán hàng thông thường, ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, trị giá lô hàng là 300tr.
Chi phí phục vụ cho cả 2 lô hàng (ko tách riêng được CP nào phục vụ cho lô hàng nào) là 10tr, VAT 10% là 1tr.
Do là hàng XK nên VAT đầu ra trên hóa đơn là 0%

Theo luật thì nếu có đầy đủ chứng từ thanh toán của cả 2 lô thì em sẽ được khấu trừ VAT đầu vào là 19tr.
Tuy nhiên, do lô 2 ko có chứng từ thanh toán thì trong TH này em được khấu trừ VAT đầu vào là bao nhiêu ?
Xin cám ơn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
darkmoon nói:
Và nếu như em ko tách được chi phí thì VAT đầu vào em sẽ được khấu trừ như thế nào ?
Xin cám ơn đã giúp đỡ.:ladiesman

Trong trường hợp chưa tách được chi phí riêng biệt thì việc khấu trừ VAT của hai phần được khấu trừ và không được khấu trừ sẽ căn cứ vào tỷ lệ doanh thu của hàng hóa được khấu trừ/doanh thu của hàng hóa không được khấu trừ khi bán ra
Chào bạn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của lô hàng 1 là: 18.000.000 đồng.

Thuế GTGT đầu vào của chi phí phục vụ cho lô hàng 1 được khấu trừ là: 1.000.000 x [180.000.000 / (180.000.000 + 300.000.000)] = 375.000 đồng.

Tổng số thuế GTGT đầu vào sẽ được khấu trừ là: 18.000.000 + 375.000 = 18.375.000 đồng.

darkmoon nói:
Em có 2 (2 cho dễ) lô hàng xuất khẩu, có chứng nhận thực xuất của hải quan, có B/L đầy đủ.
Lô 1 : đầu vào là hóa đơn VAT, trị giá 180tr, thuế GTGT 10% là 18tr, có đầy đủ chứng từ thanh toán qua ngân hàng, trị giá lô hàng là 200tr.
Lô 2 : đầu vào là hóa đơn bán hàng thông thường, ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, trị giá lô hàng là 300tr.
Chi phí phục vụ cho cả 2 lô hàng (ko tách riêng được CP nào phục vụ cho lô hàng nào) là 10tr, VAT 10% là 1tr.
Do là hàng XK nên VAT đầu ra trên hóa đơn là 0%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA