Anh PhiHung cứu với :6 tháng đầu năm thực hiện NĐ10 - 6 tháng cuối năm TH NĐ 43

• Thread starter haigames
  • Ngày gửi
H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Đơn vị em thuộc hành chính sự nghiệp được nhà nước hỗ trợ 1 phần kinh phí (đang thực hiện NĐ10). Là đơn vị giáo dục liên kết đào tạo đại học. Thời gian quyết toán HĐ đào tạo các trường liên kết là cuối tháng 09 hàng năm. Thời gian khóa sổ kế toán tháng 12 hàng năm. Nay theo NĐ43 đơn vị phải thực hiện NĐ43 từ tháng 07/2006, 6 tháng đầu năm thực hiện theo NĐ10. Tổng quỹ lương ngạch bậc thì 6 tháng đầu năm đã chi 500 triệu, lương tăng thêm tạm trích 300 triệu, số lương tăng thêm phải chi nhưng chưa chi là 700 triệu.
1./ Nếu khóa sổ 6 tháng đầu năm kết chuyển chi phí để trả lương tăng thêm 700 triệu còn lại và trích lập các quỹ thì không còn tiền để thanh toán các hợp đồng đào tạo với các trường liên kết. (tháng 09 mới hết HĐ 01 năm học)
2/ Nếu thực hiện theo NĐ43 thì cuối năm kết chuyển chi phí thì phải trích 25% quỹ phát triển HĐSN, sau đó trích lương tăng thêm không quá 2 lần lương cơ bản, và trích lập các quỹ... thì số tiền 700 triệu lương tăng thêm của 6 tháng đầu năm mình phải chi và hạch toán như thế nào.
3/ Còn về lương tăng thêm tạm trích của 6 tháng cuối năm theo em thì hạch toán như thế này không biết đúng không. Số lương tăng thêm tạm trích: Nợ 3341/Có 1111 (không vượt quá 40% chênh lệch thu chi của quý), cuối năm kết chuyển chi phí, sau khi trích 25% quỹ phát triển HĐSN, hạch toán Nợ 4221/Có 3341 (số lương đã tạm trích), chi lương tăng thêm còn lại của 06 tháng cuối năm Nợ 4221/Có 3341 (lương tăng thêm còn lại)
- Anh PhiHung và các anh chị trong diễn đàn nghiên cứu và giúp em với nhé.
Chúc sức khỏe tất cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diemxua

Trung cấp
Chỗ tớ cũng đang gặp khó khăn trong hạch toán khi chuyển từ thực hiện ND10 sang NĐ43. Từ 21/5 trở về trước khoản tiền lương tăng thềm hạch toán vào chi phí, từ 22/5 trở về sau lại hạch toán chi từ chênh lệch thu chi 421. Vậy về số sách phải làm sao đây?Mong các bạn cùng tham gia nhiệt tình cho chủ đề này.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
diemxua nói:
Chỗ tớ cũng đang gặp khó khăn trong hạch toán khi chuyển từ thực hiện ND10 sang NĐ43. Từ 21/5 trở về trước khoản tiền lương tăng thềm hạch toán vào chi phí, từ 22/5 trở về sau lại hạch toán chi từ chênh lệch thu chi 421. Vậy về số sách phải làm sao đây?Mong các bạn cùng tham gia nhiệt tình cho chủ đề này.
Nếu đơn vị bạn có thể xử lý chênh lệch thu chi 6 tháng đầu năm, thì chi lương tăng thêm theo qui định và trích lập các quỹ, 6 tháng cuối năm hạch toán theo NĐ43.

H

hongha

Guest
6/10/05
14
0
0
Ha Noi
Theo mình hiểu chỗ này cần làm rõ khái niệm tiền lương tăng thêm và thu nhập tăng thêm:
Thu nhập tăng thêm thi được lấy từ phần chênh lẹch thu chi theo ND 43 là đương nhiên; chỗ này hông phải bàn caĩ gi.
Còn"Tiền lương tăng thêm" nếu lấy từ quỹ lương được xây dựng theo quy định tại điều 18 khoản 1 thi hạch toán như một khoản chi phí trước khi xác định kết quả hoạt động tài chính. Vậy quan điểm của các bạn về vấn đề này thế nào?

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
hongha nói:
Theo mình hiểu chỗ này cần làm rõ khái niệm tiền lương tăng thêm và thu nhập tăng thêm:
Thu nhập tăng thêm thi được lấy từ phần chênh lẹch thu chi theo ND 43 là đương nhiên; chỗ này hông phải bàn caĩ gi.
Còn"Tiền lương tăng thêm" nếu lấy từ quỹ lương được xây dựng theo quy định tại điều 18 khoản 1 thi hạch toán như một khoản chi phí trước khi xác định kết quả hoạt động tài chính. Vậy quan điểm của các bạn về vấn đề này thế nào?
Xin đính chính đây là thu nhập tăng thêm chứ không phải lương tăng thêm (xin lỗi các bạn). "Đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 1 phần chi phí được quyết định tổng mức thu nhập trong năm cho người lao động, nhưng tối đa không quá 3 lần quỹ tiền lương cấp bậc, chức vụ trong năm do nhà nước quy định....".
Ý em nhờ các anh chị hướng dẫn em xử lý 700triệu thu nhập tăng thêm cho người lao động 6 tháng đầu năm như thế nào.

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
haigames nói:
Xin đính chính đây là thu nhập tăng thêm chứ không phải lương tăng thêm (xin lỗi các bạn). "Đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 1 phần chi phí được quyết định tổng mức thu nhập trong năm cho người lao động, nhưng tối đa không quá 3 lần quỹ tiền lương cấp bậc, chức vụ trong năm do nhà nước quy định....".
Ý em nhờ các anh chị hướng dẫn em xử lý 700triệu thu nhập tăng thêm cho người lao động 6 tháng đầu năm như thế nào.
Theo mình thì 6 tháng đầu năm phải xử lý theo Nghị định 10/CP thôi (tức là thu nhập tăng thêm được cho vào chi phí trước thuế, còn 6 tháng cuối năm thì mới xử lý theo cơ chế của NĐ43. Bởi vì NĐ43 ban hành dở dang giữa kỳ báo cáo Quý nên phải áp dụng từ đầu kỳ báo cáo sau.
Mình cũng đang quan tâm phân biệt giữa "lương tăng thêm" và "thu nhập tăng thêm" để áp dụng. Các bạn nào có cao kiến gì thì phổ biến cho anh em biết.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
kimhuy nói:
Theo mình thì 6 tháng đầu năm phải xử lý theo Nghị định 10/CP thôi (tức là thu nhập tăng thêm được cho vào chi phí trước thuế, còn 6 tháng cuối năm thì mới xử lý theo cơ chế của NĐ43. Bởi vì NĐ43 ban hành dở dang giữa kỳ báo cáo Quý nên phải áp dụng từ đầu kỳ báo cáo sau.
Mình cũng đang quan tâm phân biệt giữa "lương tăng thêm" và "thu nhập tăng thêm" để áp dụng. Các bạn nào có cao kiến gì thì phổ biến cho anh em biết.
Cám ơn bạn đã quan tâm góp ý, nhưng đặc thù của đơn vị mình là liên kết đào tạo. Đến tháng 09 mới kết thúc hợp đồng đào tạo và chi trả các chi phí cho các trường liên kết. Nếu 6 tháng đầu năm mình khóa sổ, thì phải chi trả thu nhập tăng thêm và trích lập các quỹ 6 tháng đầu năm, thì đến tháng 09 khi quyết toán các hợp đồng đào tạo thì không có tiền để chi trả cho các trường liên kết.
Mong các bạn đóng góp ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA