Tách chi phí sản xuất chung 627 từ TK 642

• Thread starter Oem
  • Ngày gửi
O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Trong lúc hạch toán chi phí quản lý doanh nghiệp TK642 người làm trước tôi bị hạch toán cả chi phí sản xuất chung TK627 vào TK642 bây giờ tôi muốn tách chi phí SX chung ra khỏi chi phí QLDN. Theo các bạn thì hạch toán thế nào thì đc?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pmk6688

Guest
28/8/06
22
0
0
Thiên đường
Bạn chưa nói rõ là thời điểm hạch tóan trước đây là thời gian nào ?

O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Phần hạch toán sai đã đc hạch toán từ tháng 11 năm 2005, số tiền hạch toán sai khoang 30-50tr. Theo các bạn thì phải tiến hành tách chi phí ra, hạch toán lại như thế nào? và cần những thủ tục gì để tách chi phí cho hợp lệ. Mong các bạn giúp đỡ thanks nhiều

O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Nhờ các bạn giúp mình vấn đề này mình chưa gặp bao giờ nên đang k biết xử lý ntn cả. Thanks nhiều

S

senhong

Guest
4/8/06
23
0
0
Hà Nội.
Mình cũng gặp phải trường hợp giống của bạn đó, nhưng do hệ thống sổ ở bên mình vào thời điểm mà mình vào làm chưa hoàn thiện nên mình đã quyết định lập lại toàn bộ hệ thống sổ, tuy công việc hơi nhiều một chút nhưng phải cố gắng vậy.

levanton

levanton

Cao cấp
Oem nói:
Trong lúc hạch toán chi phí quản lý doanh nghiệp TK642 người làm trước tôi bị hạch toán cả chi phí sản xuất chung TK627 vào TK642 bây giờ tôi muốn tách chi phí SX chung ra khỏi chi phí QLDN. Theo các bạn thì hạch toán thế nào thì đc?

Việc hạch toán chi phí sản xuất chung vào TK 642 sẽ xảy ra các trường hợp:
Nếu sản phẩm sản xuất ra đã bán hết hoặc gần hết thì không ảnh hưởng đến kết quả sản xuất kinh doanh.
Nếu sản phẩm sản xuất ra mà vẫn tồn kho thì sẽ ảnh hưởng đến kế quả kinh doanh .

Đối với khoản hạch toán nhầm năm 2005, nếu tính lại, hạch toán đúng, bạn phải tính lại giá thành sản phẩm dịch dụ, rất phức tạp và gần như ảnh hưởng đến toàn bộ các số liệu hạch toán tổng hợp và làm sai lệch kết quả kinh doanh đã báo cáo, vì vậy bạn để vậy, hoặc định khoản
Nợ 632/ Có 642 : số tiền chênh lệch
Nợ 911/ Có 642 ghi đỏ
Nợ 911/ Có 632
Không ảnh hưởng gì đến kết quả kinh doanh.

Đối với các khoản hạch toán nhầm từ tháng 01/2006. Bạn có thể làm như trên hoặc hạch toán lại đúng và tính giá thành lại
Nợ 627/ Có 642 : số tiền chênh lệch
Nợ 154/ Có 627 : số tiền chênh lệch

Tính lại giá thành và ghi sổ sung
Nợ 155, hoặc 632( nếu là dịch vụ)
Có 154

Nếu đã kết chuyển giá vốn và chi phí quản lý để tính KQKD thì phải định khoản thêm:
giá vốn:
Nợ 632
Có 155

Nợ 911/ Có 632
Nợ 911/ Có 642
Nợ 911/ Có 421
Đó là những định khoản có thay đổi số tiền do điều chỉnh, ngoài ra còn các định khoản hạch toán khác, bạn theo số liệu thực tế để điều chỉnh phù hợp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA