Kế toán ngân hàng

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Em đang làm kế toán doanh nghiệp, hôm trước em có mua 1 cuốn sách kế toán ngân hàng về coi, em thấy thật khó hiểu các nghiệp vụ trong đó, nó khác xa so với kế toán DN. Các anh chị có tài liệu nào căn bản về kế toán ngân hàng thì cho em xin với!
Em muốn làm kế toán trong ngân hàng chắc phải học một khoá kế toán NH mới làm được có đúng không các anh chị? Các anh chị có biết ở TP.HCM có chỗ nào dạy các khoá ngắn hạn về kế toán NH không, chỉ cho em với!
Em xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
Bạn Red thân,

Tại chuyên mục kế toán ngân hàng này, bạn có thể tìm được rất nhiều tài liệu cũng như hướng dẫn tìm hiểu về kế toán ngân hàng. Bạn có thể tìm đọc ngay tại đây. Nếu có khó khăn gì, chúng ta sẽ tiếp tục thảo luận tiếp!

Bạn cũng không nhất thiết phải trải qua một khóa học ngắn hạn mới làm được mà điều này bạn hoàn toàn có thể tự học (sự hỗ trợ từ WKT là luôn sẵn sàng). Nếu bạn ở HN thì tôi sẽ giới thiệu cho bạn vào Học viện ngân hàng nhưng bạn ở Bình Định thì tôi chịu rồi!

Chúc thành công,

T

tampham

Guest
10/10/06
9
0
0
Vietnam
Kinh doanh ngoai te

Chao cac bac

Toi nay, thuc den 1h khuya de search tren webketoan. Hay phet. Vay ma lau nay e ko bit' de tham gia. Bi gio moi chao san, hy vong la e va cac bac' co the chia se thong tin voi nhau (tuy rang e chi dat trinh do Lop 2 ve Banking experience thoi!, nhung bit' dau day !)

Nhung ma e co' 1 cau hoi dang rat nan giai. Nho bac' nao hieu ro van de, chi giao' giup e. Bai toan' la cuoi thang 8, NH du mua ngoai te 2M USD (USD/VND=16001). Sang T9, NH ban' 2M USD gia 16005. Gia su, trong 2 thang 8 & 9, NH chi co' 2 giao dich mua ban' ma e vua vi' du. Vay xet ve thue doi voi kinh doanh ngoai te, ben e se chi dong thue 10% tren phan chenh lech thoi. Nhung ko hieu sao, lai xuat hien phan revaluation vao cuoi thang. Ti gia danh gia lai cuoi T8 la 15975, cuoi T9 la 16015, ket qua la doanh so tang them 40VND x 2M USD. E phai bi thue kinh doanh ngoai te la 8MIO VND. E chang hieu mo te nhu the nao nua! Co bac nao chi giup e vi sao nhu vay ko? Phan tinh' thue day co' dung ko ah?

E cam on cac bac nhieu. Va chuc cac bac ngu ngon nhe

Sửa lần cuối:
L
tampham nói:
Chao cac bac

Toi nay, thuc den 1h khuya de search tren webketoan. Hay phet. Vay ma lau nay e ko bit' de tham gia. Bi gio moi chao san, hy vong la e va cac bac' co the chia se thong tin voi nhau (tuy rang e chi dat trinh do Lop 2 ve Banking experience thoi!, nhung bit' dau day !)

Nhung ma e co' 1 cau hoi dang rat nan giai. Nho bac' nao hieu ro van de, chi giao' giup e. Bai toan' la cuoi thang 8, NH du mua ngoai te 2M USD (USD/VND=16001). Sang T9, NH ban' 2M USD gia 16005. Gia su, trong 2 thang 8 & 9, NH chi co' 2 giao dich mua ban' ma e vua vi' du. Vay xet ve thue doi voi kinh doanh ngoai te, ben e se chi dong thue 10% tren phan chenh lech thoi. Nhung ko hieu sao, lai xuat hien phan revaluation vao cuoi thang. Ti gia danh gia lai cuoi T8 la 15975, cuoi T9 la 16015, ket qua la doanh so tang them 40VND x 2M USD. E phai bi thue kinh doanh ngoai te la 8MIO VND. E chang hieu mo te nhu the nao nua! Co bac nao chi giup e vi sao nhu vay ko? Phan tinh' thue day co' dung ko ah?

Nếu bạn viết bằng tiếng Việt có dấu thì có thể có câu trả lời
Cheer!

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Chao cac bac

Bây giờ mình trả lời câu hỏi của bạn nhé:

1. Khi bạn mua 2 USD vào tháng 08 với giá là 16.001 đ/USD thì bạn sẽ hạch toán NHư THế Này:

Nợ TK 1031/TK thích hợp
Có TK 4711.37 2 USD

Nợ TK 4712
Có TK 1011/TK thích hợp 2USD x 16.001 = 32.002 VNĐ

Giả sử trong tháng 08 NH bạn chỉ có 01 giao dịch đó thôi và số dư đầu của 02 TK 4711 và 4712 là 0 thì đến cuối tháng bạn phải đánh giá lại số dư USD trên TK 4711 (2 USD) với tỷ giá đánh giá lại cuối tháng là 15.975 đ/USD bằng bút toán sau:
Nợ TK 6311
Có TK 4712 52 VNĐ

Như vậy số dư cuối tháng 08 trên TK 4712 của bạn sẽ là 31.950 VNĐ (tương đương 2 USD x 15.975).

2. Sang tháng 09 bạn bán 2 USD trên với giá 16.005 đ/USD, bạn sẽ hạch toán:

Nợ TK 4711
Có TK 1031/TK thích hợp 2 USD

Nợ TK 1011/TK thích hợp
Có TK 4712 2 USD x 16.005 = 32.010 ĐVN

Bây giờ , số dư trên tài khoản 4711 của bạn là 0 nhưng số dư trên TK 4712 của bạn là 60 VNĐ (= 32.010 – 31.950).

Cuối tháng bạn sẽ lập bảng tính toán kết quả kinh doanh như sau:

I. Số dư kinh doanh ngoại tệ đầu kỳ: 31.950 VNĐ
II. Doanh số mua ngoại tệ trong kỳ: 0 VNĐ
III. Số ngoại tệ đầu kỳ: 2 USD
IV. Số ngoại tệ mua vào trong kỳ 0 USD
V. Tỷ giá mua bình quân [= (I+II)/(III+IV)] = (31.950 + 0)/(2 + 0) = 15.975 ĐVN/USD
VI. Số ngoại tệ bán ra trong kỳ: 2 USD
VII. Doanh số bán ngoại tệ trong kỳ 32.010 ĐVN
VIII. Doanh số mua vào của số ngoại tệ bán ra (= V x VI) = 31.950 ĐVN
IX. Kết quả kinh doanh ngoại tệ trong kỳ (= VII – VIII) = (32.010 – 31.950) = 60 VNĐ
X. Thuế GTGT phải nộp (= IX x 10%) = (60 x 10%) = 6 VNĐ

Căn cứ bảng tính trên, bạn hạch toán vào thu nhập:

Nợ TK 4712
Có TK 7210 60 VNĐ

Và hạch toán số thuế phải nộp:

Nợ TK 8310
Có TK 4531 6 VNĐ

Như thế chắc bạn đã rõ nhưng lần sau có hỏi gì thì nhớ đánh tiếng Việt nhé. Chúc thành công!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA