Không viết hóa đơn liên tục giữa các quyển, có bị phạt không?

• Thread starter ketoanmetmoi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

ketoanmetmoi

Guest
10/9/06
12
0
0
Hanoi
Chí nguy các bác ơi!

Chị kế toán chỗ em hôm trước ghi hóa đơn quyển 80 đến nay mới biết là quyển 78 còn chưa viết. Bác nào đã bị xử lý vụ này rồi cho em biết cụ tỉ với! Em đã xem cái Nghị định 100 rồi nhưng không thấy đoạn phạt nhảy cóc thế này.

Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ phạt đối với hóa đơn viết không liên tục trên một quyển hóa đơn. Còn nếu bạn có nhiều quyển hóa đơn thì vớ quyển nào viết quyển đó cũng được.

ketoanmetmoi nói:
Chí nguy các bác ơi!

Chị kế toán chỗ em hôm trước ghi hóa đơn quyển 80 đến nay mới biết là quyển 78 còn chưa viết. Bác nào đã bị xử lý vụ này rồi cho em biết cụ tỉ với! Em đã xem cái Nghị định 100 rồi nhưng không thấy đoạn phạt nhảy cóc thế này.

Cảm ơn các bác nhiều!

K

ketoanmetmoi

Guest
10/9/06
12
0
0
Hanoi
Ủa, thật vậy hả bác? Nghe cũng kỳ quá, bác nào có ý kiến nào khác không ạ?

Mình nghĩ nếu bạn không viết Hóa đơn liên tục trong một quyển thì bị phạt là điều chắc chắn rồi ( ghi nhảy cóc quy vào tội khai man chứng từ). Còn viết không liên tục số quyển Hóa đơn thì chắc không sao đâu. Bạn cứ yên tâm đi. Nhưng lần sau bạn cứ nên viết theo Thứ tự cho dễ kiểm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
daothihuong nói:
Mình nghĩ nếu bạn không viết Hóa đơn liên tục trong một quyển thì bị phạt là điều chắc chắn rồi ( ghi nhảy cóc quy vào tội khai man chứng từ). Còn viết không liên tục số quyển Hóa đơn thì chắc không sao đâu. Bạn cứ yên tâm đi. Nhưng lần sau bạn cứ nên viết theo Thứ tự cho dễ kiểm.
Nhầm rồi! Không có khung phạt cho hóa đơn không viết liên tục trong 1 cuốn (còn gọi là nhảy cóc).Nếu anh chị nào nói có xin cho em xem tí qui định ?và khung phạt?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quả đúng ạ, sau khi tìm hoài trong các Nghị định xử phạt về kế toán và thuế thì không thấy có quy định xử phạt về hành vi ghi hóa đơn không theo số thứ tự; mặc dù Nghị định 89/2002/NĐ-CP có quy định là "Phải sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số".

Tổng cục thuế cũng thừa nhận điều này tại Công văn số 2114/TCT-PCCS ngày 15/6/2006. Các bạn có thể xem qua đường link này:
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=23003&oid=25106

NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Nhầm rồi! Không có khung phạt cho hóa đơn không viết liên tục trong 1 cuốn (còn gọi là nhảy cóc).Nếu anh chị nào nói có xin cho em xem tí qui định ?và khung phạt?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tại điểm 1.3 mục VI thông tư 120/2002/TT.BTC quy định thì hoá đơn phải sử dụng theo số thứ tự từ số nhỏ đến số lớn không được dùng cách số.

Theo quy định trên thì đối với cơ sở kinh doanh chỉ có 1 trụ sở bán hàng và xuất hoá đơn thì bắt buộc phải sử dụng liên tực theo thứ tự (vừa theo số cuốn mà vừa theo số hoá đơn). Riêng các đơn vị có nhiều cơ sở kinh doanh thì có thể xin phép sử dụng cách quyển và vẫn phải tuân theo quy định không được dùng cách số trong cùng 1 quyển.

Việc làm trên đương nhiên là vi phạm chế độ quản lý và sử dụng hoá đơn, Tuy nhiên theo nghị định 185 thì lại chưa có mức phạt cụ thể cho trường hợp này nên hiện nay Tổng cục thuế chưa có xử lý vấn đề này.

Các bạn tham khảo công mà Tú Anh đưa lên để tham khảo.

Đính kèm

• KT060627095904.pdf
    15.1 KB · Lượt xem: 190
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Gửi anh TRẦN VĂN HÙNG
1. Anh xem lại phông chữ của file đính kèm hộ giúp không đọc được....?
2. Anh có công văn nguyên bản có dấu theo dạng Acrobad không anh dow lên hộ bài viết này hoặc gửi cho tôi theo mall với nhé ( Tôi tra trong chương trình văn bản của chỗ tôi không thấy ). Xin chân thành cảm ơn!
Tú Anh có thấy thì gửi giúp hộ anh với nhé đang cần gấp để tư vấn cho khách giống trường hợp này....hì..hì..( Pos bài sai vị trí các MIN, MOD đừng xóa nhé )

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
các bác chỉ nói về hóa đơn theo cuốn,vậy còn hóa đơn tự in thì sao nhỉ? cty mình xuất hóa đơn cách số rất nhiều do salemans phải mang theo hóa đơn khi bán hàng theo xe

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là hóa đơn tự in thì còn xé cả 3 liên ra, cho vào máy để in, rồi đóng thành tập nên bạn có thể xuất hóa đơn cách số mà không ai biết.

Đương nhiên, hóa đơn tự in thì có quy định tương tự như hóa đơn do Bộ tài chính phát hành.

kidmandang nói:
các bác chỉ nói về hóa đơn theo cuốn,vậy còn hóa đơn tự in thì sao nhỉ? cty mình xuất hóa đơn cách số rất nhiều do salemans phải mang theo hóa đơn khi bán hàng theo xe

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA