Bảng lương nộp cho cơ quan thuế

• Thread starter KhuaT thi Vui
  • Ngày gửi
K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Anh chị trả lời giúp em thắc mắc này nhe!
Em đăng ký bảng lương với cq thuế: mức lương tối thiểu là 1000.000đ, mức lương tối đa là: 3.000.000đ.Nhưng sau này em làm hợp đồng lđ với mức lương cao hơn như đã đăng ký có được không a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Khi nào ghi hợp đồng với mức lương cao hơn thì đăng ký lại với cục thuế là được.

B

blue_sea

Guest
3/8/06
8
0
0
46
hà nội
minh nghe nói bây giờ có qui định mới công ty dù có dưới 5 nhân viên vẫn phải đóng bảo hiểm có đúng không. nếu phải đóng thì phải làm những thủ tục gì? các bạn hãy giúp mình với.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Thủ tục đăng ký BHXH

blue_sea nói:
minh nghe nói bây giờ có qui định mới công ty dù có dưới 5 nhân viên vẫn phải đóng bảo hiểm có đúng không. nếu phải đóng thì phải làm những thủ tục gì? các bạn hãy giúp mình với.

Trước hết cty bạn phải đăng ký lao động với phòng lao động nơi Cty bạn đặt trụ sở. Sau đó lên BHXH quận nơi Cty đặt trụ sở để đăng ký tham gia BHXH cho các lao động trên. BHXH sẽ hướng dẫn bạn làm cụ thể theo từng biểu mẫu. :quiet:

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
KhuaT thi Vui nói:
Em đăng ký bảng lương với cq thuế: mức lương tối thiểu là 1000.000đ, mức lương tối đa là: 3.000.000đ.Nhưng sau này em làm hợp đồng lđ với mức lương cao hơn như đã đăng ký có được không a?
Không được đâu.Hàng năm các DN phải tự cân đối tổng tiền lương trả cho Công nhân viên, sau đó sẽ đăng ký quỹ lương với cơ quan thuế. Cơ quan thuế căn cứ vào bản đăng ký tiền lương đó, để xác định chi phí tiền lương cho năm đăng ký.
Tổng quỹ lương không được cao hơn tổng tiền lương đã đăng ký với thuế, nếu không sẽ bị loại phần chênh lệch.

D

duyenngoc

Guest
19/7/06
13
0
0
39
Ha tay
trungtamthuongmai.com.vn
Đúng đấy"Va Anh Toi" nói đúng nếu bạn vượt quá quỹ lương đã đăng ký thì ko được tính vào chi phí hợp lí phần chênh lệch.

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Nhưng công ty em là công ty mới thành lập. Ban đầu thì nghĩ doanh thu ít nên trả mức lương thấp. Sau khi đi vào hoạt động công ty có doanh thu cao hơn mức dự kiến và hiển nhiên mức lương trả cho nhân viên cũng cao hơn. và em đã nộp thang bảng lương mức cao đó lên phòng LĐXH để làm thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên. Và đồng thời ký hợp đồng lao động với mức lương như đã đăng ký với phòng LĐXH. Vậy liệu thuế có gạt phần chênh lệch đó của e ra ko a?

S

soledad

Guest
4/2/06
20
0
0
Hochiminh
Công ty mình cũng đang lấn cấn cái việc nộp BHXH theo mức lương chính trên hợp đồng thôi hay là tổng thu nhập trên hợp đồng. Còn BHXH thì đòi phải nộp bảng lương mà mình quyết toán thuế. Chẳng hiểu làm sao nữa.:wall:
Ai biết cách nào để đóng BHXH thấp nhất chỉ mình với. :thanx:

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
soledad nói:
Công ty mình cũng đang lấn cấn cái việc nộp BHXH theo mức lương chính trên hợp đồng thôi hay là tổng thu nhập trên hợp đồng. Còn BHXH thì đòi phải nộp bảng lương mà mình quyết toán thuế. Chẳng hiểu làm sao nữa.:wall:
Ai biết cách nào để đóng BHXH thấp nhất chỉ mình với. :thanx:
Cái này mình nghĩ là đóng BHXH theo mức lương chính, các khoản còn lại đưa về trợ cấp, chắc là được.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
BHXH phải nộp 23% được tính trên tổng thu nhập bao gồm mức lương chính + các khoản phụ cấp khác

S

soledad

Guest
4/2/06
20
0
0
Hochiminh
DUCHUY nói:
BHXH phải nộp 23% được tính trên tổng thu nhập bao gồm mức lương chính + các khoản phụ cấp khác
Phụ cấp khác là phụ cấp gì? Có nhiều phụ cấp không phải đóng BHXH thì phải? Có ai biết kô?:director:

C

comay

Guest
19/5/04
17
0
0
40
Khanh Hoa
Bên BHXH Q10 thì các khoản xăng xe, điện thoại, tiền ăn trưa...thì không phải đóng BH mà chỉ khuyến khích thôi.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
KhuaT thi Vui nói:

Việc đăng ký lương với thuế chỉ căn cứ trên tổng số lương (tốt nhất là cứ đăng ký cao nếu không chi tới thì không sao) không căn cứ vào một hợp đồng, một mức lượng cụ thể. khi ký hợp đồng với một người có mức lượng trên 5.000.000đồng mà tổng mức lương vẫn chưa vượt qua tổng quỹ lương đã đăng ký thì chằng có việc gì cả. Chúc bạn thành công.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
blue_sea nói:

Đúng rồi bạn ạ, ngay cả khi công ty có 01 nhận viên vẫn phải mua BHXH,
bạn nghiên cứu thêm luật BHXH.
Đăng ký BHXH ở trang Web này có tất cả các biểu mẫu C45,C46,C47 ở phần Excell, bạn load về xem hướng dẫn lập, lập nộp cho BHXH nơi công ty đóng trụ sở, =>mua sổ BHXH, BHYT cho nhân viên.
Công ty không thực hiện BHXH có mức phạt rất cao lên đến 100.000.000đồng, bạn hãy làm ngày để bảo đảm quyền lợi cho người lao động và người sử dụng lao động.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
XN mình thì ký hợp đồng lao động cho 2 nhân viên nhưng ko đóng BHXH (do chỉ thuê NV này một thời gian thôi).Thế thì có sao ko nhỉ. Mà người lao động cũng ko muốn đóng mà.

Sửa lần cuối:
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
gianguyen nói:
XN mình thì ký hợp đồng lao động cho 2 nhân viên nhưng ko đóng BHXH (do chỉ thuê NV này một thời gian thôi).Thế thì có sao ko nhỉ. Mà người lao động cũng ko muốn đóng mà.
Theo Mai biết thì nếu thuê nhân viên ngắn hạn từ dưới 3 tháng thì không phải làm thủ tục BHXH cho họ. Nhưng trong hợp đồng lao động ký với họ phải ghi rõ mức lương trả cho người lao động , đồng thời DN phải ghi rõ mức trích BHXH & BHYT (19% x lương) để trả thêm cho người lao động. Thân

N

NTV

Guest
14/12/05
20
0
0
HCM
duyenngoc nói:
Đúng đấy"Va Anh Toi" nói đúng nếu bạn vượt quá quỹ lương đã đăng ký thì ko được tính vào chi phí hợp lí phần chênh lệch.

theo toi thi tong quy luong, co the tang so voi bang dang ky dau nam voi co quan thue, neu toc do tang luong tuong ung voi toc do tang doanh thu cua doanh nghiep.
chu cac ban thanh cong trong nghe nghiep.

P

personality

Guest
20/9/06
11
0
0
Hà Nội
Có một chị kế toán lâu năm bảo với em là công ty có dưới 10 người thì không phải đóng BHXH, BHYT?
Như vậy có đúng không?

H

HongCam

Guest
4/9/06
10
0
0
HCM
cho mình hỏi với, Cty mình thành lập gần được 1 năm rồi nhưng chưa đăng ký BH gì cả, mình biết là không đúng luật, nhưng mình chưa tìm được công văn, hay luật, hay nghị định gì mà bắt buột để mình báo cáo với sếp. Bạn nào biết giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA