có phân bổ TK 642 vào TK241 khi chưa thành lập ban quản lý

• Thread starter Diep Quyen
  • Ngày gửi
D

Diep Quyen

Guest
DN em là cty kinh doanh bất động sản đầu tư và đang trong giai đoạn đầu tư ,cuối tháng có phải phân bổ chi phí quản lý-TK 642 (gồm lương, BHXH, dịch vụ mua ngoài, khác...) vào Tk 241 ko? ( hiện tại công ty e chưa thành lập ban quản lí dự án).Nếu sau này có thành lập ban quản lí dự án thì hạch toán như thế nào?
Nếu phân bổ hết thì báo cáo KQHĐSXKD sẽ ko có chi phí và vì trong giai đoạn đầu tư nên chưa có DT. Nhưng sẽ có lãi từ hđộng tài chính và khác và sẽ đóng thuế TNDN. Điều này làm báo cáo ko đúng vì cty đang đầu tư xây dựng thì làm sao có lãi được?

Mong các vị tiền bối nhiều kinh nghiệm về lĩnh vực đầu tư chỉ bảo e với.
Cám ơn mọi người rất nhiều.

Diep Quyen

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Công ty bạn đầu tư KD nhà sao lại sử dụng TK 241? Phải sử dụng TK154.
Nếu bạn kết chuyển chi phí Nợ 241/Có 642 sẽ sai. Bản chất thì nó "có vẽ được" nhưng lý giải sẽ khó.
Hạch toán như sau:
Xoá bút toán Nợ 642 (giả sử lương quản lý 10tr): Nợ 642/Có 334 -10.000.000
Hạch toán lại = 2 bút toán:
Nợ 642/Có 334: 3.000.000
Nợ 154/Có 334 7.000.000

Về cách hạch toán của công ty KD nhà, tôi nghỉ chúng ta cần bàn bạc lại 1 chút. Có nhiều vấn đề chưa được thành luật nên hướng dẫn chỉ sợ mai này lại khác.

N

ntttam

Guest
25/5/06
2
0
0
TP HCM
chào adam tran, mình vẫn chưa hiểu tại sao bút toán cp lương lại ghi nợ tk 154? Cty mình cũng thuộc loại hình đầu tư xây dựng và kinh doanh bất động sản, đã thành lập ban quản lí dự án nhưng hầu hết cp lương cho bp này mình đều ghi vào tk 642. Nếu bạn có tài liệu nào có liên quan thì cho mình tham khảo với.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ntttam nói:
chào adam tran, mình vẫn chưa hiểu tại sao bút toán cp lương lại ghi nợ tk 154? Cty mình cũng thuộc loại hình đầu tư xây dựng và kinh doanh bất động sản, đã thành lập ban quản lí dự án nhưng hầu hết cp lương cho bp này mình đều ghi vào tk 642. Nếu bạn có tài liệu nào có liên quan thì cho mình tham khảo với.
Hạch toán vào N154 (vì đã k/c chi phí sang 154 rồi, có thể qua 622 nếu chưa k/c) nếu bạn xây nhà để bán, nếu để chi thuê thì hạch toán XD bất động sản đầu tư: N2412, nếu để sử dụng cho chính DN hạch toán XD TSCĐ :N2412.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
ntttam nói:
Chế độ kế toán áp dụng cho DN vừa và nhỏ (QĐ 144) vẫn có hiệu lực thì bạn có thể bỏ qua các tài khoản SX như 622, 621, 627 và hạch toán vào 154, nhưng vẫn phải theo dõi chi tiết cho từng khoản NVL, NV hay CPSXC.
Tài liệu thì không có, thậm chí văn bản hướng dẫn cũng không. Bạn chỉ có thể áp dụng những định nghĩa trong chuẩn mực BĐS đầu tư và hướng dẫn hạch toán TK 154 cho DN XD ban hành trong QĐ 15.
Chi phí cho ban Quản lý DA nên hạch toán vào TK 154 (hay 6271). Chứng từ kèm theo phải có bản dự toán cho dự án trong đó có ghi rõ chi phí QL là bao nhiêu, từ đó làm căn cứ phân bổ 1 phần chi phí lương VP (TK334) vào 6421 và 6271.
Một dự án đầu tư bao giờ cũng có cả phần CP quản lý DA, chi phí DN được dự ánh "gánh" từ đó tính ra lãi - lỗ của DA cùng các chỉ số tài chính cần thiết. Bạn có thể hỏi ban QL dự án hoặc KTT, hoặc phòng TC (nếu cty có phòng TC riêng) để xem được các tài liệu của dự án.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA