Thuế suất thuế GTGT Công ty Quảng cáo

• Thread starter nhloan
  • Ngày gửi
N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Anh chị cho em hỏi Công ty em là Công ty Quảng cáo chuyên thiết kế sáng tạo ra ý tưởng để nhận diện thương hiệu cho khách hàng. Vậy mức thuế suất là bao nhiêu %? Mong các anh chị chỉ giúp. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế suất thuế GTGT áp cho đối tượng chịu thuế là hàng hóa, dịch vụ; chứ không áp cho đối tượng chịu thuế là loại hình hoạt động của công ty. Sẽ không có thuế suất thuế GTGT của "Công ty quảng cáo", mà chỉ có thuế suất thuế GTGT của dịch vụ "thiết kế sáng tạo ra ý tưởng". Dịch vụ này chịu mức thuế suất 10%.

nhloan nói:
Anh chị cho em hỏi Công ty em là Công ty Quảng cáo chuyên thiết kế sáng tạo ra ý tưởng để nhận diện thương hiệu cho khách hàng. Vậy mức thuế suất là bao nhiêu %? Mong các anh chị chỉ giúp. Cảm ơn!

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Vậy mà mình đã xuất tới 2 hóa đơn chỉ có 5% thôi vậy mình phải làm sao ? Mong Tú Anh chỉ giúp với nhé!

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Hóa đơn sai thuế suất bạn thu hồi lại liên 2, rồi làm biên bản hủy hóa đơn.
Sau đó, xuất lại hóa đơn có thuế suất đúng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể xuất thêm hóa đơn điều chỉnh khi thuế suất bị sai mà không cần phải hủy hóa đơn đã viết trước đó.

nhloan nói:
Vậy mà mình đã xuất tới 2 hóa đơn chỉ có 5% thôi vậy mình phải làm sao ? Mong Tú Anh chỉ giúp với nhé!

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn có thể xuất thêm hóa đơn điều chỉnh khi thuế suất bị sai mà không cần phải hủy hóa đơn đã viết trước đó.
1 HD Mình đã xuất hồi tháng 5 và 1 hóa don mình xuất mới đây. Vậy Tú Anh chỉ giúp mình làm như thế nào? xuất HD thêm ra sao được không Tú Anh? Mình cảm ơn nhiều lắm. Còn nữa nếu mình không xuất thêm thì bên thuế sẽ xử lý mình như thế nào?

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Gau bong nói:
Hóa đơn sai thuế suất bạn thu hồi lại liên 2, rồi làm biên bản hủy hóa đơn.
Sau đó, xuất lại hóa đơn có thuế suất đúng
Gấu Bông ơi! HD mình xuất hồi tháng 5 cho nên chắc ko thu hồi lại được đâu. Mình thật là bất cẩn vì mình cứ nghĩ cty mình thuế suất là 5% cho đến khi xem lại mới giật mình. giờ thì khổ rồi.

L

lqdung

Sơ cấp
20/9/06
20
0
1
Vinh
Căn cứ quy định tại điểm 1.10, mục VI, phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn, trường hợp doanh nghiệp viết hoá đơn sai thuế suất và liên 2 đã giao cho khách hàng, nhưng sau đó đơn vị xuất hoá đơn phát hiện được thì hai bên phải lập biên bản huỷ hoá đơn, có chữ ký, đóng dấu của người đứng đầu doanh nghiệp, sau đó lập hoá đơn mới có ghi đúng thuế suất thuế GTGT để thay thế hoá đơn huỷ bỏ trên, hoá đơn huỷ bỏ phải lưu đủ các liên tại quyển hoá đơn, đồng thời điều chỉnh số thuế GTGT phải nộp. Trường hợp bạn không thu hồi được hóa đơn thì bạn nên kê khai bổ sung phần thuế còn thiếu và có giải trình gửi Cơ quan thuế ngay trong năm thì chắc chắn là chẳng ai phạt cả.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhloan nói:
1 HD Mình đã xuất hồi tháng 5 và 1 hóa don mình xuất mới đây. Vậy Tú Anh chỉ giúp mình làm như thế nào? xuất HD thêm ra sao được không Tú Anh?
Hướng dẫn này mình lấy ở Công văn số 5663 TCT/NV1 ngày 18/12/2000 nhưng không dám đảm bảo lắm vì sợ nó lâu rồi, ra trước thời điểm Thông tư 120/2002/TT-BTC và Thông tư 120/2003/TT-BTC. (Nếu bạn cần thì mình sẽ ghi nội dung hướng dẫn)

Tốt hơn hết, bạn hãy hủy hóa đơn sai đi và xuất hóa đơn khác thay thế.

nhloan nói:
Còn nữa nếu mình không xuất thêm thì bên thuế sẽ xử lý mình như thế nào?
Cơ quan thuế sẽ truy thu số thuế nộp thiếu, ngoài ra còn phạt vi phạm hành chính nữa.

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Cần chứ rất cần nữa là. Tú Anh cho mình xin nhé! Cảm ơn nhiều.

Nhưng còn trường hợp này nữa Tú Anh ơi! Bên khách hàng của mình không chịu cho mình xuất thêm HD bổ sung, và cũng không chịu hủy HD mình xuất sai. Vậy phải làm sao hả Tú Anh? giúp mình với.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

Phanengland

Guest
1/1/06
25
0
1
Cau Giay-Ha Noi
Bạn đã hỏi ý kiến cán bộ quản lý thuế chưa? Theo mình bạn cứ thẳng thắn trao đổi với cán bộ thế đi, tôi nghĩ họ sẽ có giải pháp cho bạn. Đừng sợ nhé minh sai thì sửa chứ có phải chốn thuế đâu. Với lại mình khai để nộp thêm chứ có bớt đi đâu mà lo.
Chúc bạn thành công.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhloan nói:
Cần chứ rất cần nữa là. Tú Anh cho mình xin nhé! Cảm ơn nhiều.
Căn cứ công văn số 5663 TCT/NV1 ngày 18/12/2000 của Tổng cục Thuế thì trường hợp hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT nhưng khi lập hóa đơn GTGT, và đã xé rời khỏi quyển giao cho khách hàng, sau đó mới phát hiện viết sai thuế suất thuế GTGT sẽ xủ lý như sau:

- Trường hợp thuế suất ghi trên hóa đơn GTGT thấp hơn thuế suất do Luật thuế GTGT quy định, nếu hai bên mua và bán cùng thống nhất điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi sai thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi sai thuế suất, trong đó ghi rõ nguyên nhân viết sai thuế suất của tờ hóa đơn số..., ký hiệu..., sê ri… và ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn viết sai thuế suất đó, sau đó bên bán căn cứ vào biên bản điều chỉnh lập một tờ hóa đơn điều chỉnh. Trên tờ hóa đơn chỉ ghi bổ sung thuế suất và tiền thuế GTGT, đồng thời ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số… ký hiệu..., sê ri…, ngày… tháng… năm theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày... tháng… năm…”

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung là cơ sở để bên bán kê khai bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN và bên mua kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

- Trường hợp hai bên không lập biên bản điều chỉnh hóa đơn và bên bán không xuất hóa đơn bổ sung số thuế GTGT còn thiếu cho bên mua thì bên bán phải kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN, số thuế GTGT bổ sung này phải lấy lợi nhận sau thuế nộp, không được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

nhloan nói:
Nhưng còn trường hợp này nữa Tú Anh ơi! Bên khách hàng của mình không chịu cho mình xuất thêm HD bổ sung, và cũng không chịu hủy HD mình xuất sai. Vậy phải làm sao hả Tú Anh? giúp mình với.
- Nếu khách hàng không cho xuất hóa đơn bổ sung thì bạn cứ viết hóa đơn ra, lưu tại cuống và thông báo cho họ biết việc đã viết hóa đơn bổ sung rồi, họ lấy hay không thì tùy.

- Hoặc bạn có thể làm theo hướng dẫn của bạn lqdung:
lqdung nói:
Trường hợp bạn không thu hồi được hóa đơn thì bạn nên kê khai bổ sung phần thuế còn thiếu và có giải trình gửi Cơ quan thuế ngay trong năm

Sửa lần cuối:
N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Cảm ơn

Xin chân thành cảm ơn mọi người đã giúp đở mình vượt qua khó khăn trong việc vừa qua. mình nhẹ cả người::banana: :flower:
Nhưng Tú Anh ơi cty của mình mới thành lập còn lỗ nhiều lắm, như vậy mình phải xử lý sao?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ờ thì... mình đã làm sai rồi thì phải chịu hậu quả thôi. Nhưng chịu hậu quả một lần còn hơn chịu hậu quả tiếp một lần nữa - thuế sẽ truy thu thuế và phạt hành chính nếu phát hiện ra DN vi phạm trong việc kê khai thuế.

nhloan nói:
Nhưng Tú Anh ơi cty của mình mới thành lập còn lỗ nhiều lắm, như vậy mình phải xử lý sao?

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Nguyen Tu Anh nói:
Ờ thì... mình đã làm sai rồi thì phải chịu hậu quả thôi. Nhưng chịu hậu quả một lần còn hơn chịu hậu quả tiếp một lần nữa - thuế sẽ truy thu thuế và phạt hành chính nếu phát hiện ra DN vi phạm trong việc kê khai thuế.
Không phải thế. Tú Anh hiểu sai ý mình rồi. Mình muốn hỏi Tú Anh là giờ mình đã điểu chỉnh lại rồi nhưng mình phải hạch toán phần thuế GTGT đó như thế nào? (Tú Anh bảo khấu trừ lợi nhuận sau thuế) nên mình mới nói là Cty còn lỗ nhiều lắm. Nên mình mới hỏi Tú Anh có cách nào nữa không hìhì. Chỉ giúp với nhe.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đừng hiểu, DN lỗ là không có tiền để nộp thuế TNDN. Lỗ là biểu hiện của Chi phí > Doanh thu, chứ không có nghĩa lỗ là Tiền mặt < 0. Nếu bên bán không xuất hóa đơn bổ sung số thuế GTGT còn thiếu thì bên bán sẽ bị phạt, mà khoản phạt thì sẽ không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN rồi.

Bạn hạch toán như sau: Nợ TK 421/ Có TK 3338.

Cách thì chỉ có ngần ấy thôi, mình hết cách rồi.

nhloan nói:
Không phải thế. Tú Anh hiểu sai ý mình rồi. Mình muốn hỏi Tú Anh là giờ mình đã điểu chỉnh lại rồi nhưng mình phải hạch toán phần thuế GTGT đó như thế nào? (Tú Anh bảo khấu trừ lợi nhuận sau thuế) nên mình mới nói là Cty còn lỗ nhiều lắm. Nên mình mới hỏi Tú Anh có cách nào nữa không hìhì. Chỉ giúp với nhe.

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Tú Anh ơi giờ thì chuyện HĐ đã xong rồi, tiếp theo là tiền lương nhân viên. Công ty mình không có ký HDLĐ cho NV vậy mình có đưa tiền lương NV vào làm chi phí hợp lý được không? trả lời giúp mình nhe! thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Muốn chi phí lương được tính vào chi phí hợp lý thì bạn cần có: hợp đồng lao động, bảng chấm công, bảng thanh toán lương...

nhloan nói:
Tú Anh ơi giờ thì chuyện HĐ đã xong rồi, tiếp theo là tiền lương nhân viên. Công ty mình không có ký HDLĐ cho NV vậy mình có đưa tiền lương NV vào làm chi phí hợp lý được không? trả lời giúp mình nhe! thanks

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
nếu vậy cty mình ko co HDLĐ nhưng có bàng chấm công, bảng lương vậy có được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Bộ luật lao động, đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng.

Nhưng mà "lời nói gió bay", không có giấy tờ nào để chứng tỏ bạn phải trả công cho họ là bao nhiêu cả, ngoài hợp đồng lao động? Nó là thủ tục thôi, bạn cứ làm đầy đủ.

nhloan nói:
nếu vậy cty mình ko co HDLĐ nhưng có bàng chấm công, bảng lương vậy có được không?