Thủ tục gia hạn thẻ BHYT năm 2013

• Thread starter nguyenthinam23
  • Ngày gửi
W

whiterose287

Sơ cấp
20/1/11
5
0
1
36
hai duong
Ðề: Thủ tục gia hạn thẻ BHYT năm 2013

Nếu cơ quan bảo hiểm kiểm tra mà không có thì lúc ý sẽ ... có sao :d. Vì hợp đồng lao động là căn cứ đóng bảo hiểm mà
Bạn ơi! cho mình hỏi chút: danh sách gia hạn mình gõ trên word hay có mẫu của nó hả bạn?? mong sớm nhận được câu trả lời của bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhlonghoian

Sơ cấp
13/9/13
23
2
3
hoian

Bạn ơi! cho mình hỏi chút: danh sách gia hạn mình gõ trên word hay có mẫu của nó hả bạn?? mong sớm nhận được câu trả lời của bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

danh sách gia hạn mẫu D01b-ts đó bạn.

O

Oanh Du

Sơ cấp
21/11/13
9
0
0
HCM

Mình thấy BH gửi mail thông báo là bắt đầu từ tháng 11/2013 chuyển qua dùng phần mềm iBH (của cty TST 24) chấm dứt hình thức giao dịch hồ sơ giấy?k biết thông tin đó ntn,mình có gọi lên hỏi bảo hiểm thì họ nói vẫn nhận hồ sơ giấy như bt.Hoang mang chẳng hiểu j hết??ai biết tư vấn cho mình với

W

whiterose287

Sơ cấp
20/1/11
5
0
1
36
hai duong

Chuẩn đấy, sẽ có sao đấy.hiiiiiiiii

Bên mình cũng quận Ba Đình, làm cũng cách đây 2 ngày, nhanh gọn.
. Bạn kienngoc935 ơi! mình hỏi chút. mình chưa làm BH bjo nên hơi gà bạn đx làm rùi có gì hướng dẫn mình với, bh bên mình cũng ở Ba Đình. Giờ mình làm mẫu D01B- TS và kèm theo danh sách gia hạn nữa ak??
ở bên mình có 1 vài ng muốn thay đổi nơi KCB thì mình làm mẫu gì nữa???
bạn có thể gửi cho mình xem cái bạn đã làm k?? E: phuongnguyenktoan@gmail.com.
Mình cảm ơn bạn nha!

danh sách gia hạn mẫu D01b-ts đó bạn.
Mình biết nhg có kèm theo gì cái gì nữa k?? hay chỉ mỗi mẫu D01B- TS đó bạn minhlonghoian ak?
Với lại bên mình có 1 vài ng muốn thay đổi nơi KCB thì mình làm thêm thủ tục gì???

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

. Bạn kienngoc935 ơi! mình hỏi chút. mình chưa làm BH bjo nên hơi gà bạn đx làm rùi có gì hướng dẫn mình với, bh bên mình cũng ở Ba Đình. Giờ mình làm mẫu D01B- TS và kèm theo danh sách gia hạn nữa ak??
ở bên mình có 1 vài ng muốn thay đổi nơi KCB thì mình làm mẫu gì nữa???
bạn có thể gửi cho mình xem cái bạn đã làm k?? E: phuongnguyenktoan@gmail.com.
Mình cảm ơn bạn nha!

Mình biết nhg có kèm theo gì cái gì nữa k?? hay chỉ mỗi mẫu D01B- TS đó bạn minhlonghoian ak?
Với lại bên mình có 1 vài ng muốn thay đổi nơi KCB thì mình làm thêm thủ tục gì???
B.Đổi thẻ BHYT do điều chỉnh quyền lợi khám chữa bệnh hoặc thay đổi nơi khám chữa bệnh:
Hồ sơ do đơn vị nộp:
1.Công văn đề nghị của đơn vị (mẫu D01b-TS)
2.Danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia BHXH, BHYT (mẫu D07-TS , 02 bản).
3.Thẻ BHYT cũ còn giá trị.
4.Trường hợp điều chỉnh quyền lợi khám, chữa bệnh: Giấy tờ có liên quan đến mức hưởng quyền lợi cao hơn (Bản sao có chứng thực)

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Mình thấy BH gửi mail thông báo là bắt đầu từ tháng 11/2013 chuyển qua dùng phần mềm iBH (của cty TST 24) chấm dứt hình thức giao dịch hồ sơ giấy?k biết thông tin đó ntn,mình có gọi lên hỏi bảo hiểm thì họ nói vẫn nhận hồ sơ giấy như bt.Hoang mang chẳng hiểu j hết??ai biết tư vấn cho mình với
Có 2 cách giao dịch hồ sơ BHXH : hồ sơ điện tử và hồ sơ giấy. Em đọc công văn này để nắm rõ nè 3840/HXH-CNTT

W

whiterose287

Sơ cấp
20/1/11
5
0
1
36
hai duong

B.Đổi thẻ BHYT do điều chỉnh quyền lợi khám chữa bệnh hoặc thay đổi nơi khám chữa bệnh:
Hồ sơ do đơn vị nộp:
2.Danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia BHXH, BHYT (mẫu D07-TS , 02 bản).
4.Trường hợp điều chỉnh quyền lợi khám, chữa bệnh: Giấy tờ có liên quan đến mức hưởng quyền lợi cao hơn (Bản sao có chứng thực)
Thay đổi nơi khám chữa bệnh bạn phantuannam ak.

bạn có mẫu D01B-TS và D07- TS k?? mình search trên mạng toàn đụng phải mẫu của BHXH Đà Nẵng thui. lần đầu làm sang mảng nỳ nên gà lém bạn chỉ giúp mình nha. Thank bạn nhìu nhìu. hjhj

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

bạn có mẫu D01B-TS và D07- TS k?? mình search trên mạng toàn đụng phải mẫu của BHXH Đà Nẵng thui. lần đầu làm sang mảng nỳ nên gà lém bạn chỉ giúp mình nha. Thank bạn nhìu nhìu. hjhj

Hồ sơ do đơn vị nộp:

Phiếu giao nhận 402

D01B-TS

D07-TS

B

bibiboo1812

Sơ cấp
21/6/08
14
0
1
HÀ NỘI

Các bác cho e hỏi danh sách đề nghị đính kèm mẫu D01b-TS thì ghi nội dung thế nào ạ? trong trường hợp có 1 người thay đổi nơi khám chữa bệnh thì làm mẫu D07-TS đồng thời làm thêm 1 mẫu D01b-TS nữa hay dùng luôn mẫu D01b-TS đã làm cho cả công ty? Nếu làm thêm thì ghi như thế nào? Thanks các bác,

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Các bác cho e hỏi danh sách đề nghị đính kèm mẫu D01b-TS thì ghi nội dung thế nào ạ? trong trường hợp có 1 người thay đổi nơi khám chữa bệnh thì làm mẫu D07-TS đồng thời làm thêm 1 mẫu D01b-TS nữa hay dùng luôn mẫu D01b-TS đã làm cho cả công ty? Nếu làm thêm thì ghi như thế nào? Thanks các bác,
Công văn đề nghị của đơn vị (mẫu D01b-TS)

Danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia BHXH, BHYT (mẫu D07-TS , 02 bản).
Danh sách này em phải liệt kê tất cả các thay đổi của từng cá nhân tham gia BHYT; nếu có thay đổi chỉ cũng 5-7 ng đổi thôi chứ làm gì đổi cả công ty :043:

B

bibiboo1812

Sơ cấp
21/6/08
14
0
1
HÀ NỘI

Vâng bên e co thay đổi địa chỉ khám chữa bệnh cho 1 người thôi. Ý em muốn hỏi lnhư vậy là e làm cấp thẻ BHYT 2014 e phải làm 2 bộ thế này ạ:
1. Người thay đổi địa chỉ khám chữa bệnh:
- Mẫu D01b-TS
- Mẫu D07-TS
2. Những người không thay đổi gì:
- mẫu D01b-TS và kèm danh sách đề nghị thì danh sách đề nghị ghi thế nào ạ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Em mần rối như canh hẹ vậy em?

Hồ sơ em làm theo danh mục Phiếu giao nhận 402, hồ sơ gồm:

1 bản D01B-TS (gia hạn thẻ)

2 bản D07-TS (người thay đổi nơi khám chữa bệnh)

1 Thẻ BHYT còn hạn sử dụng của người thay đổi nơi khám chữa bệnh (bản chính)

BHXH họ sẽ làm gì? Họ thay đổi nơi khám chữa bệnh theo danh sách của bản D07-TS, những người còn lại không thay đổi gì thì mặc định họ sẽ tự in ra theo danh sách người tham gia BHYT của đơn vị.

P/s không tách hồ sơ riêng như em đang hiểu.

W

whiterose287

Sơ cấp
20/1/11
5
0
1
36
hai duong

Mẫu số: D01b-TS
(Ban hành kèm theo QĐ số: /QĐ-BHXH
Ngày …/…/2010 của BHXH Việt Nam)

Đơn vị: CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Số:..... Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

..Hà Nội.., ngày ... tháng ... năm 201...

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội quận Đống Đa

- Tên đơn vị:
- Mã số quản lý:
- Địa chỉ:
Nội dung:

+ Tổng số lao động đang quản lý đến tháng 12 năm 2012: ... người
+ Tổng số lao động đề nghị cấp thể BHYT năm 2013: .... người
+ Số lao động không cấp thẻ BHYT năm 2013: ... người (có Danh sách đề nghị kèm theo)

Lý do:
Đề nghị cấp thẻ BHYT năm 2013
Hồ sơ gửi kèm:
+ Mẫu D07-TS
+ Các hồ sơ khác theo quy định tại QDD1111/QĐ-BHXH (nếu có)

Đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét, giải quyết theo quy định.

Thủ trưởng đơn vị
(ký, đóng dâu và ghi rõ họ tên)
Bạn Phan Tuấn Nam cho mình hỏi thêm chút là theo mẫu copy trên thì mục số( bôi đỏ) dưói dòng Đơn vị ấy, mình điền dựa theo cái gì???
và trong phần nội dung: mình có cần phải ghi thêm mục" số lao động không cấp thẻ BHYT bao nhiu người trong năm k??''
Cảm ơn bạn nhìu.và mong sớm nhận được câu trả lời của bạn

Sửa lần cuối:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Mẫu số: D01b-TS
(Ban hành kèm theo QĐ số: /QĐ-BHXH
Ngày …/…/2010 của BHXH Việt Nam)

Đơn vị:
Số:.....

Bạn Phan Tuấn Nam cho mình hỏi thêm chút là theo mẫu copy trên thì mục số( bôi đỏ) dưói dòng Đơn vị ấy, mình điền dựa theo cái gì???
và trong phần nội dung: mình có cần phải ghi thêm mục" số lao động không cấp thẻ BHYT bao nhiu người trong năm k??''
Cảm ơn bạn nhìu.và mong sớm nhận được câu trả lời của bạn
Số này tùy công ty, đây là 1 dạng công văn nên có thể đánh theo số công văn của đơn vị.
Nếu kỳ cấp thẻ trước đến kỳ cấp thẻ lần này không có gì biến động về người tham gia BHYT thì sẽ cấp số lượng thẻ như kỳ trước.

Mục" số lao động không cấp thẻ BHYT bao nhiu người trong năm" là không cần thiết!

W

whiterose287

Sơ cấp
20/1/11
5
0
1
36
hai duong

Số này tùy công ty, đây là 1 dạng công văn nên có thể đánh theo số công văn của đơn vị.
Nếu kỳ cấp thẻ trước đến kỳ cấp thẻ lần này không có gì biến động về người tham gia BHYT thì sẽ cấp số lượng thẻ như kỳ trước.

Mục" số lao động không cấp thẻ BHYT bao nhiu người trong năm" là không cần thiết!
ukm. cảm ơn bạn Phan Tuấn Nam nhiều nha.:biggrinda

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Em mần rối như canh hẹ vậy em?

Hồ sơ em làm theo danh mục Phiếu giao nhận 402, hồ sơ gồm:

1 bản D01B-TS (gia hạn thẻ)

2 bản D07-TS (người thay đổi nơi khám chữa bệnh)

1 Thẻ BHYT còn hạn sử dụng của người thay đổi nơi khám chữa bệnh (bản chính)

BHXH họ sẽ làm gì? Họ thay đổi nơi khám chữa bệnh theo danh sách của bản D07-TS, những người còn lại không thay đổi gì thì mặc định họ sẽ tự in ra theo danh sách người tham gia BHYT của đơn vị.

P/s không tách hồ sơ riêng như em đang hiểu.

Chuẩn không cần chỉnh!
Giờ BH TPHCM bắt làm trên iBHXH rồi, mà không biết ở Hà Nội thì sao.
Ai ở TPHCM và đã có ID TS24 cấp thì vào iBHXH của TS24 mà làm, ai chưa có thì nhanh nhanh làm luôn và ngay. Phải gọi lên TS24 để xin cái ID rồi mới mần được. Sau khi có ID rồi thì vào tab Thẻ BHYT chọn hồ sơ 402, nó sẽ tự nhảy ra mẫu cho mình. Sau đó điền thông tin vào thôi. Còn cách gửi như thế nào (HS Giấy hoặc HS điện tử) thì phải đọc công văn như bạn phantuannam đã post.

N

nguyenlama3

Sơ cấp
21/6/11
1
0
1
Ha noi

Bạn ơi đóng đủ tiền bảo hiểm 6 tháng cuối năm hay là 6 tháng đầu năm hả bạn?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Tháng nào đóng tháng đó chứ làm gì có chuyện đóng 6 tháng 1 lần zậy bạn?

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Tháng nào đóng tháng đó chứ làm gì có chuyện đóng 6 tháng 1 lần zậy bạn?
Có cho đóng theo quý, nhưng doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan BHXH. Còn 6 tháng thì ko có.

Nói chung là tới cuối tháng 12/2013, cty bạn phải đóng hết tiền BHXH trong năm 2013. Sẽ được gia hạn thẻ ngay.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Tiền bảo hiểm nếu đóng theo tháng thì không cần đk với bảo hiểm, còn nếu đóng theo quý thì phải đăng ký. ví dụ: đóng theo tháng, thì tháng nào đóng trong tháng đó, sang tháng sau mà đóng của tháng trc sẽ bị tính chậm nộp. Theo quý tương tự, bạn lên lấy đối chiếu, nếu bạn đóng 6 tháng 1 lần thì cty bạn sẽ bị tính chậm nộp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA