Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hóa đơn đối với hợp đồng chia sẻ doanh thu

• Thread starter vinhtoan_2000
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vinhtoan_2000

Guest
24/9/06
4
0
0
52
HCM
Các bạn thân

Cho mình hỏi:

Công ty mình có làm dịch vụ với đối tác, khi phát sinh doanh thu sẽ chia 6:4, cty mình 6 còn đối tác là 4, vậy cho mình hỏi sẽ xuất hóa đơn như thế nào? & ghi nhận sổ sách kế toán thế nào?

Mong các huynh đệ góp ý kiến giúp nhé.
Ths mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Công ty mình có làm dịch vụ với đối tác, khi phát sinh doanh thu sẽ chia 6:4, cty mình 6 còn đối tác là 4,
Lấy hợp đồng với đối tác làm
vậy cho mình hỏi sẽ xuất hóa đơn như thế nào?
Hóa đơn bên cty bác sẽ xuất như bình thường
ghi nhận sổ sách kế toán thế nào?
Chia 6:4 gì ạ? Lợi nhuận? Nếu là lợi nhuận thì hạch toán giảm lợi nhận của cty và giảm phải trả cho bên đối tác.

huynh đệ thôi ạ?!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
vinhtoan_2000 nói:
Các bạn thân

Cho mình hỏi:

Công ty mình có làm dịch vụ với đối tác, khi phát sinh doanh thu sẽ chia 6:4, cty mình 6 còn đối tác là 4, vậy cho mình hỏi sẽ xuất hóa đơn như thế nào? & ghi nhận sổ sách kế toán thế nào?

Ths mọi người
Bác xem trong hướng dẫn Kế toán hoạt động liên doanh dưới hình thức hoạt động đồng kiểm soát trong thông tư 23 hay trong cuốn Hệ thống tài khoản kế toán.

T

Thanhvn

Guest
23/9/06
10
0
0
Ha Tay
- Trường hợp hợp đồng liên doanh quy định chia doanh thu, theo từng lần bán hàng bên liên doanh được giao trách nhiệm bán hộ sản phẩm cho các bên khác phải phát hành hóa đơn cho toàn bộ sản phẩm của hợp đồng. Định kỳ, theo thỏa thuận, bên bán hàng phải lập Bảng phân chia doanh thu ( Bạn lấy ở TT 23- BTC ấy) và được các bên xác nhận, giao cho mỗi bên giữ một bản chính. Khi nhận được Bảng phân chia doanh thu, các bên liên doanh không bán sản phẩm phải lập hóa đơn bán hàng cho bên bán sản phẩm đối với số doanh thu được hưởng từ hợp đồng. Các hóa đơn này là căn cứ để các bên liên doanh kế toán doanh thu bán hàng từ hợp đồng.
-Tóm lại DN của bạn phát hành hóa đơn với tổng số tiền. Sau đó lập bảng phân bổ DT ( Tỷ lệ 6-4). Bên liên doanh với DN của bạn phát hành hóa đơn đối với phần doanh thu được nhận (4). Bạn căn cứ vào đó hạch toán DT tại đơn vị mình là 6.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA