làm sao để đánh số tự động cho các dòng không liền nhau

• Thread starter koto82
  • Ngày gửi
ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
chắc là bạn không thích VBA phải không
Cách của mình đã giải quyết được vấn đề của bạn rồi mà
Bài toán này của bạn không dùng hàm được đâu vì theo hiểu biết của mình các hàm dựng sẵn của excel chỉ nhận biết điều kiện dựa vào giá trị trong 1 ô chứ không thể dựa vào định dạng mà việc nhận viết giá trị trong trường hợp này không có ý nghĩa nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
koto82 nói:
đúng như bạn ruadangyeu nói, cách của bạn sông hương chỉ ổn nếu tên là nhóm... hoặc cái gì đó tương tự thôi. Trong file đính kèm nhóm 1,2,3... chỉ là ví dụ thôi. Thực tế đó là tên các công ty có khoản nợ với Công ty của mình ( rồi từng dòng fía dưới là chi tiết khoản nợ theo ngày ) nên có lúc công ty nào hết nợ xóa đi lại phải đánh số từ đầu rất mất công.
Bạn nào có thể thử cách khách không.
Cám ơn các bạn nhiều
Các dòng bạn cần đánh số thứ tự phải có 01 đặc điểm nào đó để phân biệt với các dòng khác (không đánh số thứ tự). Nếu không thì bạn phải ... tự đánh số thứ tự thôi.
Thân mến.

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Dòng đó có đặc điểm là được định dạng theo kiểu in đậm mà, còn các dòng còn lại là chữ thường.
Chúng ta có thể dựa vào đặc điểm này để đánh số cho các dòng đó

K

koto82

Guest
3/12/04
6
0
0
41
hai phong
không phải là mình không thích cách đó mà thực tế là mình không biết dùng VBA đâu. bạn có thể làm thử trên 1 file và gửi cho mình theo mail quocthanh212@yahoo.com được không.
cám ơn nhiều

S

Song Huong

Cao cấp
ruadangyeu nói:
Dòng đó có đặc điểm là được định dạng theo kiểu in đậm mà, còn các dòng còn lại là chữ thường.
Chúng ta có thể dựa vào đặc điểm này để đánh số cho các dòng đó
Nếu dựa vào đặc điểm là được định dạng theo kiểu in đậm thì dùng hàm sau:

Function CountBold(BegCell, EndCell)

'Khai bao cac bien
Dim Counter

Application.Volatile
BegCell = BegCell.Address
EndCell = EndCell.Address

Counter = 0
For Each c In Range(BegCell & ":" & EndCell)
If c.Font.Bold Then
Counter = Counter + 1
End If
Next c
If Range(EndCell).Font.Bold Then
CountBold = Counter
Else
CountBold = ""
End If

End Function

Tại cell A1, lập công thức đếm cho các dòng in đậm của cột B:
=CountBold($B$2,B2)
File đính kèm.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
N

NguTDung

Guest
11/4/06
62
0
0
HaNoi
Cách của Song Huong khá tiện mặc dù em ko biết về VBA lắm, chắc có thể sửa để cho phép cộng các ô liền kề có mầu nền giống nhau hoặc đánh số thứ tự phức tạp hơn như dạng 1.1 1.2 1.3 .....
http://www.4shared.com/file/4548108/b047e6ad/sott.html

Sửa lần cuối:
ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Mình xin có ý kiến
Với sự hiểu biết hạn hẹp của mình thì mình nghĩ việc đánh số phức tạp như bạn nói ở trên I,1.1,1.2,II,2.1... khá là khó thực hiện.
Còn việc cộng các ô màu giống nhau thì không khác gì với hàm của bác SongHuong ở trên chỉ cần thay đổi một chút là ok.

Chắc bác SongHuong sẽ giải quyết được thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA