kinh nghiệm thực tập

• Thread starter huynhmc
  • Ngày gửi
H

huynhmc

Guest
25/8/06
4
0
0
tphcm
các sư huynh ơi, cho em hỏi một vài bí quyết để xin chỗ thực tập đi. em sắp đi thực tập rồi nhưng em không quen biết chỗ nào cả.
các sư huynh giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Em nói rõ là em chọn đề tài gì? Doanh nghiệp loại gì?

Các sư huynh, sư tỷ sẽ sẵn sàng nhận hoặc chỉ giúp em nơi có thể tiếp nhận.

Tiếc là DN của chị lại ở Hà nội nên k mời e dược

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
huynhmc nói:
các sư huynh ơi, cho em hỏi một vài bí quyết để xin chỗ thực tập đi. em sắp đi thực tập rồi nhưng em không quen biết chỗ nào cả.
Em học Trường gì? ngành gì? và muốn làm đề tài về mảng nào? Đã chọn được đề tài chưa?
Em có thể nói rõ hơn được không?

be_xinh

be_xinh

Guest
Em nữa, em cũng chuẩn bị thực tập.Em định xin thực tập kiểm toán.Mấy anh chị cho em xin lời khuyên, tư vấn, chỉ dẫn,...với ạ!!!

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
huynhmc nói:
anh nghĩ tốt nhất là nên thực tập gần nhà để có điều kiện thường xuyên đên chỗ thực tập vì thời gian này sẽ giúp em nhiều kiến thức thực tế để chuẩn bị vào nghề. chúc em thành công.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
huynhmc nói:

Theo mình bạn nên chuẩn bị một số cái như sau :

1. Định vị đơn vị muốn thực tập : Cái này nhằm mục đích bạn sẽ lọc ra được các lớp công ty mà bạn sẽ dự kiến tiếp xúc để xin thực tập. Việc định vị này được dựa trên chuyên ngành bạn đang muốn làm đề tài hoặc nâng cao kỹ năng. Đồng thời dựa vào yêu cầu của thầy cô hướng dẫn (nếu có). Từ việc định vị này bạn đưa ra danh sách các DN mà bạn cho là phù hợp với mong muốn thực tập để tiến hành "xin".

2. Chuẩn bị chi tiết các đề tài, phương án thực tập dự kiến : Bạn nên chuẩn bị nội dung đề tài, phương án và kế hoạch thực tập dự kiến của bạn. Càng chi tiết càng tốt để có thể trình bày với công ty hay DN mà bạn muốn "xin". Tốt nhất là nên thể hiện bằng Document. Trong đó nếu đưa ra được những dự báo kết quả thực tập phục vụ được vào trong thực tế DN thì càng xịn. Chú ý là đừng nên chỉ có một phương án vì khi bị từ chối thì có ngay phương án hai, phương án 3

3. Bắt đầu đi tìm DN có thể cho mình thực tập : Từ định vị nêu trong điều một - Chủ động tự mình tiếp xúc - Đừng nản khi không thành công. Bắt đầu vận dụng sự quen biết dù nhỏ nhất - Có thể từ các anh chị trên Wkter cũng tuyệt với lắm đó. Cũng nên tìm hiểu qua về lịch sử và hoạt động của công ty mà mình định đến "xin". Đây sẽ là một lợi điểm lớn đấy

4. Phong cách và tập chuyên nghiệp khi đã được nhận thục tập : Nếu may mắn được nhận rồi thì cố mà làm cho chuyên nghiệp. Không để tác phong sinh viên lấn tác phong nhân viên

Chúc bạn thành công

P/S : một góp ý nhỏ - Bạn nên giới thiệu mình ngay từ đầu . Đừng để lãng phí mất một khoảng xử lý thông tin làm cho người khác lại phải hỏi bạn là ai - Đang học cái gì, muốn thực tập gì....

H

huynhmc

Guest
25/8/06
4
0
0
tphcm
thực tập

em cảm ơn các sư huynh sư tỷnhiều lắm!
em học trường Tôn Đức Thắng, chuyên ngành của em là kế toán tài chính,em cũng chưa biết chọn đề tài gì, có thể em sẽ chọn đề tài tiền lương, nhưng việc em lo lắng nhất là tìm chỗ thực tập.
nếu các sư huynh sư tỷ giúp em thì em vô cùng cảm tạ.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
be_xinh nói:
Em nữa, em cũng chuẩn bị thực tập.Em định xin thực tập kiểm toán.Mấy anh chị cho em xin lời khuyên, tư vấn, chỉ dẫn,...với ạ!!!
PAT nói:
Theo mình bạn nên chuẩn bị một số cái như sau :

1. Định vị đơn vị muốn thực tập
2. Chuẩn bị chi tiết các đề tài, phương án thực tập dự kiến
3. Bắt đầu đi tìm DN có thể cho mình thực tập
4. Phong cách và tập chuyên nghiệp khi đã được nhận thục tập....
bê xình ơi, em xin vào thực tập ngay Cty của anh PAT đi cho rùi, để ảnh kèm cặp cho chóng nhớn.

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
em rất muốn xin thực tập kế toán tại hà nội, đề tài em chọn là về tiền lương, vậy đề tài của em phù hợp với những doanh nghiệp như thế nào? xin anh chỉ giáo?
em đang cần một địa chỉ thực tập mong các anh(chị) trong web giúp đỡ, đỡ.
cảm ơn các anh chị nhiều
tb: anh (chị) có thể để lại SDT hoặc địa chỉ mail cho em để em liên lạc

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Gau bong nói:
Em nói rõ là em chọn đề tài gì? Doanh nghiệp loại gì?

Các sư huynh, sư tỷ sẽ sẵn sàng nhận hoặc chỉ giúp em nơi có thể tiếp nhận.

Tiếc là DN của chị lại ở Hà nội nên k mời e dược
Chào chị Gấu Bông!
em hiện đang học trường kinh tế quốc dân Hà Nội năm cuối khoa kế toán tổng hợp. Đến kỳ sau em sẽ đi thực tập nhưng em vẫn chưa biết sẽ thực tập ở đâu hay viết về đề tài gì. em đang dự định có thể viết về doanh thu trong doanh nghiệp xuất nhập khẩu, hoặc tập hợp giá thành. em mong chị cho em lời khuyên về cách chọn đề tài thực tập.
cho em hỏi chị một chút, liệu công ty chị có nhận sinh viên thực tập kế toán không ạ? em có thể biết một chút về doanh nghiệp chị được không ạ (loại hình, quy mô,cơ cấu,...)? cảm ơn chị rất nhiều.:flowersun

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Lời của bác PAT rất hợp ý cháu...anyway, cám ơn bác nhiều, cháu đang làm theo lời bác đấy...Mong thu6 thành công!:cool2:

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
hì!! em nhỏ tủi út nhất nhà thì phải lại học thấp nhất! em học trung cấp mừ! nên kinh nghiệm học được của em là rất ít! em vô đây mong các bác chỉ bảo giúp em với
em thấy trường em dạy thì ít mà cho SV đi thực tập thì nhiều, năm nay em học là năm 2 mà tháng 11 nè đã có thực tập 2 tháng! thế thì kiến thức của em có đâu mà thực tập? liệu em có thể đi thực tập được ko nhỉ? mà có phải là nên đi để lấy kinh nghiệm+ kiến thức ko a,! chứ như bọn lớp thì chúng nó đâu có đi= em nghĩ thế là ko được!
các bác cho em ý kiến! kì trước em cũng đi thực tập 1 tháng rùi, sau đợt này em học kì cuối là lại thực tập 3,5 tháng! thế này thì em ko biết gì cả:DJ: các bác cho em ít kinh nghiệm đi trước với!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thực tập là cách mình tiếp cận với thực tế...gần hơn một chút. Thu6 nghĩ, trước đi đi thực tập, mình cũng nên biết sơ qua về DN đó, như loại hình doanh nghiệp, loại hình kinh doanh, tổ chức kế toán...để có thể xác định được nhiều thứ lắm...
Qua năm sau thu6 mới đi thực tập, và dĩ nhiên, nếu ko đi, thu6 ko thể ra trường được...hihi. Nếu được, em cứ đi, tốt cho mình thôi chứ có sao đâu.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Xin lỗi vì trả lời muộn.

Mình có thể nhận 01 nhân viên thực tập tại:

Công ty TNHH Lữ hành Hương Giang Hà nội
Địa chỉ ; 99- phố Bà Triệu - Hà nội

Bạn nào quan tâm đ. thoại cho mình số: 0912056965

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
PAT nói:
Bắt đầu vận dụng sự quen biết dù nhỏ nhất - Có thể từ các anh chị trên Wktoan cũng tuyệt với lắm đó. ....
Nhỏ nhất ấy..hiểu như thế nào nhỉ?
Việc tìm chỗ thực tập...là nỗi lo chung cho các sinh viên năm cuối. Khi tìm được chỗ thì mới tá hoả ra đề tài mình ko phù hợp với thực tiễn DN ấy, rồi lại thay đổi đề tài...mất công và mất sức.
Việc tìm chỗ thực tập, có nhiều ý kiến khác nhau cho rằng:
+ Thực tập tại cty nhà nước (khó nếu ko có, e hèm...sự quen biết dù là nhỏ nhất) thì chứng từ, sổ sách bài bản hơn, nề nếp hơn và đúng quy định hơn...song thu6 đã từng được truyền đạt lại rằng, khi vào xin thực tập, người ta nói:" Xin lỗi em, ở đây chỉ nhận người quen biết..", khổ thật.
+ Thực tập tại cty nhỏ và vừa: điều này hiểu sao nhỉ, cty này ít kế toán viên, và cũng thường có xu hướng ko nhận SV thực tập...cũng đáng để suy nghĩ lại...cơ hội sau thực tập, hicx...hầu như ko có.(phải ko ta?)
+ Thực tập tại cty nước ngoài: phải trải qua thử thách cỡ..3 vòng đủ loại, cạnh tranh với khối ngừơi, song, nếu đã vào được thì vấn đề chỉ còn là thể hiện như thế nào và làm thế nào để gây ấn tượng thực sự cho họ, vì cơ hội nhận làm chính thức cũng là rất lớn...
Nên biết mình đang ở đâu để có thể có tầm nhìn tốt...nói thì dễ chứ làm mới khó, vì có ai tự nhận mình...thiếu năng lực đâu (thôi, để thu6 làm gương nhé, hehe). Tuy nhiên, chúng ta cũng nên thử, vì biết đâu...nói tùm lum nhưng trúng quá trời.
Thu6 cũng đồng ý với bác Pat rằng: đừng để tác phong sinh viên lấn át tác phong nhân viên, mấy vụ này thu6 cũng hay bắt gặp trong part-time jobs lắm.
Bạn chuẩn bị tới đâu...học lực, đề tài, cách tiếp thị bản thân, kinh nghiệm phỏng vấn (cái này thu6 thích lắm, thu6 thích mấy vụ phỏng vấn lắm vì thu6 cũng rút ra khối cái từ mấy lần đi phỏng vấn, hé hé)...? Chia sẻ với mọi người nha!
Mà nói nãy giờ, thu6 đã làm được gì chưa nhỉ ? Hình như, thu6 vẫn chưa up cái CV và application form lên...chết thật.

V

vnsoilman

Guest
23/6/06
2
0
0
50
131 Vo van Tan Q.3
Chào mọi người

Chỗ anh đang cần một người làm kế toán. Nếu có ai muốn thực tập có thể liên lạc với anh qua mail vdpc@hcm.vnn.vn. Trước mắc làm tập sự (có lương tùy theo khả năng, vừa làm vừa học), sau này có thể là nhân viên chính thức.

vdpc

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Bác pat cũng đã từng nhiều lần nhận sinh viên thực tập rồi. Một số nhận xét để các bạn sinh viên tham khảo nhé :

1. Khâu chuẩn bị của các bạn sinh viên hiện nay chưa kỹ càng. Ngay việc đơn giản nhất là giới thiệu về bản thân mình cũng chưa gẫy gọn. Từ đó làm các DN thấy tốn thời gian và ngại nhận sinh viên.

2. Các bạn sinh viên còn hơi thụ động khi đã được mời phỏng vấn cho việc thực tập. Các vấn đề đặt ra rất chung chung. Các bạn chưa xác định rõ là DN không phải là một phân ban của một trường đại học. Họ cũng không phải là những tổ chức từ thiện mà họ là DN. Đã là doanh nghiệp họ luôn nghĩ đến việc hiệu quả của công việc mình làm dù đó chỉ là nhận một thực tập sinh. Nếu đặt vấn đề như vậy ngay từ đầu khả năng được tiếp nhận thực tập không phải là quá khó.

3. Các bạn SV cũng còn nhiều mơ mộng. Rằng mình muốn thực tập ở những nơi bề thế mà chưa hình dung rằng bất cứ ở một môi trường thực tiến nào cũng có thể tìm ra được những điểm học tập hay vận dụng kiến thức đã học của mình. Nếu như thục tập ở một nơi đã quá nền nếp các bạn có cơ hội tìm hiểu và theo quy trình đã vạch sẵn. Nhưng thực tập ở những nơi khó khăn, DN nhỏ bạn lại có cơ hội vận dụng những kiến thức của mình vào ghóp ý cho DN và từ đó bạn đạt được những khả năng phân tích và chủ động trong công việc. Nếu chỉ có tư tưtrong tưởng một chiều là học các cái đã có thì các bạn đang đánh mất khả năng tư duy sáng tạo của mình.

4. Sinh viên cũng chỉ chăm chăm vào thực tập kiến thức mà chưa chú ý đến "những thứ linh tinh non-technical". Các bạn chưa ý thức được rằng các kỹ năng "linh tinh" đôi khi lại rất cần thiết cho công việc. Có nhiều ví dụ cho thấy học giỏi nhất trong trường chưa chắc đã là người làm việc tốt nhất trong môi trường thực tế.

Chia xẻ vài điều với các bạn SV cái - Để nhớ lại thời sinh viên của mình cuồng cẳng đi tìm chỗ thực tập mãi mà không được.:food-smil

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thu6 cũng đồng ý với bác PAT rằng, thực tập ở các DN nhỏ lẻ ấy, các bạn sv có thể vận dụng những điều mình học để có thể góp ý với doanh nghiệp ấy, điều này..thực tế là thu6 thấy và có ứng dụng tý xíu..trong DN của chị thu6, hehe.
Và hơn nữa, việc SV còn thiếu các kỹ năng non-technical, kỹ năng linh ting gì đấy...thu6 cho rằng cũng dễ hiểu, vì thực tế, có nhiều SV ko biết tí gì về sd thiết bị văn phòng, kỹ năng giao tiếp hay kỹ năng..mà nếu có tham gia các hoạt động xã hội hay làm việc part-time thì có thể có được chút ít.
Thu6 cũng từng bị dập te tua trong 1 lần làm part-time cho 1 VPDD của cty nứơc ngoài, và thực sự, thu6 thấy mình khôn thêm ra nhiều lắm..ko chỉ về phong cách làm việc, cách xử lý hoàn thành công việc và cả thái độ làm việc nữa...Thu6 đã từng tự tin biết mấy, và thu6 cũng hiểu rằng, biết mình đứng ở đâu để có tầm nhìn ko quá cao, để rồi với hoài ko tới...
Kinh nghiệm của những anh chị đi trước đã truyền lại rằng: SV mới ra trường lúc nào cũng sung, cũng ít chịu tiếp thu lời khuyên từ những người đi trước, cho rằng mình đúng..Thực sự là, khi bị người khác góp ý (dù nhẹ nhàng hay la mắng...) đều cảm thấy mình bị tổn thương ghê gớm, cho rằng mình chưa được đánh giá đúng tầm...song, điều thực ở đây, là nếu bạn có khả năng thực sự thì vấn đề là bạn hãy thể hiện cho người ta thấy, chứ ko phải đơi người ta chú ý, người ta góp ý, bạn mới thể hiện nó ra...
Thu6 nghĩ vậy, đúng ko ta?

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Một trong những kinh nghiệm đau thương của mình là đừng có chủ quan.Mình có may mắn là được thực tập ở những nơi người ta quen biết và giúp đỡ hết sức nhưng lại chủ quan do số liệu có sẳn,chỉ việc bê nguyên si thay số liệu vào báo cáo thực tập có chỉ việc bê nguyên si vào nên nguyên 2 tháng trời chỉ có rong chơi,đến lúc phản biện thì ôi thôi không hiểu rỏ vấn đề, kết quả được 5 điểm dẫn đến TN loại TB khá..híc đau dễ sợ..hic .Mình nghĩ tốt nhất là các bạn không nên chọn một đề tài có quá nhiều người làm chẳng hạn "tập hợp cp và tính giá thành sản phẩm" vì những đề tài đó quá cũ chẳng có gì mới và dễ bị sa vào lối của những người làm trước đó...Hãy chọn những đề tài mới ít người làm những đề tài đó sẽ phát huy được tính sáng tạo của các bạn và các bạn sẽ hiểu rõ vấn đề hơn.chúc các bạn thành công

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hicx, các anh chị nào..giúp em út với, chỉ dẫn và đưa ra những kinh nghiệm khi làm báo cáo thực tập (hay luận văn) ấy, ví dụ như:
+ Trình bày ra sao cho hợp lý?
+ In ấn nơi mô thì rẻ, hicx?
+ Ví dụ khi thực tập tại cty, ai cũng nói cứ lấy số liệu về, nhưng cách thức xử lý số liệu chẳng hạn, nên chú ý sd số liệu nào, ko nên sd số liệu nào...?
Chả biết mình nghĩ thế có dư thừa ko, hay là chuyện ai cũng biết rồi, nhắc mãi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA