Xuất hóa đơn đầu ra trước khi có hóa đơn đầu vào

• Thread starter Tora
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Tora

Guest
18/8/06
11
0
0
Hà Nội
Vấn đề của mình như thế này, Các bác đọc và tư vấn cứu mình sớm với :
1. Cty mình ký Hợp đồng với Bên A : gồm thiết bị và vật tư phụ.
- Ngày 28/8 cty mình xuất hóa đơn cho bên A : cả thiết bị và phụ kiện
- Nhưng vấn đề là ở chỗ đến ngày 28/8 : hóa đơn đầu vào mới chỉ có hóa đơn của thiết bị mà thôi. Còn hóa đơn đầu vào của vật tư thì gần cuối tháng 9 mới lấy được.
Xử lý như thế nào các bác ơi,?
Về nguyên tắc Hóa đơn đi kèm hàng thì công ty mình vi phạm rồi. Nhưng chưa rõ văn bản nào của Thuế quy định phạt như thế nào ? Hay là mình thôi không lấy hóa đơn đầu vào của vật tư nữa, dù mình bị thiệt hại gánh nặng chi phí.?
Cứu mình với nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Tora nói:
Vấn đề của mình như thế này, Các bác đọc và tư vấn cứu mình sớm với :
1. Cty mình ký Hợp đồng với Bên A : gồm thiết bị và vật tư phụ.
- Ngày 28/8 cty mình xuất hóa đơn cho bên A : cả thiết bị và phụ kiện
- Nhưng vấn đề là ở chỗ đến ngày 28/8 : hóa đơn đầu vào mới chỉ có hóa đơn của thiết bị mà thôi. Còn hóa đơn đầu vào của vật tư thì gần cuối tháng 9 mới lấy được.
Xử lý như thế nào các bác ơi,?
Về nguyên tắc Hóa đơn đi kèm hàng thì công ty mình vi phạm rồi. Nhưng chưa rõ văn bản nào của Thuế quy định phạt như thế nào ? Hay là mình thôi không lấy hóa đơn đầu vào của vật tư nữa, dù mình bị thiệt hại gánh nặng chi phí.?
Cứu mình với nhé !
Mình có ý kiến này nhé.
cty bạn nộp bcáo thếu tháng có kèm theo bảng XNTồn ko? nếu có thì botay. Nếu ko thì làm theo cách này thử nha.Vào tháng 8 đó bạn cứ ghi phiếu xuất nhập cho vật tư đó.đồng thời bạn pải làm 1 Biên bản giao nhận hàng về số vật tư đó. trong đó ghi còn nợ hđơn tương ứng với số tiền của số vtư kia nhé.
Mình thấy ý của Bác có chỗ ko ổn rùi.Hàng có xuất ra mà ko có đầu vào hình như bị pạt nặng lắm đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn vẫn phải lấy đầu vào chứ vì nếu ko có đầu vào thì làm sao bạn có để xuất đầu ra được. Theo mình nghĩ thì bạn nhờ bên bán hàng cho bên bạn làm cho 1 cái phiếu xuất kho vật tư ghi ngày xuất cùng với ngày xuất thiết bị, coi như là mình chưa thanh toán nên họ chưa xuất HĐ cho. Nhưng TH này hạn chế thật ít thôi bạn ạh.
Thân!

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
1.Bạn cứ làm phiếu nhập kho vật tư đó, vậy là có đầu vào rồi ( Trường họp này là hàng về trước , HĐ về sao)
N156/Có 331,1111....
2. Khi bạn có hóa đơn- lần này bạn chỉ hạch toán thôi, chứ kg có nhập hàng nửa nhé
N133/C331,111

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA