Có nhất thiết vốn chủ sở hữu bằng nguồn vốn đăng ký kinh doanh?

• Thread starter Victoria
  • Ngày gửi
V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi cho mình hỏi, có bắt buộc nguồn vốn kinh doanh trong bao cáo tài chính cuối năm phải bằng nguồn vốn đã đăng ký trong điều lệ không?

Doanh nghiep minh mới thành lập, đến thời điểm lập BCTC , các cổ đông vẫn chưa góp đủ vốn theo trong Dăng ký kinh doanh

vậy làm thế nào la hợp lệ, hợp lý ha các ban

Vốn điều lệ 1tỷ
Thực nộp 500 triệu

BCTC cuối năm vón KD trên TK 411 la 500 hay 1 tỷ

Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Các cổ đông thực đã góp bao nhiêu thì bạn phản ánh trên TK 411 bấy nhiêu. Không có vấn đề gì trong việc chưa góp đủ vốn cả. Cuối năm mà các cổ đông chỉ mới góp 500 triệu thì thì trên BCTC của bạn phản ánh 500 triệu.
Khi nào họ góp đủ thì lúc ấy vốn điều lệ (trên GCN DKKD) = nguồn vốn kinh doanh (trên BCTC)
Bạn xem lại coi Sở KH & ĐT Hà Nội quy định thời hạn phải góp đủ vốn là thời gian bao lâu ?

B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Bạn phản ánh lên BCTC số thực tế là 500 tr. Nếu bạn ghi nhận 1 tỉ tức là ghi khống đó. Nhưng lưu ý bạn nếu cổ đông chưa góp đủ vốn thì số lãi vay tương ứng với số vốn còn góp thiếu sẽ không được coi là chi phí hợp lý hợp lệ.

T

Tra loi luon

Guest
12/10/06
8
0
0
43
Hà Nội
BacKieuPhong ơi bác có nhầm không đấy!
Khoản lãi vay để góp vốn sẽ không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ chứ!

H

hangngocnhi

Guest
18/9/06
11
0
0
43
Long Biên - Hà Nội
ý kiến của mình cũng giống với ý kiến của trinhtrong vì bao cao tai chinh nen phan anh so thuc te chu khong nen ghi khong dung khong victoria

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Việc góp vốn thiếu so với điều lệ, theo Luật Doanh nghiệp ghi là như vậy thành viên hoặc cổ đông nợ doanh nghiệp, có bạn theo đó ghi Nợ 138/ Có 411 để theo dõi nợ
Nhưng theo mình thì Nộp bao nhiêu ghi bấy nhiêu, còn nợ là nợ trong văn bản ghi trong sổ họp của các thành viên, họp cty chứ không phải nợ trên sổ kế toán,
Các bạn nhất trí không nhỉ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Biển Núi nói:
Nhưng theo mình thì Nộp bao nhiêu ghi bấy nhiêu, còn nợ là nợ trong văn bản ghi trong sổ họp của các thành viên, họp cty chứ không phải nợ trên sổ kế toán,
Các bạn nhất trí không nhỉ?
Chứng từ và sổ sách ko đồng nhất==>> ko phản ánh đúng NVKT phát sinh. :error:

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Mình nghĩ là bạn nên hỏi ý kiến giám đốc xem vấn đề này nên xử lý kiểu gì, ghi nhận 500 tr hay là 1 tỷ để còn biết đường ghi nhận.
Thông thường, sổ sách vài năm đầu sẽ ko đc thuế ngó đến đâu, bạn đừng quá lo lắng

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
springthuy18 nói:
Mình nghĩ là bạn nên hỏi ý kiến giám đốc xem vấn đề này nên xử lý kiểu gì, ghi nhận 500 tr hay là 1 tỷ để còn biết đường ghi nhận.
Thông thường, sổ sách vài năm đầu sẽ ko đc thuế ngó đến đâu, bạn đừng quá lo lắng
Sao lại hỏi Giám đốc ? Kế toán căn cứ chứng từ để hạch toán các nghiệp vụ thuộc về nguồn vốn phát sinh. Chẳng lẽ góp 500 triệu, GĐ bảo ghi 1 tỷ bạn cũng ghi sao ? Phải cân nhắc và xử lý tình huống trên cơ sở kiến thức về kế toán và pháp luật của mình thôi bạn à !

H

haisontrinh

Guest
23/3/06
1
0
0
44
TP Ho Chi Minh
Theo mình cách đơn giản nhất là bạn nên hạch toán các thành viên đã góp đủ vốn (có làm phiếu thu và hạch toán đàng hoàng) sau đó bạn làm phiếu chi tạm ứng cho các thành viên. Như vậy vốn kd = vốn đăng ký, khi đó mọi khoản lãi vay sẽ được coi là chi phí hợp lý. hơn nữa sổ sách vẫn đúng chỉ có điều là dòng tiền lưu chuyển sẽ lớn hơn so với thực tế do hạch toán đầy đủ vốn góp của các thành viên

Thân chào

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Theo mình nghĩ ở đây có 2 quan điểm:
1. Khi đăng ký kinh doanh bạn đã đăng ký vốn điều lệ là 1 tỷ mà chỉ mới góp được 500 triệu, thì trong BCTC của bạn vẫn phải ghi là 411 là 1 tỷ (Nợ 111,112,138,211.../Có 411).(138 có đối tượng cụ thể).
2. Còn về phần đăng ký kinh doanh thì không biết liệu một DN khi đăng ký với số vốn điều lệ lớn để nhằm mục đích gì gì đấy, nhưng vốn góp thực tế tại thời điểm đăng ký thấp hơn thì mấy bác trên sở KHĐT có cấp phép cho hay k?

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
6. Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty.
7. Vốn pháp định là mức vốn tối thiểu phải có theo quy định của pháp luật để thành lập doanh nghiệp. (Luật doanh nghiệp).
Như vậy khi đăng ký kinh doanh, số vốn điều lệ của công ty bạn là 1 tỷ nhưng mới góp được 500 triệu thì trong BCTC của bạn cũng phải ghi là 1 tỷ.

L

lethutrang177

Guest
2/12/06
4
0
0
39
HN
Mình cũng là người mới làm nên ko bít j` nhiu` nhưng theo mình đang làm tại một cty về Luật thì số vốn điều lệ có trong giấy DKKD hầu hết chỉ là trên giấy tờ chứ ko có thực, chỉ khi nào theo luật bắt buộc doanh nghiệp phải có vốn pháp định là bao nhiu thì phải có chứng nhận của ngân hàng. Như vừa rồi co điều lệ mới cho các doanh nghiệp có ngành nghề là môi giới đất đai , thì phải có vốn pháp đình là bao nhiu đo .
Theo mình nghĩ BCTC đưa lên cơ quan cấp cao thì phải ghi như trên giấy DKKD ,còn trên sổ sách thì chỉ là noọi bộ cty bạn vẫn ghi là 500tr thui

C

chau_truong

Guest
13/9/06
1
0
0
TPHCM
Các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi tí hen !

Trước khi thành lập cty mình có mua một số công cụ dụng cụ như máy vi tính, bàn ghế theo mình ướt tính là khoảng 70.000.000 ... nhưng không có hóa đơn VAT và chứng từ gì.

Sau vài tháng hoạt động không có doanh thu. Chi phí tiền lương, thuê văn phòng, điện thoại ...vốn cty mình còn lại 1.654.000.000 ( đã trừ chi phí mua công cụ dụng cụ 70.000.000 trên luôn ).

Vậy trên BCTC cuối năm tài khoản nguồn vốn kinh doanh mình phải ghi là 1.654.000.000 hay (1.654.000.000 + 70.000.000).

Vốn điều lệ là 2.000.000.000

Cho mình hỏi thêm là có cách nào đưa chi phí mua công cụ dụng cụ (không có chứng từ) vào chi phí phân bổ hàng tháng ?? các bạn giúp mình với nghen !

N

Nguyễn Phương Thuỳ

Guest
Mình nghĩ sổ sách nội bộ thì phản ánh đúng theo thực tế để giải trình với sếp. Còn riêng với thuế thì làm chứng từ các thành viên đã góp đủ vốn và để ở tiền mặt.Ok?

L

lethutrang177

Guest
2/12/06
4
0
0
39
HN
Theo mình nghĩ TH của bạn Chau_truong thì hóa đơn VAT chỉ để các bạn đc chiết khấu thuế , chắc ko có hóa đơn VAT chắc phải có HĐ của cty cung cấp thiết bị đó chứ. Vậy thì chắc là đc hach toán vào trong BCTC , ko bít suy nghĩ của mình đúng ko, ai có kinh nghiệm cho lời khuyên đi

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
Theo mình, nếu Cty bạn là Cty CP đc thành lập từ CP DNNN thì trên TK 411 thì phải là 1 tỷ, còn khoản -500 tỷ chưa góp vốn đủ thì p.a trên TK 419 (CP quỹ; ghi âm). Thế mới p.a đủ vốn điều lệ theo GCN ĐKKD và theo QD CPH

A

anky

Guest
10/10/06
2
0
0
TP.HCM
Bạn nên xem xét thời gian sở KH&ĐT quy định thời hạn góp vốn và thời gian bao lâu các cổ đông sẽ góp đủ vốn mới đưa ra giải pháp xử lý thích hơp,theo cách của bạn haisontrinh làm phiếu chi tạm ứng cho các cổ đông mình nghĩ không thể tạm ứng số tiền quá nhiều như thế không hợp lệ và khi chi tạm ứng quy định một khoảng thời gian ngắn như vậy khi hoàn tạm ứng thì thực tế và sổ sách vẫn lệch.Theo mình bạn nên hach toán đúng theo thực tế sẽ ổn hơn.Các bạn nghĩ sao.

T

Tuyết Lạnh

Guest
8/8/06
24
0
0
42
Hà Tây
báo cáo tài chính

Thực tế bạn thu bao nhiêu thì trên bảng cân đối kế toán bạn phản ánh bấy nhiêu, nếu không nên căn cứ vào nguồn vốn đăng ký kinh doanh

H

HIEN81

Guest
20/1/07
18
0
0
42
448 Hùng Vương - Gia Lai
Mình thấy các bạn nói trên mình thấy rối trí quá. không biết sao đây, vì mình cũng bị trường hợp như vậy. Nói TÚM lại là ghi theo thực tế vốn góp hay là theo số tiền vốn đăng ký trên giấy DKKD đây nữa. Ai cho lời khuyên chính xác với.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA